[Tử địa tâm lý] - Nghiện Trading nó "bình dân" hơn bạn nghĩ

LaVolpe79

Active Member
47
221
(Lưu ý 1: Bài viết này không đá động gì tới kiến thức trade, nói trước để khỏi hụt hẫng vì đọc một bài viết dài nhưng không đúng thứ bạn cần.

Lưu ý 2: Bài viết này hoàn toàn nói về tâm lý, viết bởi một thằng gà con trong giới trading nhưng may mắn là có chút học hành về mấy sợi dây thần kinh (cũng gà nốt). Bài viết dùng cách diễn tả những vấn đề khoa học theo hướng dễ hiểu nhất, vui lòng không bắt bẻ chỗ không cần thiết. Bài này là tâm hự với anh em, không phải lớp Y dược.

Lưu ý 3: Bài viết này dài, cần thì đọc, không thì thôi, vui lòng không buông lời cay đắng.)

Vấn đề nghiện trade hay cháy tk thì anh em ai đã từng lỡ dính vào niềm đam mê đau đớn này đều hiểu rồi, không cần giới thiệu thêm. Những anh em nào mới vào thì có thể đọc sẽ không hứng thú lắm, vì lúc đó não còn đang mơ về chiếc xe hơi và căn nhà màu hồng.

Não người có một thứ rất mất dạy, một loại hoormone (nói cho dễ hiểu là một chất tự có trong cơ thể) tên là dopamine. Thằng mất dạy này còn có một số đàn em khác như Endorphin, Serotonin, Oxytocin… Riêng trong lĩnh vực trading thì cá nhân mình nghĩ Dopamine và Serotonin là có liên quan, 2 thằng kia vô tội. Thôi gọi chung là dope – đặt theo tên thằng đầu đảng.

aae01.alicdn.com_kf_HTB1JmBWKFXXXXcmXFXXq6xXFXXXZ_DOPE_T_ng_Thdf7901a213a801b65bef5e9bd493816f.jpg

Tại sao thằng dope này có liên quan? Cơ bản là nó cho cơ thể cảm giác thoải mái, hạnh phúc, dễ chịu, sung sướng khi con người làm được một cái gì đó. Cơ thể tự tạo ra nó từ rất nhiều nguồn, bao gồm từ việc đánh nhau (nếu bạn mê đánh đấm, hoặc không mê đánh đấm nhưng bạn vừa đập được thằng mới bóp vếu người yêu bạn), các chất kích thích (rượu bia, thuốc lá,…), ma túy (khỏi liệt kê ha), sex, trúng số, nhặt được tiền… hay thậm chí là nghe những bản nhạc mà bạn thích.

Cơ bản là nó xuất hiện mỗi khi bạn làm được cái gì đó tích cực – hay bạn nghĩ nó tích cực.

Mất dạy là ở chỗ não của bạn rất nhớ nhung thằng này. Thiếu nó thì buồn bực, bồn chồn, luôn muốn có nó lần nữa. Đó là lý do vì sao người ta nghiện thuốc lá, bia rượu, nghiện những bản nhạc, nghiện đập nhau, nghiện nện nhau… Chữ nghiện ở đây không phải là bạn vật vã như mấy tay vã thuốc, mà đơn giản là bạn luôn có một sự thôi thúc muốn có nó lần nữa.

Mất dạy tập hai là ở chỗ cơ thể bạn sẽ tự tăng liều dope của chính mình. Bạn hút 1 gói một ngày thì cơ thể sẽ từ từ muốn bạn hút nhiều hơn. Bạn càng muốn càng làm lệch cán cân lý trí và cảm xúc. Dope điều khiển cảm xúc của bạn và gián tiếp làm lý trí bị nghiêng theo nó.

awww.healthyplace.com_sites_default_files_uploads_2015_09_improved_self_esteem_good_enough.jpg

Lúc bạn hạnh phúc nhất không phải lúc bạn trade tốt nhất, mà là lúc bạn dễ phản bội kỷ luật và phương pháp nhất. Tỉnh táo và thoải mái nó khác hạnh phúc nhé!

Trading tạo ra dope. Đặc biệt là Binary Option vì nó trông khá dễ (xin nhắc lại là TRÔNG KHÁ DỄ chứ không phải DỄ), lợi nhuận đến nhanh, đầu tư thấp…

Trading gây nghiện. Nó trở thành một trong những nguồn dope của cơ thể bạn, đứng ngang hàng với mọi thứ khác như công việc, gia đình, người yêu, thuốc lá rượu bia…

Và khi nó đứng trên cùng danh sách đó, hội những người cháy tài khoản chuẩn bị chào đón bạn.
Những lệnh thắng tạo ra dope. Não bạn sẽ vì lượng dope đó mà ghi nhận như một hành vi CẦN PHẢI LÀM chứ không phân định là CẦN PHẢI LÀM NHƯ THẾ NÀO. Và khi bạn đã bất cần, bạn sẽ bất cẩn.

Bạn nghiện trade, và quan trọng nhất là nó tăng liều từ từ.

acdn_prod.medicalnewstoday.com_content_images_articles_323_323465_drugs_and_addiction.jpg

Tôi từng thấy một người cầm ly trà sữa bên lề đường và chỉ sang bên kia "thằng nghiện kìa". Ồ! Thực ra ly trà sữa cũng có thể là chất gây nghiện, nếu cảm xúc của bạn bị gắn vào nó.

Xong lý thuyết, giờ đi thẳng vào vấn đề, làm gì để xử lý thằng dope khốn nạn trong não của chính bạn, để nó không mượn trading mà đốt sạch túi tiền của bạn:

- Trước hết, hãy nhớ bạn nghiện trade vì bạn phụ thuộc vào nó, não ghi nhớ trading như một nguồn dope lớn (hoặc thậm chí là duy nhất – đối với một số người). Đây là mấu chốt của mọi lời khuyên sau đây.

- Có một cuộc sống hạnh phúc. Nói thiệt. Bạn càng khổ cực càng nghiện trade. Bạn đang thiếu nợ? Vợ bạn khinh bạn vì không kiếm ra nhiều tiền? Bạn cảm thấy cần nhiều tiền hơn cho những ước mơ và dự định? Suy nghĩ đó sẽ giết bạn ngay từ khi mới đặt chân vào thị trường đầy cá sấu này.

- Làm sao để có cuộc sống hạnh phúc? Ôi cái này mỗi người mỗi kiểu, tự bạn phải biết cái gì làm bạn hạnh phúc. Bản nhạc nào bạn thích nghe, ai là người mà bạn sẽ thấy vui khi nói chuyện cùng, quán café bạn thích, vị nước uống bạn thích, môn thể thao bạn thích… cả ngàn thứ như vậy. Xác lập nó, tìm nó. Nó sẽ cho não bạn một lượng dope dồi dào. Nên nhớ, não bạn chỉ quậy khi nó đói dope. Đó là lý do vì sao người có cuộc sống hạnh phúc có tỉ lệ nghiện ma túy thấp hơn người buồn khổ rất nhiều. Ma túy rượu bia cũng vậy.

- Nếu bạn đang trong những ngày căng thẳng khốn khó, tiền, tâm lý, sức khỏe, tốt nhất dẹp luôn trading. Nó chỉ đập bạn thảm hơn thôi. Vì cơ bản là bạn phụ thuộc vào nguồn dope nó mang lại. Về mặt lý thuyết, trading trong trạng thái mệt mỏi hay căng thẳng đã là điều quá tệ hại rồi.

- Nếu đã lỡ ảo tưởng về trading thì hãy nhìn nhận lại nó. Nếu chưa ảo tưởng thì đừng ảo tưởng. Hầu hết những người mới trading trong thời gian đầu đều không thành đại gia, thậm chí không có được thu nhập bằng mức thu nhập của nghề cũ. Hãy chắc cú và chuẩn bị tâm lý cho điều đó đi. Bạn càng nghĩ về nhà lầu xe hơi hay cuộc sống giàu sang sau khi biết tới trading, não bạn càng phụ thuộc vào nó.

- Tập các phương pháp bắt bạn chờ lệnh lâu. Vừa là để tín hiệu chính xác hơn (thường là vậy, vì bạn có thời gian suy nghĩ vấn đề nhiều hơn, tín hiệu dài hạn cũng đỡ nhiễu hơn), vừa là để làm nguội não. Thực tế lương dope hiệu quả nhất khi nó được “sốc” trong một thời gian ngắn, nên kéo dãn nó ra sẽ khiến cơ thể bạn xem nó như một nguồn dope không quá lớn >> không phụ thuộc.
- Đặt một chỉ tiêu lời và lỗ cho mỗi ngày, thậm chí là mỗi lần mở ứng dụng lên trade. Kỷ luật hủy diệt cảm xúc, cái này đúng.

- Sau mỗi lệnh thua, hoặc những phiên làm việc, những ngày thua, nên tìm tới một nguồn dope khác. Chẳng hạn trade thua xong ra nghe một bản nhạc. Nó sẽ bổ sung dope cho bạn và khiến não ở trong trạng thái “no”, lệnh kế tiếp bạn có win thì não cũng không hứng thú lắm. Bạn nghiện trade vì lệnh win chứ không phải lệnh thua. Lệnh thua làm bạn cay cú, và nó không liên quan tới bài này (dù nó cũng hại thật, thôi cứ né nó cho lành).

- Nếu bạn đang hút thuốc hay đang có một thói quen tạo dope nào đó, đừng bỏ trong thời gian trade. Chẳng hạn việc có thêm trading trong cuộc đời khiến bạn bỏ thói quen café với thằng bạn thân mỗi sáng, đừng làm vậy. Chờ tí bật Capslock. ĐỪNG LÀM VẬY. Làm vậy là cơ thể mất đi một nguồn tạo dope, não bạn ý thức được rằng nó đang nhận được dope ít hơn thói quen bình thường, nó sẽ phải dùng một thứ khác lấp đầy. Thường là thứ dễ nhất, to lớn nhất. Ồ, nó là trading.

Kết bài không biết nói gì. Chỉ mong tất cả hiểu rằng trong cuộc chơi này, ai cháy tk cũng lên các diễn đàn hỏi tìm pp, nhưng thực ra vấn đề nằm ở tâm lý chứ không phải phương pháp.

Chén thánh có thật, và rất có thể bạn đã từng cầm nó rồi. Chẳng qua là bạn tự đập nó đi thôi.

(Gà Trader)

Giới thiệu sách Trading hay
Naked Forex - Phương Pháp Price Action Tinh Gọn

Naked Forex được đánh giá cao trên toàn cầu (theo Amazon) vì đã cung cấp một cẩm nang thực thụ cho những nhà giao dịch theo trường phái Price Action
Mình chính là người viết và đăng bài này, nếu không tin bác có thể search lại xem có phải dùng cùng một ava không :3

Vầng :3 Em thấy môi trường trên TraderViet chuyên nghiệp và có vẻ hữu ích hơn nên dời lên đây giao lưu. Ôm các group FB thấy lùa gà thảm khốc quá nên bỏ chạy bác ạ =))

Bài viết này hay nè, rất hữu ích, mình nghiện game mà giờ thiếu điều bỏ game rồi :D. Phải nghiện game lại thôi :D

Bài rất hay đấy bác, quay lại chơi game thôi :D nghiện các thứ khác như sex, riệu, thuốc hại sức khỏe lắm :D
Chắc doping chắc gốc là từ dope mà ra

E lỡ bỏ thuốc rồi, cũng dc vài tháng, dạo này cũng có hút lai rai nhưng k ghiền. K biết có tiếp tục hút để ghiền lại k =))

bài viết hay, theo kinh nghiệm của mình thì dùng suy nghĩ đảo nghịch để hạn chế tâm lý quá hưng phấn và quá suy sụp để bộ não tỉnh táo hơn

"Từ khi trade mình ít quay tay hẳn, cơ thể khỏe ra, thì ra lý do là vậy, cảm ơn trading" 1 SV đang FA tâm sự

E nghiện thuốc lá. Nghiện trade nữa thì có nên bở thuốc và cafe k? Chắc là k nhỉ? Bác bỏ game là đúng vì nghiện trade thì k có thời gian để chơi game nữa!

Theo hiểu biết của mình thì bác cần làm 2 việc:

- Đánh giá xem bản thân có đang hạnh phúc đều đặn mỗi ngày không (mức cảm xúc trung bình của mỗi ngày). Nếu có, bạn có thể giảm thuốc và cafe từ từ, chú ý xem mình có bắt đầu bị say lệnh không. Nếu bạn bắt đầu say lệnh thì đó chính là điểm "đói dope" của não và đừng giảm nữa.

- Song song cùng việc bỏ thuốc lá, cafe... bạn nên có một nguồn dope khác bù vào (một thú vui nào đó như truyện, coi 9gag...) để tránh việc não bị hụt liều dope >>> đẩy tới ý muốn trade ngoài kế hoạch.

hay quá ta, doping công nhận là nếu không đi chơi game, chơi với tụi bạn chắc suốt ngày dán mắt vào mất . k có lệnh ngứa ngáy ha !!

đang trong giai đoạn nghiện game, nghiện quay tay và nghiện fb yt thì dc biết đến trading và đúng như chủ thớt e đã cai nghiện hết mấy cái trên và đã 1 lần cháy tkhoan :)))

Theo hiểu biết của mình thì bác cần làm 2 việc:

- Đánh giá xem bản thân có đang hạnh phúc đều đặn mỗi ngày không (mức cảm xúc trung bình của mỗi ngày). Nếu có, bạn có thể giảm thuốc và cafe từ từ, chú ý xem mình có bắt đầu bị say lệnh không. Nếu bạn bắt đầu say lệnh thì đó chính là điểm "đói dope" của não và đừng giảm nữa.

- Song song cùng việc bỏ thuốc lá, cafe... bạn nên có một nguồn dope khác bù vào (một thú vui nào đó như truyện, coi 9gag...) để tránh việc não bị hụt liều dope >>> đẩy tới ý muốn trade ngoài kế hoạch.
Mình vẫn đọc sách bạn ạ! Đang tính nuôi chó để tăng dope đây! K bị say vào lệnh nhưng nghiện vào TraderViet.

đang trong giai đoạn nghiện game, nghiện quay tay và nghiện fb yt thì dc biết đến trading và đúng như chủ thớt e đã cai nghiện hết mấy cái trên và đã 1 lần cháy tkhoan :)))

Chúng ta không bao giờ hết nghiện, chúng ta chỉ đi từ cái nghiện này tới cái nghiện khác =))

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 808 Xem / 25 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 404 Xem / 28 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 354 Xem / 11 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 375 Xem / 17 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,706 Xem / 76 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên