Từ 1/1/2018, sử dụng bitcoin và các loại tiền ảo khác có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự

Từ 1/1/2018, sử dụng bitcoin và các loại tiền ảo khác có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự

điều 206 BLHS năm 2015 (được sửa đổi bổ sung 2017) đây các bác:
Điều 206. Tội vi phạm quy định về hoạt động ngân hàng, hoạt động khác liên quan đến hoạt động ngân hàng
1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây gây thiệt hại cho người khác về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 300.000.000 đồng, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:
a) Cấp tín dụng cho trường hợp không được cấp tín dụng, trừ trường hợp cấp dưới hình thức phát hành thẻ tín dụng;
b) Cấp tín dụng không có bảo đảm hoặc cấp tín dụng với điều kiện ưu đãi cho đối tượng bị hạn chế cấp tín dụng theo quy định của pháp luật;
c) Vi phạm quy định về tỷ lệ bảo đảm an toàn cho hoạt động của tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài theo quy định của Luật các tổ chức tín dụng;
d) Cố ý nâng khống giá trị tài sản bảo đảm khi thẩm định giá để cấp tín dụng đối với trường hợp phải có tài sản bảo đảm;
đ) Vi phạm quy định của pháp luật về tổng mức dư nợ cấp tín dụng đối với đối tượng bị hạn chế cấp tín dụng;
e) Cấp tín dụng vượt giới hạn so với vốn tự có đối với một khách hàng và người có liên quan, trừ trường hợp có chấp thuận của người có thẩm quyền theo quy định của pháp luật;
g) Vi phạm quy định của pháp luật về góp vốn, giới hạn góp vốn, mua cổ phần, điều kiện cấp tín dụng;
h) Phát hành, cung ứng, sử dụng phương tiện thanh toán không hợp pháp; làm giả chứng từ thanh toán, phương tiện thanh toán; sử dụng chứng từ thanh toán, phương tiện thanh toán giả;"

Các bác để ý phần e gạch chân ấy.

Trả lời các bác phía trên:

1. Về vấn đề dùng để thanh toán thì bị cấm, còn mua bán thì không. Rất tiếc, hành vi bán coin cho người khác trên lãnh thổ Việt Nam chính là hành vi cung ứng.
Lý do tại sao coin không được đưa vào diện "hàng cấm" của bộ luật hình sự? vì "hàng cấm" là cấm luôn cả tàng trữ, vận chuyển, mua bán, sử dụng nhé, coin thì anh em cứ tàng trữ thoải mái, đừng cung ứng cho ai (mà để bị phát hiện) là được :D Nói cho rõ, đào coin hay mua coin ok, bán coin hoặc dùng coin thì coi chừng he he.

2. Anh em đừng quá tự tin vào khả năng bảo mật thông tin của bản thân, trên dải đất chữ S này thì chả có gì là đảm bảo cả. Có thể giao dịch coin hoàn toàn ẩn danh, nhưng máy tính của anh em lại hoàn toàn có thể bị hack. Trình hack của anh em bên Cục an toàn thông tin đảm bảo rất ngon anh em ạ, nhất là những tội hình sự thế này chẳng mấy khi người ta phạt tù anh em đâu, nhưng để thoát tù anh em sẽ phải mất rất nhiều tiền, rất nhiều. Hack thành công một ca là đủ cho cả cục phè phỡn rồi, anh em cứ nghĩ mà xem :D
https://traderviet.org/threads/nhat-ky-hacker-toi-da-hack-bitcoin-nhu-the-nao.8815/#post-67389

3. Các anh em vẫn nghĩ các bác bụng phệ bàn giấy không biết cái mẹ gì về coin, thế là anh em mắc phải căn bệnh trầm kha của dân tộc là ghét người giàu và ghét người có quyền rồi. Chia buồn với anh em là các lãnh đạo cấp đủ cao để giải quyết vấn đề này thì trình cao lắm anh em ạ, mớ tài liệu block chain có vẹo gì đâu mà làm khó được khả năng đọc hiểu của các bác ý chứ, chưa nói đội tham vấn cho các bác toàn tiến sỹ không thì cũng dân Mc Kynsey nhé. Vả lại, một đồng tiền hỗ trợ ẩn danh tốt như thế, nếu là tôi thì tôi cũng cấm mẹ luôn, hỗ trợ cho anh em rửa tiền là nhanh chứ báu gì :D
Cứ giữ cái suy nghĩ con ông cháu cha là sẽ leo cao leo xa đi, rồi anh em chả leo được đến đâu đâu, đen lắm :p

điều 206 BLHS năm 2015 (được sửa đổi bổ sung 2017) đây các bác:
Điều 206. Tội vi phạm quy định về hoạt động ngân hàng, hoạt động khác liên quan đến hoạt động ngân hàng
1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây gây thiệt hại cho người khác về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 300.000.000 đồng, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:
a) Cấp tín dụng cho trường hợp không được cấp tín dụng, trừ trường hợp cấp dưới hình thức phát hành thẻ tín dụng;
b) Cấp tín dụng không có bảo đảm hoặc cấp tín dụng với điều kiện ưu đãi cho đối tượng bị hạn chế cấp tín dụng theo quy định của pháp luật;
c) Vi phạm quy định về tỷ lệ bảo đảm an toàn cho hoạt động của tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài theo quy định của Luật các tổ chức tín dụng;
d) Cố ý nâng khống giá trị tài sản bảo đảm khi thẩm định giá để cấp tín dụng đối với trường hợp phải có tài sản bảo đảm;
đ) Vi phạm quy định của pháp luật về tổng mức dư nợ cấp tín dụng đối với đối tượng bị hạn chế cấp tín dụng;
e) Cấp tín dụng vượt giới hạn so với vốn tự có đối với một khách hàng và người có liên quan, trừ trường hợp có chấp thuận của người có thẩm quyền theo quy định của pháp luật;
g) Vi phạm quy định của pháp luật về góp vốn, giới hạn góp vốn, mua cổ phần, điều kiện cấp tín dụng;
h) Phát hành, cung ứng, sử dụng phương tiện thanh toán không hợp pháp; làm giả chứng từ thanh toán, phương tiện thanh toán; sử dụng chứng từ thanh toán, phương tiện thanh toán giả;"

Các bác để ý phần e gạch chân ấy.
Hẳn ý bác là cứ làm quả thiệt hại lớn hơn 300 củ là không bị nằm trong phạm quy điều chỉnh này :))))

Trả lời các bác phía trên:

1. Về vấn đề dùng để thanh toán thì bị cấm, còn mua bán thì không. Rất tiếc, hành vi bán coin cho người khác trên lãnh thổ Việt Nam chính là hành vi cung ứng nhé. Lý do tại sao coin không được đưa vào diện "hàng cấm" của bộ luật hình sự? vì "hàng cấm" là cấm luôn cả tàng trữ, vận chuyển, mua bán, sử dụng nhé, coin thì anh em cứ tàng trữ thoải mái, đừng cung ứng cho ai (mà để bị phát hiện) là được :D Nói cho rõ, đào coin mà mua coin ok, bán coin hoặc dùng coin thì coi chừng he he.

2. Anh em đừng quá tự tin vào khả năng bảo mật thông tin của bản thân, trên dải đất chữ S này thì chả có gì là đảm bảo cả. Có thể giao dịch coin hoàn toàn ẩn danh, nhưng máy tính của anh em hoàn toàn có thể bị hack. Và trình hack của anh em bên Cục an toàn thông tin đảm bảo rất ngon anh em ạ, nhất là những tội hình sự thế này chẳng mấy khi người ta phạt tù anh em đâu, nhưng để thoát tù anh em sẽ phải mất rất nhiều tiền, rất nhiều. Hack thành công một ca là đủ cho cả cục phè phỡn rồi, anh em cứ nghĩ mà xem :D
https://traderviet.org/threads/nhat-ky-hacker-toi-da-hack-bitcoin-nhu-the-nao.8815/#post-67389

3. Các anh em vẫn nghĩ các bác bụng phệ bàn giấy không biết cái mẹ gì về coin, thế là anh em mắc phải căn bệnh trầm kha của dân tộc là ghét người giàu và ghét người có quyền rồi. Chia buồn với anh em là các lãnh đạo cấp đủ cao để giải quyết vấn đề này thì trình cao lắm anh em ạ, mớ tài liệu block chain có vẹo gì đâu mà làm khó được khả năng đọc hiểu của các bác ý chứ, chưa nói đội tham vấn cho các bác toàn tiến sỹ không thì cũng dân Mc Kynsey nhé. Chưa nói tới chuyện, một đồng tiền hỗ trợ ẩn danh tốt như thế, nếu là tôi thì tôi cũng cấm mẹ luôn, hỗ trợ cho anh em rửa tiền là nhanh chứ báu gì :D
Cứ giữ cái suy nghĩ con ông cháu cha là sẽ leo cao leo xa đi, rồi anh em chả leo được đến đâu đâu, đen lắm :p
Đau nhưng thật

Giao dịch trao đổi bằng bitcoin bị cấm. Nhưng từ Bitcoin thành USD có bị cấm không. Mình đang cày mà mấy ổng chơi kỳ

bác gì ở trên phán vô cùng chuẩn.
thứ 1 : đừng xem thường an ninh VN
thứ 2 : đừng xem thường mấy ông bụng phệ ( để nắm đầu 100tr dân thì họ cũng thuộc tầng lớp "tinh anh",chỉ là họ cố phát biểu ngu để dân ko chú ý thôi)
thứ 3 : nếu bác nghĩ blockchain là ẩn danh,chả ai biết gì khi giao dịch thì mấy bác lầm to. Có một bậc đàn anh từng nói với em câu này : "Người tạo ra bitcoin là thiên tài,nhưng đứng sau thiên tài là ai? ".
Biết gì chia sẻ đó,anh em nào đầu tư coin mà còn hăng thì cứ làm theo ý mình thích. Khi nước rút thì mới biết ai cởi chuồng mà
:D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,211 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 215 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 101 Xem / 5 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 482 Xem / 38 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,563 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên