Vì sao trader theo phân tích kỹ thuật cũng phải xem tin tức hay đọc phân tích cơ bản?

Vì sao trader theo phân tích kỹ thuật cũng phải xem tin tức hay đọc phân tích cơ bản?

DuongHuy

Administrator
Thành viên BQT
28,187
153,368
Nhiều anh em hỏi tôi rằng "Em là dân phân tích kỹ thuật, vậy em coi tin làm gì. Em đâu có đánh tin"....Bài này tôi sẽ giải đáp vấn đề đó cho anh em theo quan điểm của cá nhân tôi. Tôi nghĩ rằng biết thêm về phân tích cơ bản hoặc xem tin tức là không thừa cho các bạn trader.

Một số quan điểm của tôi cho vấn đề trader thuần phân tích kỹ thuật có cần xem tin tức hay phân tích cơ bản

Thị trường chạy bởi tin tức

Thị trường này được tạo lập bởi số đông, bởi bầy đàn, hùa nhau chạy theo 1 hướng nào đó. Vậy cái gì làm cho cả đàn này chạy? Đó làm tâm lý, hoặc cụ thể hơn là tham và sợ. Tham và sợ lại đến từ các tác động của thông tin. Tin tốt làm người ta tham. Tin xấu là người ta sợ. Tin tức tác động đến tâm lý, tâm lý tác động đến hành động, hành động buy sell làm giá chạy, từ đó sinh ra cái biểu đồ giá. Chúng ta thấy các master trader toàn là các bậc thầy về đoán định tâm lý của người trade, để đi trước 1-2 bước gì đó. Còn về big boy thì có thuyết âm mưu cho rằng họ tự tạo ra tin tức để dẫn dắt bầy đàn theo ý của họ. Tiêu biểu nhất và dễ thấy nhất là ở thị trường crypto, nơi mà các big boy xỏ mũi thị trường liên tục bằng các tin tức trên trời dưới biển.

Do thị trường chạy bởi tin tức, trader chúng ta để ý đến tin tức là không thừa.

"Trader hãy trade theo câu chuyện hiện tại trên thị trường"

Câu trên là của anh Viet Currency, một đàn anh mà tôi hay đọc bài cách đây chục năm. Anh VC nói "Trader phải tìm ra câu chuyện nóng nhất hiện tại và trade theo nó". Ví dụ, câu chuyện cho cho USD nóng nhất là khả năng FED nâng rate vào tháng 6 tới. Trong khi các nước lớn khác chưa nâng rate, mà FED thì nâng rate, rõ ràng USD có sức hút hơn. Điều này tạo ra cái gọi là " buy rumors, sell news" ( mua tin đồn, bán tin thật) là market nó chạy. Người ta sẽ đổ vào USD trước để đón đầu cái tăng rate này và nó làm USD tăng trước giờ tin ra. Nếu nắm được câu chuyện hot của market hiện tại, anh em sẽ dễ tìm được 1 cái trend thuận để đi, đặc biệt nếu anh em trade swing, cầm lệnh vài ngày, thì cũng tự tin hơn đôi chút vì chúng ta đang bơi xuôi dòng.

Biết tin để "né" hoặc để có giải pháp phù hợp

Ví dụ anh em đang định vào lệnh đồng EUR, nhưng sắp tới giờ có tin ECB, thì anh em có vào lệnh không? Tôi thì không. Chả dại gì cầm đèn chạy trước ô tô cả. Cứ để ECB xì tin ra, market yên ổn rồi vào. Không cần xăm mình làm gì. Nếu anh em không trade tin thì vẫn cứ phải nhìn lịch tin, để mà "né" hoặc để biết cách xử lý, nếu đang có lệnh mà sắp tới giờ tin. Lúc đó mình có thể chốt lệnh 1 phần, chốt hết, hoặc kéo dừng lỗ chặt hơn, hoặc hedging...tùy thích để giảm thiểu rủi ro.

Nắm tin sẽ dễ tìm ra cặp trade tốt hơn

Trong 1 kinh nghiệm của Kathy Lien có ghi trong quyển sách gì đó mà tôi quên rồi, có dịch trên diễn đàn rồi, thì chọn cặp trade thì nên chọn cặp tiền mà có đồng tiền mạnh nhất cặp với đồng tiền yếu nhất, xu hướng nó sẽ đẹp hơn. Ví dụ anh em thấy Mỹ muốn nâng rate mà Úc muốn hạ rate chẳng hạn, thì rõ ràng cái chênh lệch rate nó dãn ra, làm USD tăng và AUD giảm là có thể, từ đó cặp AUDUSD tiềm năng xuống rõ hơn. Lúc này ta short cặp AUDUSD nếu có tín hiệu về phân tích kỹ thuật nữa là đẹp.

Biết và hiểu tin tức thì đi ... chém gió sướng lắm

Nói thiệt, ngồi với các em gái mà anh em chém nến doji, chém đường xu hướng, chém bollinger band thì khác nào anh em mới...ở trại tâm thần ra. Các em gái sẽ chạy ngay ra chỗ khác và khóc thét lên, tưởng như anh em đang nói ngôn ngữ của loài nào đó mà không phải loài người. Nhưng nếu anh em nói về GDP, nói về FED, nói về tiêu dùng cá nhân, nói về bảng lương phi nông nghiệp, các em gái sẽ tưởng anh em làm trong...bộ tài chính hay ban nghiên cứu ngân sách trung ương gì đó. Hình ảnh của anh em sẽ trở nên lung linh. Biết đâu anh em thoát được kiếp FA nhờ vào việc hiểu biết tin tức thị trường

Nhưng mà xử lý như thế nào nếu tin ra một đăng và giá chạy 1 nẻo?

Cái này xảy ra hoài. Tức là nhiều khi tin tốt nhưng giá giảm, tin xấu nhưng giá tăng. Anh em bối rối không biết phải làm sao. Vụ này Boris Schlossberg đã nói rồi và tôi đồng ý với anh, đó là "Nếu giá và tin ngược nhau thì chúng ta đi theo giá". Đơn giản vì giá là tổng hòa sự suy nghĩ của bầy đàn trên thị trường. Tin mình thấy xấu nhưng giá đi lên chứng tỏ là đám đông thấy nó không xấu, hoặc không quá xấu.

Hoặc nếu tại thời điểm ra tin mà chúng ta thấy hỗn loạn, tin 1 đằng giá 1 nẻo thì chúng ta ...không thèm trade. Ngưng 1 tin hoặc ngưng trade 1 ngày chả sứt mẻ gì của chúng ta cả. Cứ bối rối, không nhìn ra hướng thì không trade, thế thôi, hoặc kiếm cặp tiền khác để trade, hoặc bật TraderViet lên ngắm hình của tôi, sẽ giúp anh em xoa dịu nỗi đau không được trade.

Đây là vài kinh nghiệm của tôi về vấn đề vì sao trader phân tích kỹ thuật mà vẫn phải xem tin tức hoặc phân tích cơ bản. Anh em có kinh nghiệm gì hay thì chia sẻ luôn cho cộng đồng nhé

>> Tổng hợp 10 quy tắc giao dịch hàng đầu dành cho Trader

>> Chiến thuật giao theo tin tức: Ngon nhưng không dễ ăn!

Happy and safe trading !!!

Giới thiệu sách Trading hay
Khám phá Nghệ thuật Giao dịch Tiền tệ Chuyên nghiệp

Sách được viết bởi FX Trader chuyên nghiệp, có gần 30 năm giao dịch Forex cho các ngân hàng lớn thế giới như Citi, Nomura hay HSBC, đồng thời từng trading cho quỹ đầu cơ có vốn hàng chục triệu đô la
Mình có cùng suy nghĩ với chủ thớt, phân tích cơ bản & phân tích kỹ thuật phải đi cùng nhau.
Lúc mới bước chân vào thị trường crypto, lười đọc tin tức với lại có ý nghĩ là tin tới dc với mình thì đã là tin cũ, trade theo tin là chắc cú làm mồi cho bọn cá mập, nên cứ nhè vào phân tích kỹ thuật mà trade thui.
Kết quả là rất nhìu lần, tín hiệu kỹ thuật báo xu hướng giảm/tăng rõ mồn một mà giá thì chạy ngược vì 1 cái tin trời ơi đất hỡi.

"Nếu giá và tin ngược nhau thì chúng ta đi theo giá".
"Nếu tại thời điểm ra tin mà chúng ta thấy hỗn loạn, tin 1 đằng giá 1 nẻo thì chúng ta ...không thèm trade"
2 điều này cũng là chiến lược hiện tại của mình đang tuân theo.

Tại thời điểm ra tin thôi bác. Sau đó tin đi vào market rồi thì ta lại lôi TA ra xử lý tiếp
Em lại ko nghĩ vậy. TA là miếng mồi nơi đầu dây câu. Rỉa thì oke chứ đớp là toi. Em có cách đánh khác ko TA mà cũng ko FA.

Em lại ko nghĩ vậy. TA là miếng mồi nơi đầu dây câu. Rỉa thì oke chứ đớp là toi. Em có cách đánh khác ko TA mà cũng ko FA.
Uh mỗi người 1 quan điểm. Mèo trắng mèo đen miễn bắt được chuột

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 529 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 120 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,216 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 231 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 487 Xem / 38 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên