Vì sao anh em Crypto Trader phải học rất nhiều từ Forex Trader nếu muốn thành công?

Vì sao anh em Crypto Trader phải học rất nhiều từ Forex Trader nếu muốn thành công?

DuongHuy

Administrator
Thành viên BQT
28,524
153,867
Tôi biết khi viết cái tựa đề như trên, nhiều anh em anti-forex trader, đặc biệt là một số anh em Crypto trader vốn có quan điểm "không ưa TraderViet" vì toàn nói những điều xấu, điều rủi ro cho thị trường Crypto. Một số anh em crypto trader khác thì tuyên bố thẳng thừng "bây giờ là thời của Crypto, còn Forex đã lạc hậu rồi". Tôi không có ý định tranh cãi gì ở đây, vì đèn nhà ai người ấy rạng, nhưng tôi muốn đưa ra quan điểm của mình trong bài viết này, đó là "Nếu muốn trở thành Crypto Trader thành công, anh em phải học rất nhiều từ Forex Trader"

Thị trường tài chính chia ra nhiều thị trường nhỏ trong nó, mà nổi tiếng nhất là Forex, rồi tới chứng khoán, rồi tới trái phiếu, rồi options hay futures. Crypto chỉ là 1 phần rất rất nhỏ trong này và chỉ mới 1 đại diện duy nhất của giới Crypto được thừa nhận, đó là Bitcoin, khi nó được đưa lên giao dịch trên các sàn hàng hóa tương lai của Mỹ như CME hay CBOE vào cuối năm rồi. Cả "nhị đại ca" của Crypto là Ethereum còn chưa được thừa nhận chính thức.

Bitcoin đã được thừa nhận là 1 sản phẩm tài chính như bao sản phẩm tài chính khác, muốn thành công khi giao dịch nó, chúng ta cần đi những bước như khi giao dịch các sản phẩm kia

Thị trường Crypto là thị trường mang nặng tính đầu cơ - speculation - tức là dân crypto trader chủ yếu lướt sóng ăn chênh lệch giá, mua thấp bán cao kiếm lời. Hầu hết các anh em crypto tôi gặp đều nói đầu tư vào coin hoặc token XYZ gì đó để làm "cách mạng công nghệ" nhưng thú thật, x2 x3 là chạy hết. Cách mạng thì không biết có hay không nhưng có lời thì cứ nên chốt. Điều này không lạ. Ngay cả chứng khoán Việt Nam, một kênh đầu tư chính quy, cũng toàn dân lướt lát thôi. Thằng em làm bên HSC nó nói 90% là dân đầu cơ.

Đầu cơ hay đầu tư không có nghĩa xấu, đều là kiếm tiền chân chính cả.

Quay lại vấn đề hôm nay. Khi anh em là dân đầu cơ, điều anh em cần quan tâm nhất là GIÁ. Trước khi mua coin hay token A, anh em ít ra phải ngồi phân tích xem mua rồi liệu mai nó có lên tiếp hay không. Nói cách khác, anh em phải định được xu hướng của nó trước khi mua vào. Dân đầu cơ chỉ quan tâm duy nhất 1 thứ là GIÁ. Chấm hết

Cuộc chơi của dân đầu cơ tóm gọn ở câu nói bên dưới đây của huyền thoại đầu tư chứng khoán William O'Neil

Câu này quá rõ rồi nhé. Giá đang lên thì có thể lên tiếp, giá đang xuống thì có thể xuống tiếp. Đó là điều cơ bản của đầu cơ ==> ĐI THEO GIÁ.

Trong các thị trường tài chính nói trên, anh em có biết thị trường nào nặng tính đầu cơ nhất không. Chính là Forex. Forex Trader hầu như là dân đầu cơ phần lớn. Để đầu cơ hiệu quả, họ phải học và nghiên cứu nhiều về giá, xu hướng giá, điểm vào điểm ra, dừng lỗ chốt lời, rất hiệu quả. Dân chứng khoán nặng hơn về phân tích cơ bản. Còn trái phiếu thì không phải là món phổ biến của dân trader nhỏ lẻ.

Như vậy, do là dân đầu cơ lâu đời, các forex trader hầu như ôm biểu đồ nhiều, qua đó cách thức phân tích kỹ thuật sẽ được rèn dũa nhiều hơn.

Bàn làm việc của 1 Forex Trader chuyên nghiệp

Một số Crypto Trader hay nói "Thị trường này không phân tích chart được đâu, vẽ vời vô ích". Nếu nói vậy thì anh em lầm rồi. Thừa nhận cơ bản nhất của phân tích kỹ thuật trong chương trình học CMT là "Nếu trong điều kiện thị trường tự do, thị trường sẽ đi theo xu hướng", nghĩa là phân tích kỹ thuật được tất. Còn nếu anh em đang trade trong điều kiện thị trường bị làm giá nặng như 1 số coin hoặc token nhỏ lẻ, thì tốt nhất anh em nên rời cuộc chơi, trừ khi anh em là người lái thị trường đó. Nếu không phải vậy, sớm muộn anh em cũng thua hết tiền vì thị trường bị làm giá. Ngoài ra, phân tích kỹ thuật đã được dùng từ thế kỷ 18 ở Nhật bởi 1 ông là cha đẻ của mô hình nến nhật, ông Homma, từ hồi thị trường nhỏ xíu như vậy, nhưng lời đồn là ông đã kiếm được 10 tỷ usd. Sự hiệu quả của PTKT là không thể bác bỏ, chỉ trừ khi anh em cố tình xem thường nó mà thôi.

>> Ông tổ của trường phái Price Action đã từng kiếm được 10 tỷ USD?

Vậy Forex và chứng khoán có bị làm giá không? Tất nhiên là có. Tuy nhiên, trong bối cảnh thị trường có giá trị vốn hóa lớn và đặc biệt là luật pháp chặt chẽ, không dễ gì 1 big boy có thể làm giá hoài mà không bị phạt nặng. Còn đối với thị trường Crypto, ai muốn tung tin gì thì tung, luật pháp không có, thì liệu anh em trade kiểu gì? Tin đến với anh em chỉ sau khi big boy đã biết và mua trước, rồi tung tin cho anh em hốt đỉnh.

Quan điểm của tôi là không trade trong các thị trường mình thấy không minh bạch và không được luật bảo vệ.

Tóm lại, nếu anh em Crypto muốn trading thành công, hãy (1) chỉ trade các coin top, vì nó khó bị làm giá hơn, (2) hãy nghiên cứu phân tích kỹ thuật sâu hơn, và học từ các forex trader lâu năm, vì họ có nền tảng ptkt khá tốt, phù hợp cho việc đầu cơ.

Tôi không có ý nói xấu anh em Crypto Trader hay tâng bốc anh em Forex Trader trong này. Diễn đàn này là diễn đàn TraderViet, tức là dành cho Trader, những nhà đầu cơ trên thị trường tài chính. Nó không dành riêng cho dân forex, dân BO, dân Index hay dân Crypto gì cả. Hãy đọc 10.000 bài viết có trên này và anh em sẽ hạn chế thua lỗ mất mát đi rất nhiều.

Chúc anh em cuối tuần vui vẻ !!!

Chúc diễn đàn ngày càng phát triển !!!

>> Quá trình tôi luyện nên một Trader chuyên nghiệp

>> Một ngày của một Trader chuyên nghiệp

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Từ ngày biết đến crypto em đã trở thành 1 chuyên gia phân tích, phân tích vẽ vời xong để đó. Còn vào lệnh hay không thì đợi... tung đồng xu đã mới biết được
Nhân tiện có bác nào đi Grab thường xuyên thì alo em nhé, đi xong nhớ cho em 5 sao là dc :D

Nói chung thì các anh em trader không phân biệt bất cứ thị trường nào cứ vào TraderViet đọc bài, yêu cầu này nọ nhiều hơn nữa thì bác Dương Huy sẽ vui sướng như được đi chơi với Ngọc Trinh

^^ . Trader thì ở đâu cũng giống nhau thui . !
Anh em muốn thành công thì phải học thất bại từ những người đi trước, cộng hưởng với sự tìm tòi và niềm đam mê thì ở thị trường nào ta cũng có thể phát triển tốt mà

Thích nhất câu"dân đầu cơ chỉ quan tâm nhất vào giá".Nhưng điều này các bác người mới đâu có hiểu,các chú toàn quan tâm tin tức,indicator,...

mình bị tiêm nhiễm tư tưởng này từ sớm . bắt đầu từ đầu tư coin đa cấp sau đó trade coin , học cách trade từ các diễn đàn FX , được tg bỏ trade coin đi trade FX . đúng là cái duyên thật .

mong ae đừng phân biệt trade này trade kia, crypto có lợi là trade đc xuyên màn đêm kể cả cuối tuần, mà dân grab tụi e lúc ngồi chờ khách book có thể tranh thủ lướt lát

tui nào giờ cứ tưởng việc này là lẽ đương nhiên chứ! quả là rất lạ nếu ai đó có thể 'nhảy cóc' bỏ qua việc này cho được

Mình chưa trade forex, cũng ko trade chứng khoản, khởi đầu vào là trade coin, hiện nay thị trường tụt nhưng vẫn x3 x4 số vốn ban đầu, ko hiểu phải học gì ở forex =)))
Học ptkt. Bác không học cũng không sao. Bài viết trên là quan điểm cá nhân của tôi

Đọc các bài viết bác Huy mà thấm từng chữ. Vừa nhiều kiến thức, vừa hài. Cảm ơn bác :)

Mình chưa trade forex, cũng ko trade chứng khoản, khởi đầu vào là trade coin, hiện nay thị trường tụt nhưng vẫn x3 x4 số vốn ban đầu, ko hiểu phải học gì ở forex =)))
Tui hôm qua làm con đề 10 củ, được 700 củ, x70 số vốn ban đầu, cũng không hiểu trước giờ mình và mọi người cứ cố gắng học hành thi cử rồi làm việc vất vả để làm cái quái gì?!

K
Khi nào bạn thua sấp mặt hoặc chí ít mất tiền liên tục thì đọc lại bài này. Lúc đó bạn sẽ học được nhiều điều. Còn giờ thì chúc bạn giữ vững phong độ x3,x4 thôi. :)

Tui hôm qua làm con đề 10 củ, được 700 củ, x70 số vốn ban đầu, cũng không hiểu trước giờ mình và mọi người cứ cố gắng học hành thi cử rồi làm việc vất vả để làm cái quái gì?!
cố gắn nhe bạn!!!! bọn thầu đề có câu châm ngôn bất hửu.... " chỉ có cái mả bố nó bán không được! nên mình không lấy đc của tụi đánh đề thôi!!!!!!!"

thanks bác Huy ! nhờ bác từ lúc biết trader Viêt cảm giác đọc thị trường coin của mình củng tăng lên đáng kể ..hihii nhưng không biết có ngày nào cái cảm giác nó đưa mình thẳng ra cầu luôn không nửa !!!!!!! lúc đó viết di chúc đôi dép để lại bác Huy nhe hihihihihih

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,192 Xem / 71 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294 Xem / 20 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,992 Xem / 82 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 195 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 105 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 123 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 234 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên