[Tư vấn] Tình hình như vậy thì bạn này có nên bắt đầu tham gia trading không?

DuongHuy

Administrator
Thành viên BQT
28,524
153,865
Đây là câu hỏi của 1 bạn gửi cho tôi qua tin nhắn riêng. Tôi đã xin phép bạn để được đem câu hỏi này ra cộng đồng cho anh em cùng tư vấn. Anh em cho ý kiến nhiệt tình nhé

Em mới biết về forex (khoảng hơn một tháng) và thấy rất cuốn hút vì cũng là một người có máu kinh doanh (cho phép em dùng tất cả = tiếng Việt vì em chưa biết hết các từ lóng trong kinh doanh fx) nhưng thực sự gần như là chưa hiểu gì về thị trường này và phương pháp kinh doanh. Hiện em cũng làm cán bộ cấp xã lương hơn 4t/tháng, ngoài ra em có một cửa hành photocopy, van phòng phẩm vợ em trông thu nhập cũng khoảng 5-8t/tháng. Ban thân em thực sự rất muốn sẽ trở thành 1 nhà đầu tư trong thị trường fx (không lúc nào là em ko nghĩ về nó, rảnh là em vào đọc các bài viết trên diễn đàn của mình và các thông tin liên quan đến fx, tuy nhiên chỉ hiểu 10-15%)

Em liệu có thể kinh doanh đc fx không ?

Nếu được thì em nên bắt đầu từ đâu ? học những gì ? những cái cơ bản nhất em chưa được ai trực tiếp chỉ bảo nên thấy mông lung quá.

Xin anh lời chỉ bảo chân thành nhất (Xin khẳng định lại là em thực sự muốn trở thành một trader trong tương lai)
[TBODY] [/TBODY]
Anh em tư vấn cho người bạn này phương án tốt nhất có thể nhé

Cảm ơn anh em !!!

Giới thiệu sách Trading hay
Đánh Bại Thị Trường Forex - Tư duy khác biệt và các kỹ thuật giao dịch của chuyên gia quản lý quỹ triệu đô

Sách chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm trading từ một chuyên gia quản lý quỹ, cùng các kỹ thuật giao dịch giúp quỹ này đứng trong top nhiều năm
e nghĩ là nên trade demo 1 tg ngắn sau đó dep tầm 20-50$ vào chơi. Thua nghỉ demo rút kn luyện tiếp sau dep như 20-50 vào nữa chơi xem lên tay ko. Chỉ 0.01 thôi. E thì nói thế thôi chứ e ko làm đc, nhưng đó là kn xương máu e rút ra từ bản thân ạ.

Trước mắt nên hiểu rõ về rủi ro sẽ gặp khi vào FX và có đồng ý chấp nhận rủi ro đó vô điều kiện không.
Sau đó thì phải quản lý vốn để xem nên bỏ nhiêu tiền vào đó lúc ban đầu, và tâm lý cũng sẵn sàng là mất sạch để đổi lấy kinh nghiệm khi cần thiết.
Còn học thì trước mắt tập làm quen với thị trường, cách sử dụng MT4, tìm hiểu indicator xong rồi chọn cho mình 1 chiến thuật, sau đó luyện thường xuyên với chiến thuật đó.
Cuối cùng là đốt tiền thôi :)

+ nhờ ib lập cho 1 tài khoản demo
+rồi học cách sử dụng mt4
+học xong cách sử dụng mt4,thì học xem tin trên cái forexfactory ấy
+nạp 200 vào mà chiến.cứ 0.01 đến 0.03
Chăm đọc mấy cái tờ báo "lá cải" như cái trang này
Đảm bảo 1 tháng cái tài khoản 200 ko cháy,tức là đã thành công và đỡ tốn tiền đi học mấy cao thủ nhé

Bác có thời gian rãnh vậy thì trade vô tư thôi.
Đọc hết lớp cơ bản để có khái niệm về forex, làm quen mt4, trade demo 1 thời gian theo method nào cũng đc. Nắm đc 1 cái rồi thì đổi system cũng tựa tựa ..
Phương pháp để dùng có cả ngàn, dùng cái nào cũng đc, ăn nhiều thì khó chứ ăn vài % tháng e nghĩ ko vấn đề.

Đọc hết phần lớp học trader việt mà chưa có ý định bỏ trade thì đi demo, demo chưa muốn bỏ trade thì đi acc nhỏ, cháy acc nhỏ mà vẫn muốn trade thì chúc mừng bác tốt nghiệp , bắt đầu đi mần loser- :D, lose đến mất cảm giác đau thì là trader :D

TraderViet có nhiều lớp học mà sao admin ko chỉ bạn ấy, hay vô babypip cũng có lớp mẫu giáo tới đại học đấy

Em xin cán bộ, lúc nào cán bộ lên làm chủ tịch Ủy ban nhân dân xã, ký giấy một phát có phong bì 5 chai, mỗi ngày ký 10 nháy, thì lúc đấy cán bộ hãy trade ạ.
Chứ giờ mà nhẩy vào thì có photo ra tiền cũng không kịp đâu ạ!

Chỉnh sửa lần cuối:
Tiếng anh cũng rất quan trọng, bác này có thể kiên trì đọc vài trăm trang tài liệu bằng tiếng anh đc không, sách tiếng việt có ít tài liệu lắm .

Trường hợp của bác này, tham gia vào thị trường bây giờ chắc chắn 100% lỗ. Kiến thức căn bản không có mà muốn kiếm được tiền từ thị trường là điều không thể.

Nếu e là bác này e sẽ tìm học những thứ căn bản trước. Không có gì phải vội cả vì bác đã có thu nhập từ công viec khác.

Trường hợp cán bộ có vợ rồi có con rồi bây giờ đam mê forex thì cán bộ phải suy nghĩ cho chín chắn. Có lẽ nên biết đến forex từ khi chưa vợ con thì tốt hơn vì ai cũng trải qua giai đoạn ban đầu mà thị trường nó tước sạch mọi đồng tiền mà nhà đầu tư có. Có thời điểm cả tháng vào lệnh nào lỗ lệnh đó nhìn bảng kê đỏ lòm lúc ấy tâm trạng trở nên tồi tệ nhất, độc thân thì lúc ấy có nhiều cách xả stress còn có gia đình mà lỡ trút lên đầu vợ con thì sẽ tồi tệ lắm. Nên hãy chuẩn bị tâm lý sẵn đi chấp nhận thua lỗ có thể từ 2 đến 5 năm mới mong đạt được chút thành tựu sau này.

cố lên bạn ơi,muốn biết phải học,mỗi ngày học một món cũng được món nào khó thì cứ nhai đi nhai lại,khi nào hiểu thì hãy học cái khác ko phải vội,nếu không biết thì đừng vội chơi kể cả demo,tìm hiểu các công cụ hổ trợ mt4,phải biết vẽ,xác định các công cụ,indicator....nói chung trên diễn đàn này cũng có các bài học căn bản,cứ học tới đâu thì mở mt4 lên mà nhìn nhận,tham khảo..vd:các mức hổ trợ, kháng cự...dùng fibonacy vẽ để xác định xem.Tóm lại là học được cái gì là thực hành ngay.Mình cũng đang đánh 3 tk demo được gần 4 tháng rồi cái nào cũng lời được 50-150 $ mình thấy chưa ổn lắm nên chưa đánh thật,phải học thêm nhiều từ diễn đàn này lắm.Chúc bạn thành công

Theo mình bạn nên có kế hoạch giới hạn trước cho bản thân nó giống như việc đặt SL, TP trong mỗi giao dịch. Tức là bạn đặt kế hoạch khi tham gia thị trường lỗ nhiều nhất mỗi tháng chỉ là 100$ bạn chấp nhận ở mức đó hết lại nạp tiếp. Nhưng tháng này lỗ 100$ rồi chưa hết tháng thì dừng lại tháng sau chơi tiếp. Hoặc là kế hoạch lỗ tối đa trong 1 năm...
theo minh Hãy để thị trường quyết định bạn có nên theo hay ko, (khi lỗ quá nhiều so với giới hạn tài chính của mình bản thân bạn tự khắc biết rút)

[
cố lên bạn ơi,muốn biết phải học,mỗi ngày học một món cũng được món nào khó thì cứ nhai đi nhai lại,khi nào hiểu thì hãy học cái khác ko phải vội,nếu không biết thì đừng vội chơi kể cả demo,tìm hiểu các công cụ hổ trợ mt4,phải biết vẽ,xác định các công cụ,indicator....nói chung trên diễn đàn này cũng có các bài học căn bản,cứ học tới đâu thì mở mt4 lên mà nhìn nhận,tham khảo..vd:các mức hổ trợ,kháng cự...dùng fibonacy vẽ để xác định xem.Tóm lại là học được cái gì là thực hành ngay.Mình cũng đang đánh 3 tk demo được gần 4 tháng rồi cái nào cũng lời được 50-150 $ mình thấy chưa ổn lắm nên chưa đánh thật,phải học thêm nhiều từ diễn đàn này lắm.Chúc bạn thành công
cảm ơn tất cả anh em đã chân tình góp ý và chia sẻ những kinh nghiệm của bản thân cho em. Em chính là thành viên mới của diễn đàn nhờ anh DuongHuy tư vấn giúp hướng đi để trở thành trader. khổ quá gần 40 xịch rồi mới bén duyên FX. cứ rảnh là em lại nghĩ đến nó và vào trang http://traderviet.org/ để tìm hiểu, dù biết chỉ 5-10% trader là thành công (xác suất rủi ro là rất cao) nhưng vẫn muốn học và tham gia. Mong ae tiếp tục tư vấn và truyền đạt kinh nghiệm "xương máu". Một lần nữa xin chân thành cảm ơn ae rất nhiều

Chơi tới đi bạn ơi. Mình tay ko bắt giặc đây nè học nhiều quá chỉ thêm loạn. Vì nó chẳng phải kiến thức của mình. Chỉ có trải nghiệm mới giúp mình có đc thứ đáng giá mà thôi. Quan trọng là chúng ta học như thế nào?
Đây là kinh nghiệm cá nhân của mình nhé:
Tham gia 06/16 đến 1/8/16 thua hết tổng cộng 100$ cho tk cen ~ 10000$ nhé vì cent nên đánh rất là liều và lung tung cuối cùng cháy mấy tk cen. Bài học rút ra là ko có kỷ luật thì tâm lý đánh bạc nó sẽ giết mình lúc nào ko biết. Ngày 2/8/16 nạp tiếp 500$ tk standard lot 0.01 đánh 2cặp 2 sau tháng nạp thêm 500$ lot 0.01 đánh 4 cặp sau đó 2 tháng lại nạp 500$ cứ thế tất cả là 2000$ đến bây h tổng lời đc 2700$ lot 0.03 cho 8 cặp. Nếu bạn cũng tuân thủ kỹ luật như tôi thì tôi đảm bảo bạn sẽ học đc rất là nhiều thứ. Bài học lớn nhất mà tôi học đc đó là "lot nhỏ" nhớ nhé. Khi bạn học đc điều này bạn sẽ thấy lot nhỏ nó có sức mạnh kinh người như thế nào. Cùng thời điểm với tôi có anh bạn cùng phòng cứ nạp 500$ vào là khoảng 2 tuần lên 2500-3000 cao nhất là 3800 và cuối cùng là ra đi vài ngày sau đó tổng cộng anh ấy đã nạp 3 lần hơn 1700$. Xin nói luôn là anh ấy đã chơi ck từ năm 2009 nên đừng nói anh ấy ko biết j nhé. Bài học tui rút ra là giá như anh ấy đừng thắng to như thế, bạn có tin anh ấy vào 1 tuần 98 lệnh chỉ thua có 2 lệnh ko? Chuẩn là thế đấy nhưng khi nó xoay đầu là cháy ko kịp trở tay. Cái rủi của anh ấy nhưng cũng là may mắn của tôi, tôi ko bao h tăng lot trước khi tk mình tăng lên những lần nạp sau ko phải là để chống cháy nhé. Đó là những lần nổi máu tham lên và mình quyết định dằn nó lại bằng cách chịu trách nhiệm cao hơn. 9 tháng tuy ko dài nhưng để viết hết ra thì cũng ko thể ngắn đc. Tuy hơi dài dòng nhưng mình viết ra với mong muốn như a Huy là hạn chế đc tên nào mất tiền đỡ tên đó quá nhiều cảnh khốn nạn vì cái thị trường này rồi. Có thể các bạn thấy tôi may mắn, bản thân tôi cũng vậy. Nhưng bạn biết đấy thời điểm bầu cử tổng thống Mỹ và liền hơn tháng sau đó EU đi một mạch giảm 9000 điểm ai sẽ cứu tôi nếu ko phải là lot nhỏ? Hơn 3 tháng tôi mới thoát đc cái lệnh âm này nếu bạn dùng lot lớn hơn tôi thách bạn có đủ sức chịu đựng như tôi đã từng. Cái trải nghiệm này ko dễ j mua đc. Tóm lại khi chơi hãy chịu trách nhiệm hoàn toàn, kỷ luật, lot nhỏ thôi để sống đc càng lâu càng tốt. Tôi ko biết mình còn may mắn bao lâu nữa nhưng tôi biết rằng nếu phải trả giá lúc này thì cái để mua đc những trải nghiệm này theo tôi cũng là hoàn toàn xứng đáng. Nói thiệt lòng là gõ bằng đt lâu vãi mà gõ xong cứ ngại ko dám bấm vào nút gởi lên, mà thôi kệ biết đâu nó sẽ có tác dụng gì đó với ai đó. Hehe

Chơi tới đi bạn ơi. Mình tay ko bắt giặc đây nè học nhiều quá chỉ thêm loạn. Vì nó chẳng phải kiến thức của mình. Chỉ có trải nghiệm mới giúp mình có đc thứ đáng giá mà thôi. Quan trọng là chúng ta học như thế nào?
Đây là kinh nghiệm cá nhân của mình nhé:
Tham gia 06/16 đến 1/8/16 thua hết tổng cộng 100$ cho tk cen ~ 10000$ nhé vì cent nên đánh rất là liều và lung tung cuối cùng cháy mấy tk cen. Bài học rút ra là ko có kỷ luật thì tâm lý đánh bạc nó sẽ giết mình lúc nào ko biết. Ngày 2/8/16 nạp tiếp 500$ tk standard lot 0.01 đánh 2cặp 2 sau tháng nạp thêm 500$ lot 0.01 đánh 4 cặp sau đó 2 tháng lại nạp 500$ cứ thế tất cả là 2000$ đến bây h tổng lời đc 2700$ lot 0.03 cho 8 cặp. Nếu bạn cũng tuân thủ kỹ luật như tôi thì tôi đảm bảo bạn sẽ học đc rất là nhiều thứ. Bài học lớn nhất mà tôi học đc đó là "lot nhỏ" nhớ nhé. Khi bạn học đc điều này bạn sẽ thấy lot nhỏ nó có sức mạnh kinh người như thế nào. Cùng thời điểm với tôi có anh bạn cùng phòng cứ nạp 500$ vào là khoảng 2 tuần lên 2500-3000 cao nhất là 3800 và cuối cùng là ra đi vài ngày sau đó tổng cộng anh ấy đã nạp 3 lần hơn 1700$. Xin nói luôn là anh ấy đã chơi ck từ năm 2009 nên đừng nói anh ấy ko biết j nhé. Bài học tui rút ra là giá như anh ấy đừng thắng to như thế, bạn có tin anh ấy vào 1 tuần 98 lệnh chỉ thua có 2 lệnh ko? Chuẩn là thế đấy nhưng khi nó xoay đầu là cháy ko kịp trở tay. Cái rủi của anh ấy nhưng cũng là may mắn của tôi, tôi ko bao h tăng lot trước khi tk mình tăng lên những lần nạp sau ko phải là để chống cháy nhé. Đó là những lần nổi máu tham lên và mình quyết định dằn nó lại bằng cách chịu trách nhiệm cao hơn. 9 tháng tuy ko dài nhưng để viết hết ra thì cũng ko thể ngắn đc. Tuy hơi dài dòng nhưng mình viết ra với mong muốn như a Huy là hạn chế đc tên nào mất tiền đỡ tên đó quá nhiều cảnh khốn nạn vì cái thị trường này rồi. Có thể các bạn thấy tôi may mắn, bản thân tôi cũng vậy. Nhưng bạn biết đấy thời điểm bầu cử tổng thống Mỹ và liền hơn tháng sau đó EU đi một mạch giảm 9000 điểm ai sẽ cứu tôi nếu ko phải là lot nhỏ? Hơn 3 tháng tôi mới thoát đc cái lệnh âm này nếu bạn dùng lot lớn hơn tôi thách bạn có đủ sức chịu đựng như tôi đã từng. Cái trải nghiệm này ko dễ j mua đc. Tóm lại khi chơi hãy chịu trách nhiệm hoàn toàn, kỷ luật, lot nhỏ thôi để sống đc càng lâu càng tốt. Tôi ko biết mình còn may mắn bao lâu nữa nhưng tôi biết rằng nếu phải trả giá lúc này thì cái để mua đc những trải nghiệm này theo tôi cũng là hoàn toàn xứng đáng. Nói thiệt lòng là gõ bằng đt lâu vãi mà gõ xong cứ ngại ko dám bấm vào nút gởi lên, mà thôi kệ biết đâu nó sẽ có tác dụng gì đó với ai đó. Hehe
cảm ơn kinh nghiệm chân thành, quý báu của bạn. Biết là không dễ gì nhưng chắc chắn tôi sẽ chơi, chỉ là đang nhờ ae để cố gắng nắm được những kiến thức cơ bản trước và định hình nên bắt đầu từ đâu. kinh nghiệm của bạn rất quý giá, nhất là đối với những người mới như tôi. cảm ơn nhiều nhé =))

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 27 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 184 Xem / 16 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 675 Xem / 52 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 81 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 89 Xem / 3 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,959 Xem / 81 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 222 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên