Vì sao Trading không được xem là một ngành chính quy khi bạn học đại học?

PepePips

Active Member
582
5,330
Thử gõ cụm từ "learn trading in university" trên google, bạn sẽ tìm thấy đến 115 triệu kết quả tìm kiếm, nhưng hầu hết các trang mà bạn tìm thấy lại là các khóa học tư nhân hay website của các thầy dạy Trading. Bạn không hề tìm thấy một trường đại học nào dạy chuyên ngành Trading (ngoại trừ đại học Golden Gate).

Với các trường đại học lớn khác của Mỹ như các trường thuộc khối Ivy League (các trường danh giá nhất), bạn sẽ không tìm thấy thông tin nào về ngành Trading. Có chăng là các lĩnh vực mang tính học thuật khác về thị trường tài chính như chuyên gia quản lý quỹ, quản lý tài sản v.v... Các ngành học này chủ yếu dạy về phân tích cơ bản chứ không học phân tích kỹ thuật. Tại sao lại có chuyện như vậy?

vi-sao-trading-khong-duoc-xem-la-mot-nganh-chinh-quy-traderviet.jpg

Thực ra rất dễ giải đáp thắc mắc này cho anh em. Theo mình, phần nhiều nguyên nhân là do môi trường đại học không phù hợp để đào tạo Trader. Mặc dù có rất nhiều quỹ giao dịch lớn trên thế giới sử dụng phân tích kỹ thuật nhưng có lẽ chẳng ai đào tạo phân tích kỹ thuật trong Đại học cả.

Phân tích kỹ thuật không được xem trọng tại các trường Đại học

Đại học là môi trường học thuật, sinh viên sẽ được học những kiến thức đã được kiểm chứng. Vì lý do này, khi bạn học Đại học, bạn sẽ được học những môn liên quan đến phân tích cơ bản nhiều hơn. Học phân tích cơ bản, bạn có thể giải thích vì sao thị trường hình thành và thị trường di chuyển vì những yếu tố nào tác động.

Nhưng với phân tích kỹ thuật, người học không tìm thấy chứng cứ xác thực nào từ các công cụ này cả. Bạn có từng tìm thấy nghiên cứu nào chứng minh tính hiệu quả của mô hình nến? Đường MA hay chỉ báo RSI chưa? Có chăng đó là nghiên cứu mang tính thống kê và không giải thích được quy luật vận động của thị trường như phân tích cơ bản.

vi-sao-trading-khong-duoc-xem-la-mot-nganh-chinh-quy-traderviet-1.png

Chính vì bản chất mang tính xác suất và rủi ro cao của công việc này, nhiều giảng viên không chấp nhận việc đào tạo ngành này trong môi trường Đại học và xem nó như trò cờ bạc dù có nhiều quỹ giao dịch trên thế giới thành công với các phương pháp phân tích kỹ thuật.

Trading liên quan đến kỹ năng, Đại học tập trung vào kiến thức hàn lâm

Hẳn là bạn cũng biết Trading thành công phụ thuộc nhiều vào tâm lý của Trader và cách quản lý vốn hơn là phương pháp giao dịch. Chỉ hai chủ đề này cũng khiến cho Trading trở thành một ngành học quá mù mờ với những người thích tìm hiểu về nó. Ví dụ, nếu bạn muốn làm chủ tâm lý, chẳng ai giúp bạn được ngoài chính bạn. Còn kiến thức về quản lý vốn, bạn có thể tự học được nhưng một mình môn học này không thể đại diện cho ngành Trading.

Mặc dù không được đào tạo ở Đại học, nhưng nếu anh em Trader muốn làm việc tại các vị trí trong các quỹ giao dịch, anh em chọn một con đường khác. Ví dụ, anh em có thể học lấy bằng cấp liên quan đến lĩnh vực tài chính, tự mài dũa kỹ năng Trading và xin thực tập tại một quỹ giao dịch nào đó. Đây là con đường mà nhiều Trader tại Mỹ lựa chọn.

Hy vọng bài viết này đã giải đáp một số thắc mắc cho anh em.

Xem thêm

>> Học Trading trực tuyến và được cấp bằng đại học chính quy cho anh em Trader Việt Nam

>> Học lấy bằng chuyên ngành Trading chính quy tại Đại học, tại sao không?

Giới thiệu sách Trading hay
Nhật Ký Giao Dịch Thực Chiến của Phù Thủy Thị trường Tài Chính

Sách chia sẻ 05 tháng giao dịch thực tế trên thị trường tài chính, sử dụng Price Action và Mô hình Biểu đồ của Phù thủy trader Peter Brandt, người có gần 50 năm kinh nghiệm trading và đạt lợi nhuận bình quân 68% lợi nhuận mỗi năm
Theo em là do nó k phải là ngành giúp xã hội phát triển, martket = 0 thì làm sao phát triển được, trái ngược hoàn toàn với những ngành khác

Em cũng có học ptkt trên trường đại học, nhưng chỉ là điểm qua cho biết
Một lý do nữa là giảng viên chưa nghiên cứu về ptkt kĩ càng nên ko dám dạy, chương trình ko yêu cầu mắc gì phải nghiên cứu :)

Trường đại học là kiến thức hàn lâm, rất đúng, chính vì thế không dám tuyển thầy tào lao ( hiện có cả đống ở Viẹt nam nè), vì nếu dạy sẽ làm mất uy tín thương hiêu của trường, còn thầy mà giỏi thật thì ổng đi mở quỹ luôn rồi, dạy làm gì ?

Trường thường dạy chính quy như phân tích cơ bản, chứ ptkt thì tà đạo rồi, sao đưa vào giảng dạy được. Nhờ vậy mới có diễn đàn TDV như hôm nay - trường học Forex lớn nhất Việt Nam :cool:

Theo ý kiến cá nhân em thì nó chưa được nghiên cứu thành một bộ môn thực thụ thôi ạ. Chứ nếu nói nó tà đạo thì không đúng đâu, vì trên thế giới người ta có bằng CMT dành cho dân phân tích kỹ thuật đó ạ.

Nói thế chứ, môi trường học nó cũng chỉ là 1 lý do. Lý do còn lại vẫn là đóng tiền học phí, chẳng ai dạy một thứ rất rất đắt đỏ như thế được.

Theo ý kiến cá nhân em thì nó chưa được nghiên cứu thành một bộ môn thực thụ thôi ạ. Chứ nếu nói nó tà đạo thì không đúng đâu, vì trên thế giới người ta có bằng CMT dành cho dân phân tích kỹ thuật đó ạ.
yes, đồng ý với bác. Em dùng từ tà đạo cho vui chứ ý em là ptkt giống như nhạc underground, chưa được công nhận chuyên môn thôi.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 747 Xem / 43 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 162 Xem / 2 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,900 Xem / 14 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 212 Xem / 19 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,439 Xem / 86 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên