Vận may trading liệu có phải là thứ trên trời rơi xuống? Shhh... Chỉ ta biết thôi!

Vận may trading liệu có phải là thứ trên trời rơi xuống? Shhh... Chỉ ta biết thôi!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,291
32,443
Xin chào cả nhà!

Thứ bảy vừa rồi Thế giới di động có tung ra chương trình "1 cho bạn, 1 cho gia đình" - tức là sẽ tặng cho 300 khách hàng suất mua 1 tặng 1 khi mua điện thoại Reno 2f.

*** Lưu ý: Mình không hề viết bài này với mục đích PR hay quảng cáo gì đâu nha! Giá mà được nhận sponsorship từ nhãn hàng thì tốt biết mấy haha :D ***

Thú thật, mình cũng là một trong hàng trăm khách hàng khác đứng xếp hàng để được tham gia vào chương trình này! Và có lẽ các bạn không tin, nhưng mình đã là người may mắn thứ 300 cuối cùng được trúng giải mua 1 tặng 1 đầy khó khăn ấy!

Van-may-trading-co-phai-la-thu-tren-troi-rot-xuong-TraderViet2.jpg

Sau trải nghiệm đó, mình đã đúc rút ra rất nhiều bài học kinh nghiệm mà mình nghĩ chúng cũng rất hữu ích trong thế giới trading, vì theo mình, căn bản thì trading và cuộc sống đều đi theo những "concept" rất tương đồng với nhau!

Tâm lý đám đông có thể giết chết cơ hội của bạn như thế nào?

Ngay lúc vừa đến sự kiện, đã có hàng trăm người đứng sẵn, dàn hàng ra khắp không gian bên ngoài của cửa hàng. Mình thấy rất oải, nghĩ bụng: "Thôi xong, chắc đi về thôi chứ mình làm gì còn vé nữa!" Nhưng không hiểu sao, mình vẫn muốn thử một lần nán lại xem vận may có đến với mình không!

Van-may-trading-co-phai-la-thu-tren-troi-rot-xuong-TraderViet1.jpg

Và rồi đứng phía ngoài rìa, mình chỉ biết nhón chân lên nghe ngóng tình hình bên trong. Mình thấy tất cả mọi người ai cũng có cùng một tâm lý giống nhau - đó là cố gắng gây sự chú ý bằng cách hô thật to: "Chị ơi, chọn em nè! Em đứng xếp hàng từ sáng sớm tới giờ!" rồi tìm cách huơ tay múa chân, chen nhau cơ hội được ló mặt lên. Tuy nhiên, sau một hồi quan sát, mình thấy chẳng ai trong số họ có được cơ hội nhận lấy tấm vé may mắn cả!

Cũng giống như trong trading, bạn có thể sẽ sợ bị FOMO, nên hễ cứ nhất cử nhất động nào trên thị trường, bạn đều bắt chước theo số đông. Tuy nhiên, chính tâm lý đi theo đám đông đó sẽ lấy đi cơ hội giao dịch có lợi nhuận của chính bạn. Bởi lẽ, nếu bạn cứ mù quáng làm theo phần lớn những gì mọi người đang làm, bạn sẽ không thể đứng bên ngoài và quan sát sáng suốt những lỗ hổng cơ hội để len vào.

Khi cơ hội đến, hãy mau chóng chớp lấy nó bằng lợi thế từ tâm lý đám đông!

Như câu hỏi mình đã đặt ra ở ngay tiêu đề, thì bây giờ mình xin phép được trả lời, rằng...

Cơ hội có thể tự đến, nhưng vận may là thứ do chúng ta tự tạo ra. Nhưng bằng cách nào?

Ngay lúc chỉ còn 2 vé cuối cùng của 300 suất may mắn thì mình đã định bỏ cuộc, nhưng không hiểu sao, cô phát vé lại ghé qua chỗ của mình đang đứng. Nhanh chóng chớp lấy cơ hội, mình đã không làm theo cách mà những người đứng xung quanh mình đang làm. Trái lại, mình chỉ im lặng và "giao tiếp" với cô ấy bằng ánh mắt. Các bạn biết không? Cách của mình đã hiệu quả! Cô ấy đã ngay lập tức nhận ra sự khác biệt và chú ý đến mình. Ngạc nhiên thay, mình chính là người cuối cùng được chọn. Vậy ra, chẳng phải mình đã tự tạo ra vận may cho chính mình sao?

Van-may-trading-co-phai-la-thu-tren-troi-rot-xuong-TraderViet3.gif

Không cần quá ồn ào hay xôi thịt, anh em trader vẫn có thể tạo ra vận may trading cho mình bằng cách âm thầm quan sát thị trường, xem thử hành vi nó ra sao, liệu có kẽ hở nào không, rồi bước cuối cùng là hãy làm điều khác biệt với đám đông trên thị trường.

Có những lúc bạn ngỡ cơ hội đã đi qua, nhưng nó vẫn có thể quay trở lại bất kỳ lúc nào, quay trở lại vào những lúc khó ngờ nhất! Do vậy, hãy luôn chuẩn bị một tâm lý sẵn sàng để bắt lấy vận may của chính mình. Và nhớ là để lọt top 5% trader hiếm hoi đạt được thành công thì bạn phải có cho mình một đầu óc chiến lược, biết lấy đám đông để làm nền cho thành công của mình, biến bất lợi của bản thân thành một lợi thế nổi bật (giống như cách mình được chú ý vì sự im lặng và nhỏ bé ấy! :p)

Lời kết

Warren Buffett đã từng nói: "Khi trời mưa vàng, hay mang xô ra hứng, đừng mang cái kim khâu." Cơ hội không đến nhiều lần và nếu bạn không chịu chủ động trong tư duy thì mình nghĩ bạn nên đi mua Vietlott hơn là ngồi đây trading đó ;)

Vui vẻ cuối tuần thế thôi. Mình chúc các anh em của mình sẽ thật thành công trên con đường trading và đừng bỏ lỡ những cơ hội quý báu của mình nhé!

Nếu thấy bài viết hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice weekend cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Nhật Ký Giao Dịch Thực Chiến của Phù Thủy Thị trường Tài Chính

Sách chia sẻ 05 tháng giao dịch thực tế trên thị trường tài chính, sử dụng Price Action và Mô hình Biểu đồ của Phù thủy trader Peter Brandt, người có gần 50 năm kinh nghiệm trading và đạt lợi nhuận bình quân 68% lợi nhuận mỗi năm
Chỉnh sửa lần cuối:
bác chủ lấy được tấm vé là bác chủ có lợi thế về điểm mạnh sắc đẹp hồn nhiên của tuổi trẻ, lợi thế thiên bẩm rồi:)

Trong giao dich, liệu có vận may trên trời rơi xuống?

hai thằng bạn thời trung học lâu năm nay gặp lại, chúng tôi nói đủ thứ trên đời. Chúng tôi đều là sản phẩm từ lò luyện gà của nền giáo dục chúng ta. Nó tinh tế trong việc nhìn nhận vấn đề, đánh giá sự vật, hiện tượng, con người. Tôi thì mọt sách, ngờ nghệch, thô thiển. Nó theo ngành mỹ thuật ở trường kiến trúc, còn hiện tại làm về điện ảnh. Tôi theo ngành Toán ứng dụng, còn hiện tại làm về IT. Rồi cũng đến chủ đề "những bạn gái của chúng ta", tôi khởi đầu:
- Nếu nói việc kết hôn là 1 giao dịch, tao thấy tụi con gái chuyên Toán có những giao dịch thành công.
Thằng bạn:
- Tao nghĩ khác. Tao thấy tụi con gái mảng nghệ thuật - sáng tạo, kiểu kiến trúc bọn tao nó giao dịch "hôn nhân" thành công hơn. Ý tao là mặc dù tụi nó không đẹp, không giỏi hay nổi trội hơn so với số đông, nhưng mà tụi nó có cách (chiêu, phương pháp) để câu được đối tượng nó mong muốn.
Dĩ nhiên là chúng tôi không biết rõ đời sống nội tâm của vợ chồng người ta. Tôi nhìn ở khía cạnh trung bình, những cô gái chuyên Toán cưới những ông chồng hiền lành, học thức, có địa vi - chức vụ, nói chung là bên trên mặt bằng an toàn. Tức là "những bạn gái của tôi" là những nhà giao dịch giỏi về xác suất, quản trị rủi ro. Thằng bạn nhìn ở khía cạnh lợi nhuận, nhu cầu, nhưng cô gái dân mỹ thuật - kiến trúc cưới những ông chồng nổi bật về phương diện nào đó đáp ứng nhu cầu. Tức là "những bạn gái của nó" là những nhà giao dịch giỏi về phương pháp phân tích (dĩ nhiên bao gồm ki luật để vào lênh và thoát lệnh đúng theo nhận định).

Vấn đề được trình bày dài dòng bên trên la để gợi ý cho tác giả cú giao dịch "hôn nhân" (sắp xảy ra hoặc đã xảy ra) có may mắn trên trời rơi xuống không hay chỉ cần 2 yếu tố phương pháp phân tích và quản trị rủi ro là đem lại thành công. Rộng ra là cả cuộc sống cá nhân của mỗi người, chứ không chỉ 1 cuộc hôn nhân, ... nó bao gồm nhiều vấn đề khác, mỗi thứ là 1 lệnh giao dịch.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 48 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 342 Xem / 21 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 872 Xem / 6 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,222 Xem / 57 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 362 Xem / 7 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,923 Xem / 14 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên