Vẫn còn đắm đuối tìm kiếm một chỉ báo HOÀN HẢO...? DỪNG LẠI NGAY!!!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,275
32,419
Xin chào cả nhà!

Đã bao nhiêu lần cả nhà bị cháy tài khoản vì một chỉ báo nào đó đưa mình vào giao dịch quá muộn hay chưa? Đây là một vấn đề rất phổ biến mà nhiều trader phải đối mặt vì các chỉ báo, về bản chất, thì đều có độ trễ (lagging). Một indicator sẽ chỉ cho bạn biết về một động thái sau khi nó đã xảy ra, và không có cách nào để chống lại bản chất thực tế này cả!

Không phải là không thể đạt được thành công trong trading nhờ chỉ báo kỹ thuật, bởi vì vẫn có những trader đã tìm thấy cách sử dụng kết hợp một số chỉ báo nhất định mang lại hiệu quả, nhưng liệu bạn có phải là một trong số những người đủ kiên nhẫn như vậy? Liệu bạn có thực sự muốn đợi đường SMA 20 giao cắt đường EMA 50 trong khi RSI thì vẫn đang cho giá trị là 75 và MACD ở mức 1 trước khi bạn thực hiện giao dịch không? Mình hy vọng là không, bởi vì trong lúc bạn ngồi trước màn hình giao dịch để chờ setup hoàn chỉnh, mình đảm bảo rằng các trader đích thực khác sẽ không chỉ thu về tất cả lợi nhuận mà bạn đã bỏ lỡ, mà họ còn chờ đợi các chỉ báo có độ trễ của bạn đưa bạn vào thị trường để họ cũng có thể lấy tiền của bạn nữa!

Điều này nghe thật khắc nghiệt, nhưng đó mới là trading! Một trò chơi "zero sum game", bạn muốn kiếm tiền thì ai đó phải mất tiền thôi, dễ hiểu mà?! Trading là một cuộc đấu súng, vậy bạn sẽ xuất hiện với một cây gậy đánh bóng hay bạn sẽ chuẩn bị sẵn sàng cho cuộc chiến?

Vậy, nếu việc sử dụng các chỉ báo tương đương với việc mang một chiếc xe đạp đến một cuộc thi "Drag Race" (đua xe hơi tốc độ) thì bạn phải giao dịch như thế nào? Cách thực hiện sẽ là đọc chính hành động giá trên đường đua! Một khi bạn có thể tự đọc hành động giá thay vì chờ đợi các chỉ báo giải thích nó cho bạn, sẽ không có gì ngăn cản được bạn. Bạn có thể bắt đầu di chuyển ngay khi chúng xảy ra, điều này sẽ giúp bạn loại bỏ lỗ hổng nghiêm trọng của các chỉ báo và giúp bạn không vào lệnh quá trễ để rồi nhanh chóng phải gánh chịu một khoản lỗ.

Mình hoàn toàn hiểu sức hấp dẫn của việc tìm ra một sự báo hoặc sự kết hợp hoàn hảo của chúng (cảm giác được là một trader vĩ đại trên thế giới nó tuyệt vời làm sao), nhưng mình ở đây là để nói với các bạn rằng, điều đó sẽ không xảy ra! Tuy nhiên, nếu bạn sẵn sàng đặt niềm tin của mình sang một bên và học cách đọc hiểu hành động giá, mình đảm bảo bạn sẽ có thể giao dịch thành công bất kỳ thị trường nào bạn chọn.

Trading có tầm người ta sẽ chỉ xem các chỉ báo kỹ thuật là nơi để xác nhận lại cho những câu chuyện đằng sau hành động giá của thị trường mà thôi. Để lọt vào top 5% trader thành công ít ỏi, bạn phải thực sự trở nên khác biệt với số đông đang mải mê đi tìm kiếm chén thánh trong các chiến lược giao dịch kết hợp các chỉ báo khác nhau. Điểm khác biệt của một trader tài năng đó là họ có thể nhanh nhạy nhận ra thông điệp của thị trường qua hành động giá nhờ nhiều năm trải nghiệm, mắc sai lầm và thua lỗ trên thương trường. Vì vậy, chúng ta cũng không nên thúc ép bản thân phải làm được điều tương tự ấy chỉ trong mấy ngày tập tành giao dịch hành động giá thô nhé! Bước đầu, bạn vẫn có thể sử dụng kèm một vài chỉ báo ưa thích nhất của mình để giao dịch cùng Price Action, nhưng dần dần, khi đã trade vững tay, chúng ta hoàn toàn có thể loại bỏ các chỉ báo kỹ thuật để giảm sự lệ thuộc vào chúng, vốn là điều tối kỵ trong trading thành công!

Nguồn: forexcrunch

Nếu thấy bài viết này hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

:):) Giới thiệu SÁCH MỚI về MÔ HÌNH BIỂU ĐỒ cho anh em: https://bit.ly/mo-hinh-bieu-do-1
[TBODY] [/TBODY]

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận
Chỉnh sửa lần cuối:
thật ra là có, tuy nhiên mọi người không tìm ra được thôi. Vẫn có rất nhiều cá nhân có thể kiếm được tiền từ forex, không tính các quỹ hay ngân hàng. Tuy không phải là chén thánh, tuy nhiên cận chén thánh thì có thể. Mọi người đừng hỏi e, e cũng đang tìm sấp mặt L đây kkk
Chuẩn lắm ạ hahahaa

Mỗi cái hành động giá thì ko học. Toàn nghe bọn IB, thầy mất dạy dạy vẽ mấy cái sóng vớ vẩn cháy tk rồi kêu anh ơi cứu em với.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294 Xem / 36 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 45 Xem / 9 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24 Xem / 2 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,922 Xem / 81 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 207 Xem / 9 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 39 Xem / 1 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 984 Xem / 47 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên