Tự hỏi 7 câu hỏi tâm lý sau đây trước khi đặt lệnh giao dịch

pipsmaster

Administrator
Đã Xác Nhận
IB Việt Nam
1,528
8,253
1. Tinh thần tôi có đang ở trong trạng thái tốt để tham gia giao dịch này không?

Bạn đang ở trong trạng thái bình tĩnh trước khi bạn bước vào lệnh giao dịch này? Bạn đã vào lệnh này vì những lý do đúng đắn hay là do sự trả thù hay tham lam? Bạn sẽ phải trung thực và rõ ràng với chính mình và bạn sẽ phải hành động theo sự trung thực đó, nếu không thì đặt những câu hỏi này là lãng phí thời gian. Hãy nhớ rằng, bạn đang dùng tiền của bạn để giao dịch, không có ông chủ, không có ai quan sát chỉ bảo bạn, chỉ có bạn – tiền của bạn và trách nhiệm của bạn.

Một số câu hỏi khác bạn cần xem xét là: Bạn vừa mới có một lệnh thắng lớn, điều đó có thể làm tăng sự tự tin của bạn vượt qua cả mức an toàn không? Trader thường mất tiền vì họ quá tự tin. Hãy tập trung và duy trì tư duy giao dịch phù hợp.

2. Tôi có chuẩn bị tinh thần cho tài chính để chấp nhận rủi ro này không?

Hãy tự hỏi mình trước khi bước vào một giao dịch, bạn có chuẩn bị tinh thần cho kết quả giao dịch thắng hay thua không? 50/50 không có gì chắc chắn cả. Có lẽ bạn nên đặt câu hỏi này trước khi ngồi vào nhìn chart biểu đồ để trade “hôm nay có sẵn sàng để thắng/thua chưa?”. Mọi thứ sẽ rõ ràng và nghiêm túc hơn khi bạn có câu trả lời của riêng mình.

3. Tôi có biết số tiền rủi ro trên mỗi lần giao dịch của mình không?

Nếu bạn không xác định trước được số tiền rủi ro, bạn có thể sẽ không kiếm tiền được khi giao dịch đâu. Bạn cần phải ngồi xuống và xác định có bao nhiêu đô la hay euro hay bất cứ thứ gì, bạn có khả năng để thua lỗ cho mỗi giao dịch. Hãy làm cho số tiền này đủ để bạn có khả năng thua từ 10 đến 20 lần liên tiếp và vẫn ổn định về mặt tài chính và tinh thần.

4. Tôi có đang trade đúng kích thước mỗi lần giao dịch không?

Bạn đã áp dụng đúng kích thước vị trí (số tiền mỗi lệnh) cho giao dịch chưa? Điều này đi cùng với câu hỏi số 6. Hãy tính toán, điều chỉnh con số này sao cho phù hợp với con số ở câu số 7. Luôn xác định vị trí dừng lỗ trước khi tính toán kích thước vị trí. Kích thước vị trí, tiền rủi ro luôn đi song song với nhau.

5. Lợi nhuận – rủi ro ở chỗ đó có thực tế không?

Đang có mục tiêu lợi nhuận hợp lý nào ở trên các cấp chính của biểu đồ giúp bạn giành chiến thắng từ 1 – 2 lệnh không? Bạn cần phải chắc chắn rằng mục tiêu lợi nhuận và thua lỗ phải hợp lý trong bối cảnh của thị trường xung quanh.

6. Tôi có kế hoạch rời khỏi giao dịch này không?

Bạn có kế hoạch thoát cho giao dịch này không? Kế hoạch tổng thể của bạn để thoát khỏi giao dịch này tại điểm lợi nhuận hoặc thua lỗ là gì? Bạn có dự định thoát ra ở một mức ngang nhất định hay bạn đang lên kế hoạch các điểm dừng lỗ và để giao dịch chạy vì xu hướng này đang trong xu hướng mạnh?

Những chi tiết này cần được giải quyết trước khi tham gia giao dịch. Nếu một sự kiện kịch tính xảy ra trong khi lệnh giao dịch đang chạy (ví dụ như một hành động đảo ngược giá lớn trên thị trường làm lệnh của bạn đang di chuyển giảm lợi nhuận), bạn có can thiệp không?

7. Nó có phù hợp với kế hoạch giao dịch của tôi không?

Cuối cùng, nếu bạn đã trả lời tất cả các câu hỏi trên thành công, thì câu trả lời của bạn cho câu hỏi cuối cùng này phải là "có". Bạn có thể đưa những câu hỏi này vào kế hoạch giao dịch của bạn, chi tiết hơn thì càng tốt. Đừng lo lắng, ngày 1 ngày 2 có thể chưa quen với những câu hỏi này nhưng dần rồi nó sẽ thành thói quen luôn đó.

*Bài viết thể hiện quan điểm của người viết, không phải người dịch

>> Tiền là gì? Tiền được đo lường và hoạt động thế nào?

>> Tự hỏi 3 câu hỏi về kỹ thuật này trước khi đặt lệnh giao dịch

Giới thiệu sách Trading hay
Thực Hành Phân tích Fibonacci

Tác giả sách là cựu trader quản lý quỹ kiêm học giả CMT. Sách đoạt giải và được xuất bản bởi Bloomberg Press. Sách khái quát từ cơ bản đến chuyên sâu về FIbonacci Trading

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 221 Xem / 25 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 44 Xem / 10 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 594 Xem / 46 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 307 Xem / 2 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 648 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên