Trứng rán cần mỡ, bắp cần bơ, Trader khổ quá, cần gì đây?

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,290
32,441
Xin chào cả nhà!

Trong suốt chặng đường đời, có lẽ mọi người cũng từng trải qua ti tỉ thể loại tình huống bất lợi rồi, phải vậy không?

Nào là mất việc, rồi bị từ chối khi tỏ tình, hay là câu chuyện mua đỉnh - bán đáy quen thuộc trong trading? Hầu hết những tình huống đó có khả năng sẽ khiến chúng ta trưởng thành và khôn ngoan hơn, nhưng cũng không thể phủ nhận đó là những quả đắng mà ít ai muốn thử dù chỉ một lần.

Các bạn biết đấy, cay đắng là một cảm giác, mà cảm giác thì làm sao mà ngăn cản được? Bất kể bạn có là ai, ở tầng lớp nào, thì những điều bất lợi vẫn sẽ xảy ra. Cuộc sống mà...

Khi vòng tròn cuộc sống thực hiện nhiệm vụ của nó, chúng ta có quyền cảm thấy tức giận, bực bội hoặc thậm chí là ghét bỏ. Chúng ta có quyền giữ lại cảm giác cay đắng chừng nào chúng ta còn muốn cảm nhận chúng. Chúng ta thậm chí còn có quyền cảm thấy phát chán với nó. Nhưng liệu đó có phải là một lựa chọn khôn ngoan và một cách sống hay? Chắc chắn là không và mình nghĩ các bạn cũng sẽ đồng ý với mình.

Sự thật là, những thói quen tâm lý mà chúng ta áp dụng sẽ góp phần định hình nên tính cách của chúng ta - cách chúng ta diễn giải các sự kiện, những dòng suy nghĩ chạy qua đầu chúng ta. Chúng cũng định hình hành vi của chúng ta (bao gồm luôn cả thị trường).

Nếu vậy, làm thế nào để bạn ngăn mình khỏi cảm giác cay đắng khi điều gì đó bất lợi xảy ra trong quá trình trading?

1. Thấu hiểu quy luật nhân quả

Trung-ran-can-mo-bap-can-bo-Trader-kho-qua-can-gi-day-TraderViet1.jpg

Đừng đổ lối cho bất cứ ai hoặc bất cứ điều gì cho những khổ đau của bạn. Và nếu bạn làm thế, hãy cố gắng hết sức mình để hiểu ra quan hệ nhân quả thực sự đằng sau mọi thứ; tức là, mọi hành động của bạn sẽ làm nên một hệ quả nào đó và nếu bạn không thích nó, hãy thay đổi thói quen của mình. Nhưng nhớ, đừng đổ tội hay phàn nàn nhé!

2. Cảm nhận sự cay đắng bạn đang nếm trải

Trung-ran-can-mo-bap-can-bo-Trader-kho-qua-can-gi-day-TraderViet2.jpg

Thay vì kìm nén cảm xúc của bạn, bạn hãy để nó diễn ra một cách tự nhiên. Hãy chú ý đến những suy nghĩ của chính bạn lúc ấy.

Khoảnh khắc bạn quan sát những suy nghĩ đó (một cách khách quan và không phán xét) cũng là khoảnh khắc bạn sẽ làm chủ tư duy của mình, không để những suy nghĩ tiêu cực kiểm soát mình nữa.

Bạn có thể thực hành cách thẳng thắn với cảm xúc của mình trong 5 hoặc 30 phút, tùy mỗi người. Tuy nhiên, bạn càng ở lại lâu với cảm xúc của mình, bạn càng có nhiều điều để khám phá bản chất của chúng đấy!

3. Luyện tập cách tỏ ra biết ơn

Trung-ran-can-mo-bap-can-bo-Trader-kho-qua-can-gi-day-TraderViet3.gif

Hãy thử suy nghĩ xem bạn đã may mắn thế nào khi được sống và trải nghiệm cuộc sống với tất cả những thăng trầm của nó?

Người ta thường nói "Đời là bể khổ. Qua khổ là qua đời" mà! Không có nỗi buồn thì làm sao chúng ta biết ý nghĩa của niềm vui? Không có bóng tối thì làm sao chúng ta biết được ý nghĩa của ánh sáng? Không có những ngày tháng thua lỗ thì làm sao chúng ta biết được cảm giác sung sướng khi thắng một giao dịch nào đó?

Vậy, cảm giác khó chịu nhất cũng có mục đích và sứ mệnh của riêng nó. Hãy cố gắng hết sức để đánh giá cao tầm quan trọng của chúng nhé!

4. Hãy luôn cởi mở

Trung-ran-can-mo-bap-can-bo-Trader-kho-qua-can-gi-day-TraderViet4.jpg

Khi điều tồi tệ xảy ra không chỉ trong trading mà còn trong cuộc sống, chúng ta trở nên sợ bị tổn thương. Do vậy, chúng ta có xu hướng sẽ hình thành và phát triển một cơ chế phòng thủ cho riêng mình.

Chúng ta trở nên hoài nghi, sợ hãi và cuối cùng, chúng ta lại bỏ lỡ một số cơ hội tuyệt vời mà cuộc sống (thị trường) mang lại.

Thay vào đó, tại sao các bạn lại không chấp nhận hoàn toàn những gì đã xảy ra như một phần của cuộc sống (của trò chơi trading)?

Hãy sống một cách cởi mở nhưng lần sau hãy khôn ngoan hơn một chút để không phải rơi vào những cái bẫy tương tự. Những gì đã xảy ra thì cũng đã xảy ra rồi, bạn không thể thay đổi nó. Do vậy, chấp nhận và cố gắng bước tiếp sẽ là lựa chọn tối ưu nhất.

Lời kết

Cuộc sống và luật chơi trading luôn lắt léo đối với tất cả mọi người.

Nhưng, mỗi người khác nhau sẽ có cách đối phó riêng biệt với sự thật này. Một số sẽ đối phó với nó bằng cách phát triển cảm giác hận thù, thái độ yếm thế và một quan điểm hư vô. Một số khác thì lại phát triển trí tuệ và lòng trắc ẩn (cho bản thân và cho người khác).

Chúc anh em sẽ sớm tìm được cách tạo động lực cho bản thân vượt qua những khó khăn trong trading cũng như trong cuộc sống nhé!

Nhân tiện đang mùa Covid, Lê Huệ chúc anh chị và các bạn sẽ an toàn và hãy ở nhà nếu không có việc gì cần thiết phải ra đường nhé. Stay home, stay safe everyone!

Nếu thấy bài viết này hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác
trong trading Bạn sẽ đi trên đường và gặp rất nhiều ngã ba, tư Hãy chọn cho riêng mình 1 con đường, bạn có nhiều ý tưởng trade hãy chọn và hành động kiểm chứng. Lâu dần bạn sẽ thấy mình chỉ đi trong vòng tròn chu kỳ sóng với kiến thức, kinh nghiệp các công cụ dần trở lên sắc bén sẵn sàng thích ứng với sự không chắc chắn của ngài thị trường.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 84 Xem / 14 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 319 Xem / 32 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 597 Xem / 46 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 312 Xem / 2 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên