Ứng dụng triết lý Phật Pháp vào trading đáng suy nghĩ cho anh em Trader Việt

DuongHuy

Administrator
Thành viên BQT
28,191
153,377
Nhân trong bài Lời chia tay của 1 người anh em Trader Việt sau khi tìm ra con đường cho bản thân có comment của bác @Bùi Quang Hậu khá hay, tôi xin trích ra đây cho anh em cùng đọc. Comment của bác ấy là về ứng dụng triết lý Phật Pháp vào công việc trading

Xin cảm ơn bác @Bùi Quang Hậu về comment mở mang trí tuệ cho anh em này. Anh em có thể đọc comment trực tiếp tại đây nhé
---------------​
Bác này do tìm hiểu Phật mà từ bỏ trading là cực đoan rồi. Áp dụng triết lý nhà Phật vào Trading mới là thượng sách. Một vài ví dụ áp dụng Phật pháp vào trading như sau:

- Đối với luật Nhân - Quả: vì Nhân là không biết quản lý vốn, không có phương pháp, nôn nóng tham lam thì dẫn đến Quả là.... cháy TK.

- Sự vô thường: Giống như thị trường lên xuống bất thường, không có gì là bền vững, được đó rồi mất đó. Hiểu được như vậy ta mới thực sự chấp nhận hoàn toàn những rủi ro.

- Tính vô ngã: Không ai tài giỏi mà dự đoán được thị trường, do vậy cũng đừng nên dính mắc hoàn toàn vào một vài phân tích của mình. Phải biết mình không thể biết thị trường sắp tới đi về đâu thì mới có lối hành xử phù hợp.

- Vô Minh: do chấp trước, mê lầm, thiếu trí huệ nên tham lam sợ hãi hiển lộ, phiền não kéo theo (do cháy tk)...

Do vậy muốn chiến thắng thị trường, trước tiên hãy thắng chính mình bằng cách tham gia những khóa Thiền Vipassana. Từ đó hiểu được chính mình, tiêu trừ bản ngã, thân tâm thanh tịnh, phát sinh lòng từ bi... khi đó ta sẽ cảm ơn trading đã đưa ta đến chân lý thông qua sự giác ngộ.

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Với Phân Tích Liên Thị Trường

Quyển sách cung cấp cách thức giao dịch như các tổ chức tài chính chuyên nghiệp, thông qua việc khám phá bức tranh chung, những tác động trong sự kết nối tổng thể thị trường
Nhiều ae tìm đến thiền quán là để thanh lọc tâm hồn, kìm nén cảm xúc, từ đó làm chủ tâm lý để cải thiện việc giao dịch. Kết quả là chưa thành trader đã thành thiềnner gần chín cmn quả ><

Nhiều ae tìm đến thiền quán là để thanh lọc tâm hồn, kìm nén cảm xúc, từ đó làm chủ tâm lý để cải thiện việc giao dịch. Kết quả là chưa thành trader đã thành thiềnner gần chín cmn quả ><
Đắc đạo đi cho đời nó đỡ khổ trong cái thế giới bon chen này bác ạ

Sợ rằng các bác học thiền xong thì các bác lại từ bỏ trading, và sống 1 cuộc sống đạm bạc, ko cần nhiều vật chất, chỉ 3 bữa cơm là đủ.
chủ tịch tôn hoa sen và chủ tịch cafe trung nguyên đều đi học thiền trên núi đó... họ giàu có như vậy mà tại sao phải chịu khổ tu hành trên núi như vậy. tự tìm hiểu nha các bác.

Chuẩn! Mình thấy Trading là môi trường thuận lợi để mỗi người học về bài học giác ngộ cho bản thân, vi đây là một trò chơi khắc nghiệt của tâm lý khi liên tục đối mặt với tham muốn và sợ hãi.
Mình thì nhờ Phật Pháp mà quay lại với trading sau khi đã từ bỏ hơn 1 năm. Nhờ thực hành Vipssana và tình cờ đọc lại Đạo Trading, học Pháp qua các bài giảng của thầy Viên Minh, mình quyết định quay lại trading, tiếp cận theo hướng quan sát và ghi nhận thị trường như nó đang là, đặc biệt là quan sát tâm. May mắn thay mọi thứ có vẻ ổn hơn, đã có những kết quả bước đầu khả quan hơn xưa khá nhiều ...

Chuẩn! Mình thấy Trading là môi trường thuận lợi để mỗi người học về bài học giác ngộ cho bản thân, vi đây là một trò chơi khắc nghiệt của tâm lý khi liên tục đối mặt với tham muốn và sợ hãi.
Mình thì nhờ Phật Pháp mà quay lại với trading sau khi đã từ bỏ hơn 1 năm. Nhờ thực hành Vipssana và tình cờ đọc lại Đạo Trading, học Pháp qua các bài giảng của thầy Viên Minh, mình quyết định quay lại trading, tiếp cận theo hướng quan sát và ghi nhận thị trường như nó đang là, đặc biệt là quan sát tâm. May mắn thay mọi thứ có vẻ ổn hơn, đã có những kết quả bước đầu khả quan hơn xưa khá nhiều ...

Chúc mừng bác nhé!

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 647 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 155 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,226 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 271 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên