Tư vấn cho sinh viên muốn làm việc trong công ty chứng khoán

Hồi trước mình thi thực tập vào FPTs phòng phân tích làm bài test 50 câu tự luận về phân tích cơ bản. Nói chung làm phòng phân tích thì tập trung học về phân tích cơ bản thôi e.

em thích làm về phân tích hơn a à.tại em không thích giao tiếp nhiều.
thế thì phải cố gắng nhiều đấy!
các công ty lớn như SSI, HSC... thường chuộng bằng cấp từ các trường danh tiếng ở nước ngoài, hoặc đã có kinh nghiệm tương đương ở các công ty lớn trong lĩnh vực tài chính ;)

Chào em
Anh cũng tham gia TTCK Việt Nam từ hồi còn là sinh viên ĐH, cũng đã từng trải qua tình cảnh như em nên anh muốn chia sẻ với em như sau :
(1) Để hành nghề trên TTCK VN, em nên đăng ký đi học 8 chứng chỉ của Ủy Ban Chứng Khoán Việt Nam (Ở HN thì chỗ 234 Lương Thế Vinh - Thanh Xuân), Sau khi học xong, em có thể thi giấy phép hành nghề Môi giới/ Phân tích / Quản Lý Quỹ.Đây là điểm cộng khi em apply vào các CTCK. Ngoài ra, đến đây em có thể mở rộng quan hệ và tìm kiếm cơ hội việc làm sau khi ra trường vì học viên toàn là nhân sự của các CTCK, Funds.
(2) Nếu có thời gian, em thi thêm chứng chỉ CFA, các CTCK ở VN rất khoái những ông phân tích có chứng chỉ này
(3) Để có kiến thức thực tế, em nên tự phân tích , nhận định rồi tham gia thị trường để có cảm nhận và cảm giác thật (có thể với số vốn nhỏ thôi).
(4) Để cập nhật thông tin, em có thể đọc các báo cáo phân tích, báo cáo hàng ngày của các CTCK như SSI, HSC, MBS để xem cách họ nhận định, view thị trường, cách phân tích DN để học hỏi
TTCK VN cũng đang cần rất nhiều nhân sự, em hoàn thiện những điều trên anh nghĩ bên nào đọc CV và phỏng vấn em xong cũng sẽ cho em cơ hội để thể hiện.
Chúc em thành công !

Bạn muốn làm môi giới chứng khoán tại Việt Nam thì dễ nếu như bạn có khả năng straight line sales (bán hàng đường thẳng) của thánh Jordan Belfort - Sói Già Phố Wall. Cái này lên Youtube kiếm bài diễn thuyết của ổng mà coi vs rèn. À, thi cái chứng chỉ hành nghề môi giới nữa nhé bạn, cái này bổ sung sau cũng đc.
Còn bạn muốn vào làm Phòng Tự doanh, hay Phân tích của cty chứng khoán thì bạn phải du học về Tài chính, hoặc bạn có CFA level 2 hoặc CMT như bác Dương Huy nói. Nhưng mà, để vào đc đó thì bạn có mấy chứng chỉ kia chả si nhê gì, vì đấu đá sẽ rất khắc nghiệt, bọn nó sẽ muốn bạn làm thằng nhân viên kêu gì làm đó thôi.
Riêng bạn muốn làm chuyên viên tư vấn forex hay phân tích thị trường ak, thì bạn phải có phương pháp giao dịch riêng của bạn, đọc sách và khả năng thuyết trình đám đông, thuyết phục. Bọn broker nó sẽ PR cho bạn để bạn bán khoá học trade. Mình nhớ trước đây mình phỏng vấn nó có nói khá rõ nếu lớp học bạn thu 1 người 1000$ thì nó sẽ trả lại 40% tức 400$ cho bạn.
Nếu đây là đam mê thì bạn có thể thử, hoặc bạn cầm cái bằng CFA level 2 và có thêm CMA (kế toán quản trị) hoặc ACCA (chứng chỉ kế toán Anh) là bạn vẫn đủ làm trong các tổ chức kiểm toán hoặc cty bự. Vào đó xong chúng nó còn cho bạn đi học phần mềm SAP ERP nữa, tụi nó sẽ sử dụng phần mềm đồ sộ này để quản lý tài nguyên cty.

Mình có ông bạn cũng thích làm trong phòng phân tích chứng khoán, xin vô làm thì bị đưa qua bộ phận telesale, ổng nói muốn vô phòng phân tích thì điều kiện cần là có bằng CFA. Giờ thì ổng đang luyện thi CFA để thỏa mãn ước mơ :D

Chào em
Anh cũng tham gia TTCK Việt Nam từ hồi còn là sinh viên ĐH, cũng đã từng trải qua tình cảnh như em nên anh muốn chia sẻ với em như sau :
(1) Để hành nghề trên TTCK VN, em nên đăng ký đi học 8 chứng chỉ của Ủy Ban Chứng Khoán Việt Nam (Ở HN thì chỗ 234 Lương Thế Vinh - Thanh Xuân), Sau khi học xong, em có thể thi giấy phép hành nghề Môi giới/ Phân tích / Quản Lý Quỹ.Đây là điểm cộng khi em apply vào các CTCK. Ngoài ra, đến đây em có thể mở rộng quan hệ và tìm kiếm cơ hội việc làm sau khi ra trường vì học viên toàn là nhân sự của các CTCK, Funds.
(2) Nếu có thời gian, em thi thêm chứng chỉ CFA, các CTCK ở VN rất khoái những ông phân tích có chứng chỉ này
(3) Để có kiến thức thực tế, em nên tự phân tích , nhận định rồi tham gia thị trường để có cảm nhận và cảm giác thật (có thể với số vốn nhỏ thôi).
(4) Để cập nhật thông tin, em có thể đọc các báo cáo phân tích, báo cáo hàng ngày của các CTCK như SSI, HSC, MBS để xem cách họ nhận định, view thị trường, cách phân tích DN để học hỏi
TTCK VN cũng đang cần rất nhiều nhân sự, em hoàn thiện những điều trên anh nghĩ bên nào đọc CV và phỏng vấn em xong cũng sẽ cho em cơ hội để thể hiện.
Chúc em thành công !
Tư vấn này là điểm 10 chất lượng rồi. Bác chủ thớt cứ theo đây mà làm thì sẽ đắc đạo

Để khi bạn ra trường mà được nhận luôn thì hơi khó vì yêu cầu của phòng phân tích khá cao. Thường thì bạn cần CFA tối thiểu level 1, chứng chỉ hành nghề tư vấn tài chính( gồm 6 chứng chỉ con), du học là lợi thế và phải từng hoạt động trong lĩnh vực chứng khoán hoặc vị trí tương đương ở công ty khác.

Chào em
Chúc em thành công !
em cảm ơn sự tư vấn của anh.anh có thể cho em mail để em liên lac với a được không ?để có vấn đề gi thắc mắc e có thể trao đổi với a được không ạ?

Mình cũng 97 cũng đã thực tập 9 tháng ở 1 quỹ đầu tư xin chia sẻ đôi chút nhé:
- Để được làm ở bộ phận phân tích của công ty chứng khoán ở việt nam đòi hỏi rất nhiều chứng chỉ từ ủy ban chứng khoán. Sinh viên đang là tỷ phú thời gianbạn có thể tranh thủ học
- Ở Việt Nam mình chủ yếu nghiên cứu cơ bản (CFA đó ợ), nên có chứng chỉ CFA là hành trang lý tưởng.
- Làm chính thức ở các bộ phận phân tích đòi hỏi rất cao, thường các sinh viên mới ra trường bắt đầu là thực tập sinh một thời gian đã, nếu làm tốt có thể họ cử đi học chứng chỉ xong tuyển vào làm.
Chúc bạn may mắn

Mình cũng 97 cũng đã thực tập 9 tháng ở 1 quỹ đầu tư xin chia sẻ đôi chút nhé:
- Để được làm ở bộ phận phân tích của công ty chứng khoán ở việt nam đòi hỏi rất nhiều chứng chỉ từ ủy ban chứng khoán. Sinh viên đang là tỷ phú thời gianbạn có thể tranh thủ học
- Ở Việt Nam mình chủ yếu nghiên cứu cơ bản (CFA đó ợ), nên có chứng chỉ CFA là hành trang lý tưởng.
- Làm chính thức ở các bộ phận phân tích đòi hỏi rất cao, thường các sinh viên mới ra trường bắt đầu là thực tập sinh một thời gian đã, nếu làm tốt có thể họ cử đi học chứng chỉ xong tuyển vào làm.
Chúc bạn may mắn
bác pro vậy.mà bác thực tập ở vị trí nào thế?bác co thể chia sẽ với mình làm sao để vào đó thực tập dc k ?

bác pro vậy.mà bác thực tập ở vị trí nào thế?bác co thể chia sẽ với mình làm sao để vào đó thực tập dc k ?
Mình thực tập ở phòng phân tích (gọi là phòng cho oai chứ 1 quỹ đầu tư chỉ có khoảng 10 người thoo :D)
Quỹ đầu tư mình thực tập một phần là do người nhà =)) nhưng hiện có một số quỹ đầu tư bạn có thể xin vào thực tập ở hà nội như passion investment, hay Finpro

Thêm nữa là em mở 1 cái mục phân tích chứng khoán hoặc phân tích kỹ thuật trên TraderViet đi. Hàng ngày em viết phân tích lên đây, viết các đánh giá, nhận định của mình. Vừa giúp em nâng cao tay nghề viết lách, vừa giúp các công ty chứng khoán hoặc các bạn làm chứng khoán có ghé qua đây thì thấy tay nghề và lòng yêu nghề của em, rồi từ đó biết đâu họ kêu em về làm luôn, khỏi xin việc
Viết vào đâu bác, đâu thấy mục nào của TraderViet riêng biệt về chứng khoán VN đâu.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,842 Xem / 80 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 840 Xem / 44 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,677 Xem / 13 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 333 Xem / 19 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 158 Xem / 4 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 231 Xem / 3 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 235,492 Xem / 1,065 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên