Vì sao Trader nên đi viếng nghĩa trang

Farrier

Active Member
723
3,682
Đây là một câu chuyện mình đọc từ một cuốn sách muốn kể lại cho mọi người.

"Nhìn đâu Rick cũng thấy những ngôi sao nhạc rock. Họ xuất hiện trên truyền hình , trên trang nhất các tạp chí, trong các chương trình hòa nhạc, và trên các trang của người hâm mộ. Đâu đâu cũng nghe thấy những bài hát của họ - trong trung tâm mua sắm, trong danh sách phát của máy nghe nhạc cá nhân, trong phòng tập gym. Các ngôi sao nhạc rock có mặt ở khắp nơi. Có rất nhiều người như thế. Và họ đều thành công cả. Những câu chuyện về vô số tay guitar xuất sắc khích lệ Rick, khiến anh chàng thành lập một nhóm nhạc. Nhưng liệu Rick có thể làm nên chuyện ? Khả năng thành công chỉ nằm ở mấp mé con số 0. Như rất nhiều người khác, có khả năng cao anh chàng sẽ kết thúc sự nghiệp ở nghĩa địa của những nhạc sĩ thất bại. Các nhạc sĩ trú ngụ trong nghĩa địa ấy đông hơn gấp mười nghìn lần số nhạc sĩ đứng trên sân khấu, thế những chẳng có nhà báo nào hứng thú đưa tin về các thất bại của họ cả - trừ trường hợp của những siêu sao thất thế. Điều này làm cho nghĩa trang kia trở nên vô hình đối với người ngoài cuộc.

Trong cuộc sống hàng ngày, vì chiến thắng thể hiện rõ ràng hơn thất bại, nên bạn thường đánh giá cơ hội thành công cao hơn mức thực tế. Là một người ngoài cuộc, bạn (cũng như anh chàng Rick) rơi vào ảo tưởng và quên mất tỷ lệ thành công trên thực tế nhỏ đến như thế nào. Như bao người khác, Rick là một nạn nhân của thành kiến sống sót."

Trích "Nghệ thuật tư duy rành mạch"

Vậy ví dụ trên liên quan đến Trader như thế nào. Thực ra chúng ta có thể gặp thành kiến sống sót ở mọi khía cạnh của cuộc sống và thị trường tài chính không phải là một ngoại lệ. Mình là một người tìm hiểu về thị trường tài chính đặc biệt là Crypto và chứng khoán và hầu như bạn bè của mình đều biết điều đó. Bạn mình hay đặt câu hỏi rằng: “ Đầu tư vào Crypto và chứng khoán kiếm được nhiều tiền, giàu nhanh lắm phải không mày, bày tao chơi để tao làm giàu với”. Mình đã nghe câu nói này rất nhiều lần và mỗi lần như vậy mình chỉ gãi đầu không biết phải trả lời bạn mình như thế nào. Trong giai đoạn trước và sau khi bắt đầu đầu tư mình luôn lạc quan và tự tin mình sẽ kiếm được rất nhiều tiền và sẽ giàu rất nhanh, và rồi thị trường Crypto đã quật vỡ mặt mình, từ trên mây mình được một lần trở lại mặt đất.

Công việc kiếm tiền chưa bao giờ là một công việc dễ dàng cả, và trong thị trường tài chính – trò chơi zerosum game thì lại càng khốc liệt hơn nữa. Chúng ta luôn mơ một ngày trở thành Warren Buffett hoặc George Soros, nhưng hãy dừng lại một chút và suy tính xem thị trường này có bao nhiêu nhà đầu tư giống chúng ta? Hàng triệu người phải không nào và những người được như Warren Buffett hay George Soros chỉ đếm trên đầu ngón tay. Tỉ lệ thành công như những nhà đầu tư vĩ đại ấy là 1/ 1 triệu ( con số này có khi vẫn còn rất lạc quan ), nó gần tiệm cận bằng 0 mọi người ạ.

Tại sao chúng ta lại hình thành suy nghĩ lạc quan thái quá như vậy

Theo quan điểm của mình, nguyên nhân chính đến từ các phương tiện truyền thông đại chúng. Giới truyền thông luôn muốn mang lại cho độc giả thứ gì đó hay ho và phấn kích và các câu chuyện thành công, thần kì luôn là đề tài được họ tận dụng. Giới truyền thông hoàn toàn không có hứng thú đào bới quanh khu mộ của những kẻ không thành công và đó cũng không phải là phận sự của họ.

Các Trader mới vào nghề là những người dễ hình thành thành kiến sống sót nhất. Họ tiếp xúc với mạng xã hội quá nhiều, đôi khi bị ám ảnh với những câu chuyện thành công và tiếp xúc với thị trường chưa đủ lâu, từ đó sinh ra ảo tưởng về thành công cho chính mình. Lúc đó, họ chỉ thấy được phần nổi của tảng băng chìm, phần nổi là toàn những câu chuyện màu hồng và phần chìm thì ôi thôi nghe xong là không muốn đầu tư nữa. Và một sự thật phũ phàng, phần chìm của tảng băng lúc nào cũng lớn hơn phần nổi rất nhiều. Một khi chúng ta có mơ ước quá lớn mà lại không đủ năng lực thì đó là một câu chuyện vô cùng tệ hại.

"Thành kiến sống sót trở nên đặc biệt nguy hại khi bạn trở thành hội viên của “hội chiến thắng”. Thậm chí nếu thành công của bạn có được hoàn toàn là do tình cờ, bạn sẽ phát hiện ra những điểm tương đồng với những người chiến thắng khác và coi chúng là các “yếu tố” hay phẩm chất tạo nên thành công. Tuy nhiên, nếu từng một lần thăm viếng nghĩa trang thì bạn sẽ nhận ra rằng các cá nhân nằm ở đấy cũng sở hữu nhiều phẩm chất tạo nên thành công giống như bạn."

Trích "Nghệ thuật tư duy rành mạch"

Vậy chúng ta phải làm sao

Mình rất thích xem Shark Tank và tâm đắc với một câu nói của Shark Dzung Nguyễn. “Startup về công nghệ nên có những tham vọng lớn nhưng phải bắt đầu từ những việc nhỏ và thực tế”

Vâng trader cũng vậy, nên có những tham vọng lớn nhưng phải bắt đầu tư những việc nhỏ và thực tế. Chúng ta là những nhà đầu tư và ai cũng có tham vọng làm giàu từ thị trường tài chính nhưng trước khi muốn thành công hãy đánh giá rõ thực tế thị trường mình đang tham gia. Hãy thừa nhận một thực tế rằng, thành công chỉ thuộc về số ít người và số ít người đó là những người bình thường với nỗ lực phi thường.

Hãy đề phòng sai lầm bằng cách thường xuyên thăm viếng nghĩa trang của các thương vụ đầu tư, các dự án và các nhà đầu tư từng đầy hứa hẹn và lạc quan. Chuyến thăm ấy có thể buồn thật, nhưng nó sẽ giúp cho đầu bạn được sáng suốt và thực tế.

Xem thêm

>>Các loại hình scam trên thị trường Crypto và cách phóng tránh ( phần 1 )

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận
Chỉnh sửa lần cuối:
một bài viết rất hay, lúc mới bước chân vào thị trường tài chính mình cũng nhìn mọi việc đều màu hồng, mình đã có chén thánh, lại có niềm tin tất thắng, làm sao mà bại được. Kết quả thế nào các bác cũng biết rồi...

Giờ đang cố gắng bước ra khỏi nghĩa trang tài chính đây ;))

một bài viết rất hay, lúc mới bước chân vào thị trường tài chính mình cũng nhìn mọi việc đều màu hồng, mình đã có chén thánh, lại có niềm tin tất thắng, làm sao mà bại được. Kết quả thế nào các bác cũng biết rồi...

Giờ đang cố gắng bước ra khỏi nghĩa trang tài chính đây ;))
Chúc bác sớm hồi sinh nhưng lâu lâu cũng nên ghé thăm lại để tự nhắc nhở bản thân hehe

Chúc bác sớm hồi sinh nhưng lâu lâu cũng nên ghé thăm lại để tự nhắc nhở bản thân hehe
có khi phải in ra dán ở bàn làm việc quá :(, để tự răn mình.

không phải ngẫu nhiên mà đại ka Alexander Elder khuyên những nhà đầu tư mỗi buổi sáng nên tự nói với mình trước gương: tôi là nhà đầu tư thua lỗ và hôm nay tôi có thể gây ra những sai lầm nghiêm trọng trong quá trình trading.

ý nghĩa của câu nói đó cũng giống với triết lý mà bác chia sẻ ở đây. Cảm ơn bác một lần nữa.

có khi phải in ra dán ở bàn làm việc quá :(, để tự răn mình.

không phải ngẫu nhiên mà đại ka Alexander Elder khuyên những nhà đầu tư mỗi buổi sáng nên tự nói với mình trước gương: tôi là nhà đầu tư thua lỗ và hôm nay tôi có thể gây ra những sai lầm nghiêm trọng trong quá trình trading.

ý nghĩa của câu nói đó cũng giống với triết lý mà bác chia sẻ ở đây. Cảm ơn bác một lần nữa.
Mình cũng cảm ơn bác, thật vui khi những chia sẻ của mình lại có ý nghĩa cho người khác.

Chỉnh sửa lần cuối:
Đọc bài viết này của bạn lại nhớ tới cái survivorship bias này. Đúng là các trader đã quá tập trung vào những người thành công, đổi đời, mua nhà lầu xe hơi mà quên mất những người thua lỗ có khi nhiều gấp 10 (trong đó có bản thân họ).

https://spiderum.com/bai-dang/HIEU-UNG-THIEN-LECH-KE-SONG-SOT-GIOI-VA-XUAT-CHUNG-5gj
Cảm ơn bác đã chia sẻ, em cũng hay đọc Spiderum, Việt Nam cần nhiều trang như Spierum để lan tỏa tri thức đến mọi người hơn nữa

Còn nếu bác nào ko có đủ điều kiện đi thăm viếng nghĩa trang thường xuyên thì hãy đứng trước gương & tự chất vấn bản thân

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 235 Xem / 13 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,082 Xem / 41 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,289 Xem / 41 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 353 Xem / 7 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,327 Xem / 84 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên