Vài dòng chia sẻ về thị trường tiền điện tử - Liệu bong bóng crypto sẽ nổ?

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,533
Anh em đều biết rằng chúng ta đang sống trong thời kỳ nóng nhất, bước phát triển ban đầu mạnh mẽ nhất của thị trường tiền điện tử. Nếu lỡ may thị trường này là một bong bóng và nếu nó vỡ trong tương lai thì ít nhất chúng ta cũng có một câu chuyện huy hoàng để kể cho con cháu nghe, như chúng ta đã được nghe câu chuyện về bong bóng dotcom thời những năm 2000. Câu hỏi lớn nhất được đặt ra tại thời điểm này là cryptocurrency có phải là bong bóng không, nếu có thì khi nào nó sẽ vỡ?

Bài viết này mình lược dịch từ góc nhìn của một doanh nhân và nhà quản lý quỹ trên trang Medium.com về thị trường tiền điện tử và viễn cảnh của nó trong tương lai gần. Ông này có cái nhìn khá là tiêu cực về thị trường cực kỳ tiềm năng này. Mình xin dùng ngôi thứ nhất nhé anh em.

Theo tôi, có 3 loại tài sản trên thị trường cryptocurrency:
  • Các đồng tiền crypto: Gồm Bitcoin và các đồng Altcoin như anh em đã biết;
  • Các nền tảng công nghệ của các đồng crypto: Là những ứng dụng thực tế của các đồng tiền thuật toán, thường gọi là ứng dụng phi tập trung – decentralised applications;
  • Các dự án ICO.

Liệu lịch sử có đang lặp lại?

Dường như tôi thấy lịch sử đang lặp lại ở đây. Các bạn hãy nhớ về cơn sốt IPO những năm 2000, thời điểm mà chỉ số Nasdaq nhảy theo cấp số nhân, và ai ai cũng muốn tham gia vào thị trường chứng khoán, từ các tổ chức lớn đến các nhà đầu tư nhỏ lẻ. Các dự án được người ta rót hàng triệu đô la vốn đầu tư hầu như chỉ dừng lại ở một ý tưởng mơ hồ. Tương tự như cơn sốt dotcom, các dự án ICO hiện nay hầu như chỉ là vài dòng ghi trên tờ giấy ăn, chỉ có một điểm khác duy nhất là những người nắm giữ cổ phiếu của các công ty IPO họ có cổ phần, và quyền sở hữ đối với công ty.

Thời bong bóng dotcom, công ty nào cũng muốn thêm cụm “.com” vào tên của mình, vì sau khi thêm thì giá trị của họ tăng 30-50%. Thời nay thì chúng ta có “Blockchain Company”. Một sự trùng hợp không hề nhẹ.

Tương tự thời điểm cách đây gần 2 thập kỷ, các nhà đầu tư dài hạn cũng gặp vấn đề lớn với việc định giá các tài sản mà mình đầu tư, hay xác định mức giá mà thị trường chấp nhận trong tương lai, vì tất cả đều quá mơ hồ. Các phương pháp định giá như chiết khấu dòng tiền tự do, xác định chỉ số hoàn vốn nội bộ, hay xem xét báo cáo tài chính hầu như vô tác dụng, vì chúng đều cho kết quả âm trong thời gian dài, không hề tương xứng với giá trị của chúng thời điểm hiện tại. Và hiện nay thì sao? Tôi tin rằng rất nhiều trong số chúng ta đang cố tình lờ đi công việc định giá các đồng coin chúng ta đang giữ. Và nếu bạn có đầu tư ICO, tất cả những gì bạn nhận được là lời hứa hẹn, trong khi các chủ dự án thì thu được hàng trăm triệu USD trong phòng vài phút.

Sự khác biệt đáng lo ngại

Thứ nhất, các đồng tiền crypto hiện nay đang được dùng như một công cụ đầu cơ, không đúng với mục đích ban đầu của chúng. Thời bong bóng dotcom, ít nhất người nắm giữ cổ phiếu là nắm một phần quyền sở hữu công ty, quyền bầu cử hay cho ý kiến về lộ trình hoạt động của họ. Còn hiện nay khi bạn nắm giữ một đồng coin, bạn không hề nắm giữ quyền sở hữu công ty, và đương nhiên cũng chẳng có quyền ý kiến ý cò. Bạn chỉ mong giá chúng sẽ tăng trong tương lai và bán đi.

Số lượng các ICO lừa đảo (scam) đã nhiều kinh khủng, và còn đang tăng. Điển hình là các dự án Veritaseum, Monkey Capital, WCX vv.

Các loại nhà đầu tư: Thời IPO động lực chính của giá thị trường là các tổ chức lớn. Thời nay phần lớn người tham gia là những nhà đầu tư nhỏ lẻ mới, một phần chưa có nhiều kinh nghiệm về đầu tư, thậm chí họ giữ các đồng coin trong khi không biết chúng sẽ được ứng dụng trong lĩnh vực gì. Do đó thị trường cryptocurrency đang được điều khiển chủ yếu bởi nỗi sợ và lòng tham.

Chưa có quy định quản lý hay luật pháp trên thị trường: Hoặc nếu có thì cũng rất mơ hồ và không đồng nhất. Việc này dẫn tới số lượng scam gia tăng không thể kiểm soát. Và nặng nề hơn là các tay chơi lớn thao túng giá thị trường, khiến cho các nhà đầu tư nhỏ bị quét sạch trước các cú giựt kinh hoàng của Bitcoin và các đồng khác, như vừa rồi.

Viễn cảnh

Tôi nghĩ viễn cảnh có thể nhất chính là 2 ông lớn EU và US sẽ ra một bộ khung luật pháp rõ ràng, minh bạch để kiểm soát thị trường này. Khi đó các cú crash vỡ mặt sẽ bị hạn chế đi, và không có chuyện Bitcoin bị đẩy giá lên quá cao như hiện tại nữa. Tôi vẫn nghĩ rằng các đồng crypto hiện tại vẫn là một bong bóng, và khi chúng trở về giá trị thực của mình, sẽ có các công cụ khác ít biến động hơn, ứng dụng nhiều hơn lên thay thế, bởi vì công nghệ đằng sau chúng vẫn sẽ còn được phát triển.

Còn anh em nghĩ thế nào? Dù nói gì thì nói, mình vẫn đang đầu tư vào crypto và luôn tin vào quyết định của mình. Anh em có ý kiến thì comment bên dưới nhé.

Happy trading!

Xem thêm:

>> 11 cách để Hacker cuỗm mất số Bitcoin trong ví của bạn và cách phòng tránh

Nguồn: Medium

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Theo Xu Hướng Để Kiếm Sống

Sách chia sẻ chiến lược giao dịch, tâm lý, phương pháp quản lý vốn thực chiến của Trader 18 năm kinh nghiệm giao dịch theo xu hướng
Chỉnh sửa lần cuối:
tôi thực sự không hiểu lắm chính xác thì bitcoin (gần như là đại diện cho mảng crypto) nó đại diện cho cái gì hoặc dùng để làm gì ???, dĩ nhiên là để trao đổi qua lại thì đúng rồi.
ví dụ về đầu cơ thì hầu hết nghĩ đến những thứ cơ bản có thể sử dụng như muối, lương thực, quần áo hoặc chất đốt trong những giai đoạn khan hiếm mà các nhà buôn trước đó thông linh tin tức ôm vào để đúng thời điểm bán ra với giá cao. nhưng đó là các mặt hàng dùng được, có tiêu hao.
còn bitcoin thì tôi thấy ai cũng mua rồi ôm, hầu hết là ôm, tình hình khan hiếm thì dĩ nhiên đúng là đẩy giá lên cao nhưng nếu cứ ôm mãi rồi thì ko lẽ giá cứ lên hoài ??? mà ôm thì nhiều, trong quá trình ôm còn xảy ra xui xẻo mất mát, mất là mất luôn, mất trong tay người ôm mà thị trường cũng mất luôn cái khoảng bit đó, lưu thông ra ngoài qua lại thì không bao nhiêu.
tôi mạo muôi nghĩ nó là thứ giống như càng được yêu thích, càng được chú ý thì càng có giá.
à quên nữa, bác nào có thông tin hoặc suy nghĩ về cái này thì có thể nói lên để tôi hiểu thêm một chút cái vấn đề này chứ thật sự cũng mù mờ lắm. tôi xin cảm ơn trước nhé.

tôi thực sự không hiểu lắm chính xác thì bitcoin (gần như là đại diện cho mảng crypto) nó đại diện cho cái gì hoặc dùng để làm gì ???, dĩ nhiên là để trao đổi qua lại thì đúng rồi.
ví dụ về đầu cơ thì hầu hết nghĩ đến những thứ cơ bản có thể sử dụng như muối, lương thực, quần áo hoặc chất đốt trong những giai đoạn khan hiếm mà các nhà buôn trước đó thông linh tin tức ôm vào để đúng thời điểm bán ra với giá cao. nhưng đó là các mặt hàng dùng được, có tiêu hao.
còn bitcoin thì tôi thấy ai cũng mua rồi ôm, hầu hết là ôm, tình hình khan hiếm thì dĩ nhiên đúng là đẩy giá lên cao nhưng nếu cứ ôm mãi rồi thì ko lẽ giá cứ lên hoài ??? mà ôm thì nhiều, trong quá trình ôm còn xảy ra xui xẻo mất mát, mất là mất luôn, mất trong tay người ôm mà thị trường cũng mất luôn cái khoảng bit đó, lưu thông ra ngoài qua lại thì không bao nhiêu.
tôi mạo muôi nghĩ nó là thứ giống như càng được yêu thích, càng được chú ý thì càng có giá.
à quên nữa, bác nào có thông tin hoặc suy nghĩ về cái này thì có thể nói lên để tôi hiểu thêm một chút cái vấn đề này chứ thật sự cũng mù mờ lắm. tôi xin cảm ơn trước nhé.
Bitcoin là đại diện cho cái công nghệ blockchain, đương nhiên là phiên bản của Bitcoin hiện nay đã cũ, giao dịch chậm & tốn phí nhiều cần được thay thế, nhưng nó là thằng đầu tiên áp dụng công nghệ đó. Em ko dám nói quá chứ nó đại diện cho cả thế giới tiền crypto bác ạ, 1 cú giựt của nó khiến cho cả đám altcoin đỏ lè trên bảng điện
Bitcoin đc tạo ra vs mục đích ban đầu là exchange, nhưng do bây h ngta đang sử dụng sai mục đích, là đầu cơ. Bác đầu cơ muối lương thực bác giữ dc bao lâu? Rồi cũng mốc meo hư hết cả, Bitcoin thì do bác thiếu cẩn trọng mới để mất đó chứ?
đúng là Bitcoin dc yêu thích nên ms bị đẩy giá quá cao, nhưng cũng ko ít ng mua Bitcoin vì họ tin vào công nghệ blockchain, ko chỉ đơn thuần là ưa thích đâu bác

Bitcoin là đại diện cho cái công nghệ blockchain, đương nhiên là phiên bản của Bitcoin hiện nay đã cũ, giao dịch chậm & tốn phí nhiều cần được thay thế, nhưng nó là thằng đầu tiên áp dụng công nghệ đó. Em ko dám nói quá chứ nó đại diện cho cả thế giới tiền crypto bác ạ, 1 cú giựt của nó khiến cho cả đám altcoin đỏ lè trên bảng điện
Bitcoin đc tạo ra vs mục đích ban đầu là exchange, nhưng do bây h ngta đang sử dụng sai mục đích, là đầu cơ. Bác đầu cơ muối lương thực bác giữ dc bao lâu? Rồi cũng mốc meo hư hết cả, Bitcoin thì do bác thiếu cẩn trọng mới để mất đó chứ?
đúng là Bitcoin dc yêu thích nên ms bị đẩy giá quá cao, nhưng cũng ko ít ng mua Bitcoin vì họ tin vào công nghệ blockchain, ko chỉ đơn thuần là ưa thích đâu bác
cảm ơn bác đã chia sẻ thông tin. thực sự ý tôi không phải là vấn đề đầu cơ cái gì mà là thời điểm bán ra kìa, tại tôi thấy đầu cơ ôm và bán, mà hiện tại đầu cơ bitcoin tôi thấy toàn ôm chứ ko bán mấy, bữa nghe có bài viết ông nào dự đoán giá bit lên 40k vào năm sau, tôi nghĩ chắc là mấy nhà đầu cơ sẽ ôm tới chừng nào lên 40k luôn quá.

cảm ơn bác đã chia sẻ thông tin. thực sự ý tôi không phải là vấn đề đầu cơ cái gì mà là thời điểm bán ra kìa, tại tôi thấy đầu cơ ôm và bán, mà hiện tại đầu cơ bitcoin tôi thấy toàn ôm chứ ko bán mấy, bữa nghe có bài viết ông nào dự đoán giá bit lên 40k vào năm sau, tôi nghĩ chắc là mấy nhà đầu cơ sẽ ôm tới chừng nào lên 40k luôn quá.
Tất cả chỉ là dự đoán thôi bác ạ, bác đọc phân tích chart btc của mod @DuongHuy sẽ thấy tụi cá mập đang xả hàng dần dần. Khó mà biết dc giá của nó còn bị đẩy cao đến đâu khi tới giờ vẫn có rất rất nhiều người mua thêm btc để ôm

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294 Xem / 36 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 45 Xem / 9 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24 Xem / 2 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,922 Xem / 81 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 207 Xem / 9 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 39 Xem / 1 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 984 Xem / 47 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên