Vì sao phương pháp giao dịch của Nial Fuller sẽ khiến bạn thất bại?

khapham1010

Active Member
639
4,965
Lựa chọn giao dịch theo phương pháp của Nial Fuller chỉ khiến bạn gặp thất bại, đó là nhận xét của Chris Capre (một chuyên gia về price action) và Nathan Tucci (admin trang winnersedgetrading.

Nial Fuller cho rằng bạn không nên dùng cách quản lý vốn theo phần trăm tài khoản mà nên dùng quản lý theo kiểu rủi ro cố định (hay còn gọi là số tiền cố định - fixed risk amount). Quan điểm của Nial là cách quản lý vốn này sẽ giúp Trader thoát khỏi chuỗi thua lỗ nhanh hơn so với việc dùng cách quản lý vốn theo phần trăm tài khoản.

Như bạn đã biết, cách quản lý vốn theo quy luật 2% sẽ giúp bạn làm giảm thiểu rủi ro hơn so với các cách quản lý vốn khác. Nhưng ở đây chúng ta không bàn đến con số 2%, vấn đề lớn hơn là việc so sánh tính đúng đắn của 1 trong 2 phương pháp quản lý vốn để giúp các Trader có được lựa chọn chính xác nhất.

Dưới đây là bảng mô tả cáhc quản lý vốn theo số tiền cố định sẽ làm bạn "đau đớn" như thế nào trong cả 2 trường hợp bạn đang rơi vào chuỗi thua lỗ liên tục hay thắng lệnh liên tiếp.

vi-sao-phuong-phap-giao-dich-cua-nial-fuller-se-khien-ban-that-bai-traderviet.png

Đường màu xanh thể hiện cách quản lý rủi ro theo phần trăm tài khoản, còn đường màu đỏ là cách quản lý vốn theo số tiền cố định. Giả sử bạn đang có 10.000$ trong tài khoản giao dịch. Bạn có thể sử dụng quy tắc 2% để quản lý vốn hoặc lựa chọn quản lý rủi ro theo số tiền cố định với 200$ rủi ro mỗi lần trade.

Chuyện gì sẽ xảy ra nếu bạn giao dịch 10 lần và thua lỗ liên tục? Nếu rơi vào trường hợp đó, tài khoản của bạn sẽ di chuyển giống với 2 đường màu xanh và đỏ giảm liên tục ở hình trên. Bạn sẽ thấy cách sử dụng quản lý vốn theo số tiền cố định tệ hơn rất nhiều so với cách quản lý vốn theo phần trăm tài khoản. Tương tự ở trường hợp bạn liên tục thắng 10 lệnh, quản lý vốn theo phần trăm tài khoản cũng tỏ ra ưu thế hơn.

Quản lý vốn theo phần trăm tài khoản giúp bạn "co dãn" tài khoản giao dịch sao cho mỗi lần bạn thua, bạn thua không quá nhiều nhưng khi thắng bạn sẽ tăng nhanh liên tục và tận dụng ưu thế của lãi suất kép. Hơn nữa, nếu sử dụng quản lý rủi ro theo phần trăm trên nhiều cặp tiền, nhiều loại sản phẩm giao dịch, phương pháp này còn giúp cân bằng rủi ro và biến động giá của tất cả các tài sản. Bạn có thể giao dịch đa dạng nhưng không còn e ngại tính biến động của các loại thị trường khác nhau.

Bài viết này chỉ mới là phần 1 để giúp bạn hiểu phương pháp giao dịch sai lầm của Nial Fuller và mình sẽ chia sẻ một phần nữa trong bài sau. Và bài viết lần tới sẽ là quan điểm của Chris Capre về price action của Nial Fuller :).

Xem thêm

>> Những quy luật "khác" giúp bạn có thể tồn tại trên thị trường

>> Đặc điểm chung của những tay chơi mới trên thị trường tài chính

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Newbie, đang thua nhiều hơn thắng > Fixed Percentage
Thắng nhiều hơn thua, vẫn còn phập phù phong độ > Fixed amount.
Thắng nhiều hơn thua, phong độ ổn định > Fixed percentage.+ amount.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bài này đang bàn về pp quản lí vốn. Còn newbie thì winrate đang thấp òm mà thấp òm thì có quản lí kiểu nào cũng đầu hàng chịu chết. Tốt nhất nên ổn định đều rate >=50% hoặc ít nhất cũng trên 40% thò mới nên nghĩ tới pp quản lí vốn phù hợp. Còn ko thì mọi pp đều khả năng cao dẫn đến gầm cầu. Nếu ai có tinh thần thép thì có thể phiêu lưu ở mức rate 30% đổ lại. Hà hà. Cái gì cũng nên thử mot chút cho biết.

''quản lý rủi ro theo phần trăm tài khoản": neu minh vao lenh 1 chiu rui ro 2% TK, va sau do minh vao lenh2 neu tinh quan ly rui ro theo % TK thi se tinh the nao cho lenh 2 ma chua biet lenh 1 se lai hay lo?
thank bac @khapham1010 nhe, giai thich giup em

''quản lý rủi ro theo phần trăm tài khoản": neu minh vao lenh 1 chiu rui ro 2% TK, va sau do minh vao lenh2 neu tinh quan ly rui ro theo % TK thi se tinh the nao cho lenh 2 ma chua biet lenh 1 se lai hay lo?
thank bac @khapham1010 nhe, giai thich giup em
theo như bài viết cũng như suy nghĩ của mình thì khi vào lệnh 2 bạn cứ giả định là lệnh 1 sẽ thua rồi từ đó tính toán % tk để vào lệnh 2

theo như bài viết cũng như suy nghĩ của mình thì khi vào lệnh 2 bạn cứ giả định là lệnh 1 sẽ thua rồi từ đó tính toán % tk để vào lệnh 2
nho no thang thi hoa ra bang hue ah, minh thay khong hop ly, vi pp nay co loi ich la tang them volume khi thang ma van giu duoc rr=2% day bac

nho no thang thi hoa ra bang hue ah, minh thay khong hop ly, vi pp nay co loi ich la tang them volume khi thang ma van giu duoc rr=2% day bac
tên đầy đủ của pp quản lý vốn theo phần trăm tài khoản là percent risk equity => nghĩa là quản lý vốn theo lệnh mở luôn. Như vậy, nếu bác vào lệnh 1 thì lệnh 2 sẽ tính theo mức equity hiện tại.

Mà bác đang tính để mở nhiều lệnh cùng 1 lúc hay sao? Nếu mở từ 3-4 lệnh cùng lúc thì không phải quá lo về vụ này đâu.

Em mới bập bõm tìm hiểu thị trường. Các bác ko ngại phiền giải thích giúp e phát, khi mình đầu tư vào một cổ phiếu, mình chỉ trắng tay hoàn toàn khi công ty đó phá sản thôi phải ko ạ? Vậy sao ko đầu tư cố định vào một cổ phiếu rồi để đó đợi một thời gian dài cho nó tăng trưởng rồi bán một thể mà phải trade hàng ngày hàng giờ chi mệt vậy ?

tên đầy đủ của pp quản lý vốn theo phần trăm tài khoản là percent risk equity => nghĩa là quản lý vốn theo lệnh mở luôn. Như vậy, nếu bác vào lệnh 1 thì lệnh 2 sẽ tính theo mức equity hiện tại.

Mà bác đang tính để mở nhiều lệnh cùng 1 lúc hay sao? Nếu mở từ 3-4 lệnh cùng lúc thì không phải quá lo về vụ này đâu.
dung roi bac, y em la tinh mo mot luc 3-4 lenh day, giai quyet the nao ha bac?

dung roi bac, y em la tinh mo mot luc 3-4 lenh day, giai quyet the nao ha bac?
bản thân quản lý vốn không phải là một pp giao dịch nên đừng quan trọng nó quá bác. Nếu giao dịch từ 3-4 lệnh mở cùng lúc thì percent risk trên equity hay trên balance mình thấy cũng như nhau.

Mỗi pp qlv đều có ưu nhược điểm. Vì vậy mình không thể nói pp này sai pp kia mới đúng đc.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,877 Xem / 80 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 879 Xem / 44 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,680 Xem / 13 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 343 Xem / 19 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 175 Xem / 4 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 245 Xem / 3 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 235,502 Xem / 1,065 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên