Vì sao anh em không nên từ bỏ trading khi đang thua lỗ?

Khánh Trình

Active Member
1,439
8,621
Có rất nhiều lý do khiến anh em Trader từ bỏ trading, nhưng cái mà mình thường thấy là anh em hay hoang mang khi hệ thống trading của mình thua lỗ. Cũng như các giai đoạn của thị trường, thị trường có lúc đi lên, có lúc đi xuống và các hệ thống giao dịch cũng hoạt động tốt hay xấu theo chu kỳ lên hay xuống đó. Có hệ thống hoạt động hiệu quả trong xu hướng, nhưng cũng có hệ thống chỉ hoạt động khi thị trường sideway. Vì vậy, người ta hay nói rằng tài khoản của bạn tăng hay giảm cũng như những con sóng của thị trường. Một cách so sánh rất cụ thể.

vi-sao-anh-em-khong-nen-tu-bo-trading-khi-dang-thua-lo-traderviet-2.jpg

Lấy ví dụ về một Trader đang trade tốt hệ thống của mình trong suốt thời kỳ giá tăng, sau đó thị trường đạt được sự ổn định trong thời kỳ giá sideway. Trader này bắt đầu thua lỗ nặng. Thị trường sideway lại thường có thời gian lâu hơn so với thị trường có trend, đơn giản là do chính bản chất của mỗi loại thị trường. Nếu bạn nhìn vào bất kỳ chart ngẫu nhiên nào bạn cũng sẽ thấy rằng một xu hướng lớn thường diễn ra trong số lượng ít nến, trong khi thị trường sideway có số lượng nến nhiều hơn.

vi-sao-anh-em-khong-nen-tu-bo-trading-khi-dang-thua-lo-traderviet-3.png

Vì vậy, sau một thời gian ngắn Trader đang giao dịch trend thắng. Khi giá bắt đầu sideway, Trader cũng bắt đầu bước vào giai đoạn thua lỗ triền miên. Sideway thường diễn ra trong thời gian lâu, nếu việc này kéo dài trong vài tuần hay vài tháng, nó sẽ từ từ gặm nhấm dần dần lợi nhuận mà các Trader kiếm được trong các tháng trước đó, hoặc làm Trader mất sạch toàn bộ lợi nhuận kiếm được.

Trader bắt đầu cho rằng hệ thống của anh ta không còn hoạt động tốt nữa. Anh ta bắt đầu tìm kiếm hệ thống hay phương pháp mới trước khi thị trường bắt đầu chuyển trend trở lại. Khi Trader tiếp tục lặp lại điều này (thay đổi phương pháp), anh ta cũng tự cướp đi của mình cơ hội bắt kịp xu hướng tiếp theo mà chắc chắn rằng nó sẽ đến. Mỗi hệ thống, giống như mọi thị trường, đều phải trải qua các giai đoạn đi lên, đi xuống và đi ngang. Miễn là tài khoản lúc nào cũng đi lên nhiều hơn đi xuống, hệ thống/phương pháp sẽ mang lại lợi nhuận cho Trader - nếu Trader yên tâm tiếp tục trading trong thời kỳ tài khoản đi ngang.

Bạn xem biểu đồ tài khoản của một Trader trên myfxbook.

vi-sao-anh-em-khong-nen-tu-bo-trading-khi-dang-thua-lo-traderviet.png

Trông thật tuyệt có phải không? Tài khoản của Trader này đã đạt mức 1500% trong vòng 2 năm, một giấc mơ với nhiều anh em Trader. Chủ sở hữu tài khoản này hẳn là người hạnh phúc và giàu có nhất quả đất. Tuy nhiên...

vi-sao-anh-em-khong-nen-tu-bo-trading-khi-dang-thua-lo-traderviet-1.png

Nhìn vào vùng hình chữ nhật được đánh dấu màu xanh ở biểu đồ trên. Đó là những giai đoạn mà tài khoản này huề vốn trong suốt hơn 6 tháng. Bạn có thể thực sự đủ tin tưởng vào hệ thống giao dịch mà bạn đang trade trong suốt thời gian đó? Mình đặt cược 99,99% Trader sẽ "són" cả quần trong suốt thời gian đó, chưa kể anh em chắc sẽ nổi điên, trade bậy bạ rồi làm cháy tài khoản cũng nên.

Thậm chí dù Trader đã từng là người có kinh nghiệm trading trước đó hoặc kiếm được nhiều lợi nhuận, họ vẫn sẽ bắt đầu gây ra những sai lầm nghiêm trọng khi trade trong thời kỳ này. Điều này ngăn cản họ tiếp tục trade kế hoạch và chiến lược trading như ban đầu, hoặc có thể họ sẽ ngừng trading luôn. 6 tháng là một thời gian quá dài, đặc biệt là đối với các Daytrader - khoảng thời gian này là khoảng thời gian địa ngục. Nhưng bất kì Trader nào cũng sẽ phải trải qua thời gian như thế, quan trọng là họ có đủ kiên nhẫn đi tiếp hay không.

Đừng để mất niềm tin vào hệ thống của bạn. Bạn phải tiếp tục giữ chặt mục tiêu và trading theo kế hoạch cũ.

Peter Brandt, một trong những Trader thành công nhất trong thời đại của chúng ta có nói rằng ông đã trải qua nhiều năm thua lỗ với hệ thống giao dịch của ông trước khi ông thành công. Trong suốt 5 thập kỷ, hệ thống của ông chỉ kiếm được cho ông lợi nhuận 40% mỗi năm. Điều này thật khó chấp nhận, nhưng đó là điều các Trader cần phải hiểu. Bạn có thể phải mất rất nhiều năm thua lỗ và hệ thống của bạn thực ra vẫn đang hoạt động rất tốt. Vấn đề là chưa tới thời điểm mà thôi. Tất cả những gì chúng ta cần làm trong những thời kỳ này là bạn phải đánh giá xem:
  • Thị trường đánh giá hệ thống của chúng ta như thế nào? Ví dụ: cách thiết lập setup của Trader ra sao?
  • Chúng ta sẽ áp dụng hệ thống của mình vào thị trường như thế nào. Ví dụ: Trader tìm kiếm setup và đặt lệnh như thế nào?
Nếu số 1 là vấn đề bạn gặp phải trong một khoảng thời gian dài, có thể bạn phải điều chỉnh hệ thống của mình một chút. Nếu 2 là vấn đề, bạn phải học cách trade tốt hơn, vào lệnh tốt hơn và có được những lệnh giao dịch đúng, bởi vì điều duy nhất cho bạn lợi thế khi trading là việc bạn thực hiện đúng và hoàn hảo hệ thống giao dịch của mình. Sẽ không có cách nào khác.

Ngừng trading khi một hệ thống đang trong giai đoạn thua lỗ là điều tệ nhất Trader làm. Trader thường dừng trade đúng vào lúc họ có thể chiến thắng, và rồi họ lại đi tìm một hệ thống giao dịch mới, và tiếp tục hy vọng mình sẽ chiến thắng thị trường.

vi-sao-anh-em-khong-nen-tu-bo-trading-khi-dang-thua-lo-traderviet-4.jpg

Trader chuyển đổi hệ thống cũng giống như các chu kỳ của thị trường. Trader trade thắng, họ hứng khởi, họ tiếp tục trade và rồi họ trade thua, họ đổi hệ thống, tiếp tục đi mãi theo vòng xoáy đó mà không cách nào thoát ra.

Nhưng mình cũng không khuyến khích bạn tiếp tục trade 1 hệ thống trong suốt 1 năm, rồi thua lỗ và bạn mới bắt đầu chuyển đổi hệ thống khác. Trader may mắn là vẫn còn công cụ backtest và forward test. Kiểm định hệ thống giao dịch liên tục là cách duy nhất giúp anh em tiết kiệm thời gian để biết hệ thống mình sử dụng có hiệu quả hay không. Hãy backtest liên tục, để gia tăng niềm tin vào hệ thống mà bạn đang giao dịch.

Bài học quan trọng ở đây là bạn phải cực kỳ kiên định với mục tiêu của mình khi trải qua thời kỳ "trading tăm tối". Hãy đề phòng rủi ro và quản lý vốn thật tốt để bảo vệ tài khoản của bạn và có niềm tin rằng tài khoản mình sẽ có lúc lên cũng như nó đã từng có lúc xuống. Nếu bạn vẫn có đủ "sức" để trade khi cơ hội đến, bạn sẽ có cơ hội trở thành một Trader chuyên nghiệp, bởi vì bạn đã chứng minh rằng bạn có thái độ kiên định 100% vào hệ thống của mình trong những thời điểm xấu nhất của thị trường.

Tham khảo tradeciety

Giới thiệu sách Trading hay
Naked Forex - Phương Pháp Price Action Tinh Gọn

Naked Forex được đánh giá cao trên toàn cầu (theo Amazon) vì đã cung cấp một cẩm nang thực thụ cho những nhà giao dịch theo trường phái Price Action
Bạn có thể phải mất rất nhiều năm thua lỗ và hệ thống của bạn thực ra vẫn đang hoạt động rất tốt. Vấn đề là chưa tới thời điểm mà thôi.
Cảm ơn bác. Bài viết rất hay. Tôi không trade trong thị trường sideway, nhưng tôi vẫn nghĩ nó là một phần của trading, sideway càng nhiều thì sau đó trend sẽ càng mạnh.

Vãi nồi câu nói thâm thuý 1 hệ thống tốt...không nên trade. Hệ thống đã chỉ ra lúc nào nên trade thì những lúc khác dĩ nhiên không nên trade.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,859 Xem / 80 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 852 Xem / 44 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,678 Xem / 13 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 334 Xem / 19 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 158 Xem / 4 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 233 Xem / 3 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 235,497 Xem / 1,065 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên