Vì sao làm Trader cá nhân chuyên nghiệp khó giàu? Trader cá nhân phải làm gì mới giàu được?

Vì sao làm Trader cá nhân chuyên nghiệp khó giàu? Trader cá nhân phải làm gì mới giàu được?

DuongHuy

Administrator
Thành viên BQT
28,189
153,374
Bài viết này đến từ 1 đoạn đối thoại thú vị trên Twitter của Peter Brandt mà tôi đọc cách đây ít lâu. Đoạn đối thoại đó cho tôi biết được rằng vì sao 1 trader được xếp vào hàng nổi tiếng như Peter Brandt lại không thấy có thông tin có tài sản trăm triệu hoặc tỷ usd.

** Peter L.Brandt là một trader đã bắt đầu sự nghiệp trading từ năm 1976 đến nay. Kết quả lợi nhuận trading hàng năm của ông đã được kiểm toán và nó nằm ở khoảng 42%/năm. Đây là một con số khá cao trong giới trading.

Trader Peter Brandt

Tôi không nhớ cái tweet đó của ông Peter nói cái gì, nhưng có 1 user đã hỏi ông rằng lợi nhuận hàng năm của ông bình quân là bao nhiêu, và Peter trả lời 42%/năm, rồi user kia lại tiếp tục rằng ôi, mức này còn cao hơn nhiều so với George Soros và Druckenmiller (2 trùm trader toàn cầu với tài sản tỷ usd - xem thêm bài này để biết về 2 vị), và nếu vậy chắc ông Peter phải có tài sản tỷ usd rồi. Rồi user làm 1 bài tính nhầm rằng với mức lợi nhuận trung bình của ông Peter, chỉ cần bỏ vào tài khoản 30.000 usd và không rút tiền ra, trade liên tục trong 30 năm thì đến nay, nhờ vào lãi suất kép, ông Peter đã có tài sản ít nhất là hơn 1 tỷ usd rồi, và trở thành 1 trong những người giàu có nhất thế giới này rồi.

Đúng là rất dễ dàng tính toán ra con số như vậy.

Anh em biết Peter Brandt trả lời thế nào không. Ông ấy trả lời Tôi là trader chuyên nghiệp, có nghĩa là công việc trader mang lại tiền để trang trải cho cuộc sống. Tôi phải rút lợi nhuận ra để lo cho cuộc sống gia đình mình. Tôi không dùng lãi suất kép.

Đây chính xác là điều các trader cá nhân chuyên nghiệp họ làm, đó là trading for living (trade để kiếm sống). Họ hoàn toàn không có sự mơ mộng như những trader mới bắt đầu vào ngày, mở 1 cái file excel lên, gán công thức lãi suất kép vào và mơ mộng bỏ vào 5.000 usd, lợi nhuận 50% mỗi năm thì vài năm sau kiếm được 1 triệu usd. Trò dùng file excel tính lãi suất kép làm giàu này đã được các tổ chức đa cấp tài chính tại Việt Nam làm trong mấy năm vừa qua, với khẩu hiệu 1%/ngày và chúng ta đã từng mổ xẻ sự vô lý và...ba xạo của nó rồi. Chỉ có những người hoang tưởng hoặc chưa nếm mùi trading mới có thể nói chuyện 1%/ngày.

Quay lại vấn đề của Peter Brandt, hãy tưởng tượng ông có tài khoản trading có 1-2tr usd trong đó, thì với tỷ suất lợi nhuận của ông, ông kiếm được tầm 400.000 - 800.000 usd mỗi năm, và ông sẽ rút số tiền này ra để chi dùng cho gia đình. Vì vậy, tài sản của ông có thể tăng lên nhờ trading, nhưng tuyệt đối không có chuyện tăng vù vù vèo vèo như chúng ta suy nghĩ.

Vậy trader làm giàu ra sao?

Soros và Druckenmiller, các trader mở quỹ hàng đầu và có tài sản tỷ usd

Như bạn user đã nói, tại sao Soros hay Druckenmiller có tỷ suất lợi nhuận thấp hơn Peter Brandt nhưng họ lại rất giàu? Đó là vì họ mở quỹ, dùng tiền của thiên hạ để trade. Trade thắng thì họ được ăn chia phần lời, ăn chia phần phí quản lý quỹ các kiểu. Tất nhiên, khi họ mở quỹ thì quy định khắt khe hơn và họ phải quản lý nhiều thứ phức tạp hơn, phải tuân thủ và bị pháp luật kiểm soát chặt chẽ hơn, đồng thời việc đầu cơ cũng khó khăn hơn do số vốn quá lớn. Bù lại, họ được lương thưởng cao hơn. Ngược lại, như Peter Brandt là một trader cá nhân chuyên nghiệp đúng nghĩa thì ông chỉ cần 1 cái máy tính, sống ở quê nhà của ông tại 1 vùng đồng quê nước Mỹ, vừa tận hưởng cuộc sống vừa trading. Cái nào nó có giá của cái đó.

Anh em muốn tìm hiểu về các trader mở quỹ và trở nên giàu có thì xem bài này

Anh em lựa chọn làm trader cá nhân nhỏ lẻ hay trader mở quỷ? À, trước tiên phải là trader không cháy trước đã nhé

Happy and safe trading !!!

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Không hiểu lắm. Giả sử có 100k, trade lãi 40%/năm thì cuối năm đc lãi 40k. Lấy 40k này làm cái tk nữa rồi trade cả 2 tài khoản. Một cái lập nghiệp, một cái cho vào mồm thì sao không lên tỷ đô nhỉ.

Không hiểu lắm. Giả sử có 100k, trade lãi 40%/năm thì cuối năm đc lãi 40k. Lấy 40k này làm cái tk nữa rồi trade cả 2 tài khoản. Một cái lập nghiệp, một cái cho vào mồm thì sao không lên tỷ đô nhỉ.
Ông ấy còn nhà cửa. Con cái nữa. Nhà ở vs học phí bên đấy cao lắm

Thế sao bác k làm tk copy nhỉ? Giỏi rồi thì cũng dễ kiếm mà. K gây đc quỹ to thì cũng có quỹ nhỏ chứ bộ.chứ k lẽ giỏi vậy mà oánh lèo tèo vài chục k.

Ô ấy trade từ 1976, khi ấy vốn ít, lại sml nhiều. Khi ngoi dc lên mặt đất, sống và trade có kỷ luật thì mới kiếm tiền ổn định dc. Và khi ấy cs gia đình con cái áp lực và phụ thuộc hết vào việc trader của ông ấy. Thì tài sản tích luỹ thế nào dc nhanh mà đòi có tỷ đô.

em thì em chọn làm trader nhỏ lẻ, em trade bằng tiền của em, lời ăn lỗ chịu, méo phải họp hành rồi làm báo cáo các kiểu. Cầm tiền của thiên hạ trade lời thì méo thấy thằng nào con nào tung hô mà lỗ thì chúng nó xúm vô chửi em lừa đảo

Đến như kiến thức em share free, nhiều lúc còn bị nói này nói nọ như: dạy đời, đánh bóng tên tuổi v.v
Bác nào muốn trade quĩ này nọ, thử lập nhóm share free tín hiệu đi rồi thấy

Chỉnh sửa lần cuối:
em thì em chọn làm trader nhỏ lẻ, em trade bằng tiền của em, lời ăn lỗ chịu, méo phải họp hành rồi làm báo cáo các kiểu. Cầm tiền của thiên hạ trade lời thì méo thấy thằng nào con nào tung hô mà lỗ thì chúng nó xúm vô chửi em lừa đảo

Đến như kiến thức em share free, nhiều lúc còn bị nói này nói nọ như: dạy đời, đánh bóng tên tuổi v.v
Bác nào muốn trade quĩ này nọ, thử lập nhóm share free tín hiệu đi rồi thấy
Như trên bài đã nói :))) Soros, Druckenmiller,... những nhà quản lí quỹ đã và vẫn đang được tung hô :))) Còn khả năng k có mà đòi lấy tiền người khác trade thì bị chửi là đúng rồi :))

bài viết k có nói là ổng rút tiền để xài hả? giờ xuống lại hỏi ngay câu sao k lấy tiền đó đi trade tiếp đi :v

Như trên bài đã nói :))) Soros, Druckenmiller,... những nhà quản lí quỹ đã và vẫn đang được tung hô :))) Còn khả năng k có mà đòi lấy tiền người khác trade thì bị chửi là đúng rồi :))

Bác chỉ nói đúng, muốn quản lý quĩ, bác phải sáng tạo pp pháp riêng của bác, vì mỗi lần bác xuống tay là hàng ngàn lots, khác xa với em, mỗi lần em ra tay vài lots là nhiều. Kiến thức của em đến từ giới truyền thông (tức là từ các khóa học các kiểu, sách vở, diễn đàn, mạng xã hội, v.v), vốn được các nhà tạo lập thị trường như bác dạy cho.

Giống như bác là người chơi bài, em chỉ là người ăn theo, nên nhiều lắm thì bác cũng chỉ dạy em cách nhìn xem ai đang thắng thế mà theo thôi, còn cách chơi và chơi như thế nào để thắng đối thủ, bác đâu có bao giờ đi dạy cho em.

Bởi vậy em mà quản lý quĩ thì chắc chắn ra đảo sớm rồi

Chỉnh sửa lần cuối:
Bác chỉ nói đúng, muốn quản lý quĩ, bác phải sáng tạo pp pháp riêng của bác, vì mỗi lần bác xuống tay là hàng ngàn lots, khác xa với em, mỗi lần em ra tay vài lots là nhiều. Kiến thức của em đến từ giới truyền thông (tức là từ các khóa học các kiểu, sách vở, diễn đàn, mạng xã hội, v.v), vốn được các nhà tạo lập thị trường như bác dạy cho.

Giống như bác là người chơi bài, em chỉ là người ăn theo, nên nhiều lắm thì bác cũng chỉ dạy em cách nhìn xem ai đang thắng thế mà theo thôi, còn cách chơi và chơi như thế nào để thắng đối thủ, bác đâu có bao giờ đi dạy cho em.

Bởi vậy em mà quản lý quĩ thì chắc chắn ra đảo sớm rồi
thế thì bác lại càng k hiểu :))) Điều quan trọng k phải đến từ yếu tố bên ngoài mà đến từ bản thân :)) Đọc bình luận của bác câu nào cũng như trách là bản thân thiệt thòi chỉ biết đến truyền thông, sách vở, mạng xã hội rồi lại không có ai chỉ dạy, không có ai cầm tay chỉ việc làm sao để thắng :vvvv Các nhà quản lí quỹ kiến thức cũng đến từ sách vở, kinh nhiệm thì tự mình đúc kết chứ làm gì có ai dạy chơi làm sao để thắng :vvv
Em thấy bác cứ đang tìm lí do để chứng minh việc mình k thể quản lý quỹ cũng như làm quản lý quỹ thành công thay cho việc thừa nhận là do bản thân yếu kém mà k chịu thay đổi :vvv

thế thì bác lại càng k hiểu :))) Điều quan trọng k phải đến từ yếu tố bên ngoài mà đến từ bản thân :)) Đọc bình luận của bác câu nào cũng như trách là bản thân thiệt thòi chỉ biết đến truyền thông, sách vở, mạng xã hội rồi lại không có ai chỉ dạy, không có ai cầm tay chỉ việc làm sao để thắng :vvvv Các nhà quản lí quỹ kiến thức cũng đến từ sách vở, kinh nhiệm thì tự mình đúc kết chứ làm gì có ai dạy chơi làm sao để thắng :vvv
Em thấy bác cứ đang tìm lí do để chứng minh việc mình k thể quản lý quỹ cũng như làm quản lý quỹ thành công thay cho việc thừa nhận là do bản thân yếu kém mà k chịu thay đổi :vvv

Cám ơn ý tốt của bác, nhưng bác kg hiểu chuyện rồi. Một trader chuyên nghiệp và 1 nhà quản lý quĩ là 2 khác nhau, vì họ thuộc về 2 lãnh vực khác nhau nên loại tri thức cũng khác nhau tương ứng đấy bác ạ.
Em lấy ví dụ như chơi bài, trader chuyên nghiệp giống như người ăn theo và nhà quản lý quĩ giống như người chơi bài. Kiến thức của người ăn theo là nhìn xem ông nào thắng thế và đặt tiền theo ông ấy, anh ta kg quyết định việc thắng thay thua mà phụ thuộc người chơi mà anh ta lựa chọn. Còn người chơi bài thì, anh ta phải rành rẽ mọi mánh khóe và kỹ thuật chơi bài, kg những vậy, anh ta còn rất giỏi đoán con bài trên tay đối thủ đang có, anh ta là người quyết định việc thắng hay thua.
Tuy vậy, người chơi bài chỉ có 1 trong 3 khả năng: thắng, thua, hòa. Ngườu ăn theo anh ta luôn có khả năng luôn chiến thắng bằng cách chọn đúng người, đúng thời điểm. Anh ta cũng có khả năng đứng ngoài, tức là kg đặt tiền theo ai cả, vì thấy người chơi ngang sức ngang tài, trong ván bài hiện tại kg có người nổi trội. Ngược lại, người chơi bài, anh ta kg thể kg chơi, vì nếu kg chơi nữa, anh ta kg còn là người chơi bài nữa.

Nhà quản lý quĩ lúc đầu cũng học hành để thành 1 trader chuyên nghiệp như em, rồi cũng như em họ nhận ra rằng với mớ kiến thức đó kg thể làm nhà quản lý quĩ đc. Họ giỏi và dũng cảm hơn em là vứt mẹ mớ kiến thức mèo cào đó đi, sáng tạo ra 1 loại tri thức khác mà nhân loại chưa ai biết và họ trở thành nhà quản lý quĩ.

Em thấy nhiều bạn rất giỏi, trade cho cá nhân rất thành công, nhưng khi họ cầm tiền của người khác trade thì đều sấp mặt vì sự nhầm lẫn tai hại này đấy bác ạ

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 529 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 120 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,216 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 231 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 487 Xem / 38 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên