Vì sao các nhà phân tích thị trường không phải là những trader số dách? Chúng ta học được gì từ đây?

Vì sao các nhà phân tích thị trường không phải là những trader số dách? Chúng ta học được gì từ đây?

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,275
32,426
Các chiến lược gia chuyên nghiệp trên thị trường forex và chứng khoán luôn được mọi người đặt câu hỏi rằng tại sao chính họ lại không tham gia giao dịch trong khi có một mình kiến thức như vậy.

Họ sẽ nói rằng: "Nếu bạn tự cho là đã biết điều gì sắp diễn ra và thị trường sẽ biến động như thế nào, thì tại sao bạn không tự giao dịch bằng tiền của mình và quên đi công việc mình đang đảm nhiệm là một nhà phân tích?"

Câu trả lời cho câu hỏi này có thể dễ dàng giải thích bằng bốn từ: tâm lý giao dịch.

Một trong những khía cạnh quan trọng nhất cần phải làm chủ khi khao khát thành công như một trader là cách tiếp cận cảm xúc chính xác.

Giao dịch không chỉ là khả năng phân tích biểu đồ, bắt kịp tin tức địa chính trị và biết phải hành động như thế nào dựa trên một hai chỉ báo. Đó là một công việc phức tạp, đòi hỏi việc học hỏi không ngừng, lên chiến lược và quan trọng nhất là tính kỷ luật.

Với tư cách là một trader, bạn cần phải có sự kiểm soát và tâm lý phù hợp để đạt được thành công, để có được những cái nhìn khách quan, không thiên vị và chính xác. Các chiến lược gia thị trường cần đạt được mức kỷ luật cao, tách mình ra khỏi các vị thế giao dịch hoặc loại bỏ hoàn toàn hành vi giao dịch ra khỏi phương trình phân tích của mình.

Vi-sao-cac-nha-phan-tich-thi-truong-lai-khong-dung-ra-giao-dich-TraderViet1.jpg

Nghe có vẻ khó tin? Lý do đơn giản thôi: Bởi vì ngay khi bạn đưa chiến lược giao dịch của mình vào thử nghiệm và thấy lý thuyết của bạn thành hiện thực trước mắt bạn, tính khách quan sẽ không còn nữa!

Theo tiềm thức, bạn có thể bắt đầu cảm thấy giao dịch của mình là một phần mở rộng của bản thân, một biểu hiện của tất cả mọi thứ bạn đã học. Cảm xúc của bạn bắt đầu dao động khi thị trường lên xuống, và cùng với cảm xúc, cái tôi của bạn cũng sẽ lớn dần lên, có cảm giác bị tổn thương và nhiều khi cản trở bạn trong quá trình đưa ra quyết định.

Vi-sao-cac-nha-phan-tich-thi-truong-lai-khong-dung-ra-giao-dich-TraderViet3.jpg

Mặc dù không thể đo lường chính xác tác động của việc đạt được lợi nhuận hoặc chịu thua lỗ đối với tâm lý của bạn và nó sẽ ảnh hưởng đến mỗi trader khác nhau, nhưng có một điều chắc chắn rằng: mọi quyết định bạn đưa ra sẽ mãi mãi bị che mờ ngay khi bạn nếm mùi chiến thắng hoặc chịu đựng thất bại.

Một chiến lược có thể đã từng chính xác và mạnh mẽ vẫn có thể trở nên thất bại do sự tham lam, sợ hãi và không chắc chắn của người xây dựng lên nó.

Để dễ hình dung hơn, hãy cùng xem xét cấu trúc của hầu hết các công ty quản lý danh mục đầu tư.

Cấu trúc của công ty quản lý danh mục đầu tư

Các nhà quản lý danh mục đầu tư có trách nhiệm tạo ra một chiến lược đầu tư mang lại lợi nhuận cao nhất cho các nhà đầu tư của họ. Như bạn có thể tưởng tượng, điều này là một công việc hết sức phức tạp và đòi hỏi hiệu quả tối ưu trong từng bước của quy trình giao dịch. Như vậy, các công ty quản lý đầu tư có xu hướng phân chia công việc và ủy thác cho nhiều người.

Nói chung, các nhà phân tích hay chiến lược gia sẽ nghiên cứu thị trường và đánh giá tác động của các cơ hội khác nhau. Các nhà quản lý rủi ro sau đó sẽ bước vào để giúp đa dạng hóa giao dịch và định cỡ vị thế. Cuối cùng, các trader thực hiện chiến lược đã được điều chỉnh đại diện cho chính họ cũng như nhà đầu tư của mình.

Các nhà quản lý rủi ro và danh mục đầu tư sau đó sẽ nhận được cập nhật từ các trader để giúp họ phản ứng với các biến động của thị trường khi chúng xảy ra.

Vi-sao-cac-nha-phan-tich-thi-truong-lai-khong-dung-ra-giao-dich-TraderViet2.jpg

Sự tồn tại của cấu trúc này đảm bảo rằng bằng cách giữ cho các chiến lược gia và nhà quản lý rủi ro tách rời khỏi việc thực hiện giao dịch thực tế, do đó tính toàn vẹn của phương pháp của họ vẫn được giữ nguyên và theo mặc định, khả năng thất bại dựa trên sự vướng mắc về cảm xúc đã được cắt giảm.

Vậy làm thế nào bạn có thể sử dụng thông tin này để cải thiện các giao dịch hàng ngày của mình nếu không có người quản lý danh mục đầu tư bên cạnh?

Vâng, bạn có thể trở thành Team quản lý đầu tư cho chính mình bằng những cách sau:
  1. Giảm rủi ro của bạn xuống mức tối thiểu bằng cách chọn quy mô giao dịch có thể giúp giao dịch tồn tại trong trường hợp xấu nhất có thể xảy ra.
  2. Chuẩn bị cho điều tồi tệ nhất - đảm bảo rằng mức dừng lỗ được xác định trước luôn là một phần trong kế hoạch giao dịch của bạn.
  3. Đặt mục tiêu rõ ràng và sử dụng các lệnh chốt lời (take profit) để tự động hóa quy trình.
  4. Đặt lệnh giao dịch của bạn và mặc kệ nó. Tìm việc khác để làm - như tìm kiếm các cơ hội khác hoặc đơn giản là đánh lạc hướng bản thân bằng một bộ phim. Dù bạn làm gì, thì đừng lúc nào cũng nhìn chằm chằm vào market watch.
  5. Lên thời gian biểu check-in hoặc đặt thông báo giá trên tài khoản MT4 của bạn. Điều này sẽ giúp cho bạn cập nhật tình hình mà không bị kéo vào một vòng xoáy cảm xúc.
  6. Hãy nhanh nhẹn, vì những gì có thể mang lại lợi nhuận tại thời điểm bạn lên kế hoạch giao dịch có thể không còn giá trị nữa sau khi tin tức về NFP hoặc ECB được phát hành chính thức.
  7. Không bao giờ nhìn nhận mọi thứ là lỗi của bản thân - giao dịch không phải là sự phản ánh của bạn, cũng không phải là một thất bại của cá nhân, nó chỉ là sự phản hồi của thị trường về quá trình suy nghĩ của bạn. Vì vậy, hãy tích cực, học hỏi từ phản hồi và điều chỉnh giao dịch của bạn cho phù hợp.

Một số trader chọn sử dụng các phương pháp khác để giúp họ loại bỏ yếu tố cảm xúc khi giao dịch như Cố vấn Chuyên gia MT4 có hiệu suất hoạt động cao, giao dịch forex xã hội hoặc tài khoản được quản lý (managed account). Tất nhiên, những lựa chọn thay thế này không đảm bảo về lợi nhuận, nhưng về cơ bản chúng giúp bảo vệ bạn khỏi yếu tố chủ quan là chính bạn.

Vì vậy, như bạn có thể thấy, tách rời cảm xúc khỏi chiến lược giao dịch là điều tối quan trọng đối với thành công của một trader. Mặc dù các công cụ bên ngoài như trên có thể giúp ích rất nhiều, nhưng chúng ta không bao giờ ngừng làm việc về mặt tâm lý giao dịch và tìm cách cải thiện cách tiếp cận của mình với công việc phức tạp và rủi ro này.

Chúc các bạn sẽ mau chóng tìm được một cách tiếp cận hiệu quả và khách quan để đạt được thành công trong giao dịch nhé!

Nguồn: orbex.com

Đừng quên like, share và comment để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day everyone ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,589 Xem / 80 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 226 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 443 Xem / 24 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,134 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 331 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 121 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 197 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên