Tỷ lệ R:R bao nhiêu là hợp lý?

marshall

Member
13
52
Em vào forex đã 5 tháng rồi mà chỉ có thua, chưa 1 lần được rút tiền. Nay ngẫm ra thì mình toàn để R:R rất cao, nhiều khi ko TP giá lại quay đầu. Thường e để R:R là 1:5.
Các bác hiện tại thường để R:R bao nhiêu ạ?
Biết là tùy vào mỗi trường hợp mà tỷ lệ này thay đổi, nhưng thường các bác để bao nhiêu?

Giới thiệu sách Trading hay
Thực Hành Phân tích Fibonacci

Tác giả sách là cựu trader quản lý quỹ kiêm học giả CMT. Sách đoạt giải và được xuất bản bởi Bloomberg Press. Sách khái quát từ cơ bản đến chuyên sâu về FIbonacci Trading
Tùy cặp tiền và khung thời gian giao dịch, tư duy của bác đúng rồi đó, r/r phải lớn hơn 1 mới có lợi. Thường bác tp bao nhiu pip.

Em vào forex đã 5 tháng rồi mà chỉ có thua, chưa 1 lần được rút tiền. Nay ngẫm ra thì mình toàn để R:R rất cao, nhiều khi ko TP giá lại quay đầu. Thường e để R:R là 1:5.
Các bác hiện tại thường để R:R bao nhiêu ạ?
Biết là tùy vào mỗi trường hợp mà tỷ lệ này thay đổi, nhưng thường các bác để bao nhiêu?
Trong sách CMT của Mỹ thì nên vào lệnh RR 1:3

R:R 1:3 là sao vậy bác mìn chưa có hiểu lắm có phải là 1 lệnh trade thì nên ăn 3 và chỉ để mất 1 thôi hả bác ?

R:R 1:3 là sao vậy bác mìn chưa có hiểu lắm có phải là 1 lệnh trade thì nên ăn 3 và chỉ để mất 1 thôi hả bác ?
Mik xin đưa ý kiến thế này nhé
Bạn thắng bao lệnh ko quan trọng, quan trọng là bạn thắng bao tiền và thua bao tiền mới là điều quan trọng, bạn thắng 10 lệnh nhưng bạn chỉ cần thua 1 lệnh mà lệnh thua đó giống như kiếm củi 3 năm đốt 1h nó tra tấn tâm lý kinh khủng. Còn về tỉ lệ r:r 1:3 nghĩa là rủi ro của bạn 1 phần thì lợi nhuận của bạn phải là 3 phần. Đơn giản vậy thôi, tuỳ từng khung time bạn đánh tuỳ từng cặp bạn chơi mà bạn phải tính toán tỷ lệ đó

Đi đúng xu hướng hay không thoi, ví dụ R1 ăn 1 lệnh sell, sau khi TP căn nhịp sell ăn thêm 1 lệnh, sau khi TP lại căn ăn thêm 1 lệnh.

Giả định là đi đúng chuẩn 3 sóng đẩy 2 sóng hồi thì ăn được 3 lệnh rồi, có khác gì khi ăn 1 lệnh 3R hay không.

PP nào cũng có ưu nhược R1 R2 R3 gì cũng vậy, nó tùy thuộc vào khung thời gian, công cụ giao dịch, pp giao dịch và tính cách niềm tin của trader.

Chỉnh sửa lần cuối:
He he, nhớ có ông trên facebook khoe lệnh đang chạy và đang có lãi. Ghi là r:r là 1-20. theo định nghĩa r:r của em thì phải lấy trung bình lệnh lãi/ trung bịnh lỗ trong khoảng thời gian nhất định mới đúng. Như chỉ số average losses / average profit /trên mql5 ấy. Đó mới chính xác là r:r của chiến lược và nó mới có ý nghĩa. Tính riêng từng kèo thì cũng được. Nhưng k chính xác vì đôi khi vẽ r:r cho vui.

Nếu tính profit factor thì em được khoảng 1.4 hơn chút, thế nhưng có bác nào luôn chủi em trade ngu mấy năm rồi mà vẫn scalping R1, đúng là học lý thuyết quá ngu người không có kinh nghiệm lời thực tế nhỉ @LƯƠNG VĂN HUY 111

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 30 Xem / 12 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 162 Xem / 5 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,365 Xem / 85 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 248 Xem / 13 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,107 Xem / 41 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên