Tự hỏi những câu này cho năm giao dịch 2020 nhiều lợi nhuận

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,533
Trước khi đọc bài này, anh em nên đọc bài cách đánh giá lại hiệu suất giao dịch năm cũ bằng report trên MT4 dưới đây:

https://traderviet.org/threads/cach...-giao-dich-nam-cu-bang-report-tren-mt4.35670/

Sau khi đánh giá lại năm giao dịch cũ rồi, chúng ta cùng chuẩn bị cho năm giao dịch mới 2020, bằng cách tự hỏi các câu hỏi dưới đây. Tất cả đều là về tâm lý giao dịch và quản lý vốn.

Tại sao lại phải tự hỏi các câu hỏi tâm lý giao dịch? Bởi nếu anh em đã giao dịch đều đặn suốt 1 năm qua, mình mặc định là anh em đã có 1 phương pháp tốt để theo đuổi. Như vậy ta đã giải quyết được chữ M đầu tiên - Method trong bộ 3 chữ M để có thể trading thành công: Method (phương pháp) - Mind (tâm lý) - Money (quản lý tiền).

Bài trước là ta đã đánh giá hiệu suất giao dịch bằng thuần tuý những con số trong báo cáo MT4. Mọi thứ rất là rõ ràng, chúng ta hoặc là kiếm được tiền hoặc là không. Đó là những chỉ số thống kê lại hiệu suất giao dịch của ta. Tuy nhiên chỉ những con số đó không thì chưa đủ để chuẩn bị cho 1 năm giao dịch mới. Anh em phải tự vấn bản thân rằng những con số đó từ đâu mà có.

Đó là từ tâm lý giao dịch, hành vi của anh em khi vào lệnh và cách anh em quản lý vốn. Tự giải quyết được những vấn đề này, tự nhiên các con số trong báo cáo đó sẽ tốt lên, và anh em sẽ thấy cuối năm nay sau khi nhìn lại, mình đã giao dịch tốt hơn năm trước như thế nào.

1, Anh em có vào những lệnh mà không từ phương pháp của chính mình? (có thể từ hội nhóm share kèo, 1 trader nào đó trên tradingview,…)

2, Anh em có vào những lệnh do sợ bỏ lỡ (FOMO) hoặc do sợ hãi?

3, Anh em có cắt lệnh sớm sau khi vào lệnh do sợ hãi, hay chốt lời quá muộn khi giá đã đảo chiều do tham lam?

4, Anh em có lên kế hoạch cho những giao dịch của mình, và trade theo kế hoạch đó?

5, Anh em có bị mất kiên nhẫn, không thể chờ đợi cơ hội đến theo hệ thống mà chỉ vào lệnh do quá nôn nóng? Anh em có bị mất kiên nhẫn, không thể đợi thị trường di chuyển sau vào lệnh mà thoát lệnh trước?

6, Anh em có giao dịch khối lượng quá lớn không? Nếu không thể ngủ ngon vào ban đêm vì mãi nghĩ về cái lệnh đang vào, khả năng cao là anh em đang trade quá lớn. Hãy giảm khối lượng lại cho tới khi có thể ngủ ngon mà không cần nghĩ về nó nữa.

7, Anh em có 1 chiến lược quản lý lệnh sau khi vào lệnh hợp lý không? Nếu có, thì có tuân theo 1 cách nghiêm ngặt không? (vẫn giữ lệnh khi đạt chốt lời, hay chưa đạt chốt lời mà đã chốt?)
8, Anh em có dành quá nhiều thời gian nhìn màn hình, biểu đồ giá không?

9, Anh em có hoảng sợ khi giá đi ngược lệnh không?

10, Anh em có sợ dừng lỗ tới mức đặt dừng lỗ quá xa, hay thậm chí không đặt dừng lỗ? Anh em có đặt dừng lỗ quá chặt, không cho thị trường không gian thở vì muốn kiếm được nhiều lợi nhuận hơn?

Tất cả những câu hỏi trên, tuy đơn giản nhưng đã bao hàm gần như toàn bộ mặt tâm lý của trading. Nếu gặp chỉ 1 trong các vấn đề trên, anh em phải kiếm cách giải quyết ngay, bởi nó có thể khiến tài khoản anh em sụt giảm nhiều.

Đó là tư duy và kỷ luật mà cần phải được ăn vào máu của anh em, không có ngoại lệ. Và vẫn phải vào lệnh theo các bước và quy tắc như cũ khi gặp chuỗi thua lỗ.

Có những lệnh thua không phải vấn đề. Vấn đề nằm ở việc không tuân theo các quy tắc.

Vậy nên nếu có 1 lời khuyên dành cho các trader trong năm 2020, mình sẽ khuyên rằng: hãy tuân theo chiến lược của anh em và đừng bao giờ phá vỡ kỷ luật. Ghi lại các giao dịch của mình, cả thắng và thua, và đánh giá lại thường xuyên. Đó là các công việc nhàm chán của 1 trader mà có thể đem lại tiền.

Trên đây là những câu hỏi tự đặt cho bản thân để có 1 năm giao dịch nhiều lợi nhuận, chúc anh em giao dịch thành công. ĐỂ LẠI COMMENT để được tag vào các bài tiếp theo nhé.

Nguồn thechartist

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 72 Xem / 3 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 771 Xem / 61 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 210 Xem / 17 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 90 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 97 Xem / 3 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,965 Xem / 81 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 225 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên