Vì sao tư duy tích cực hay lực hấp dẫn sẽ không giúp Trader thành công?

khapham1010

Active Member
639
4,965
Bạn đã biết về tư duy tích cực hay lực hấp dẫn được nhắc nhiều trong các sách dạy kỹ năng mềm hiện nay? Cơ bản thì đây là một dạng tư duy giúp bạn cảm thấy lạc quan về mọi thứ. Giống như anh chàng AQ trong truyện của Lỗ Tấn, bạn sẽ luôn tự mình thay đổi suy nghĩ của mình theo hướng tốt dù trong bất kỳ tình huống nào.

Một ví dụ đơn giản cho tư duy tích cực kiểu AQ như thế này: khi bạn thấy một cô gái xinh đẹp, bạn bước đến và trò chuyện với cô gái đó để xin số điện thoại mặc dù cô ấy đã có bạn trai, đó là một suy nghĩ tích cực. Hoặc khi bạn nhìn vào trong gương và tự khen mình là người đẹp trai nhất thế giới, thì đó cũng là suy nghĩ tích cực.

Tư duy tích cực nhìn chung không xấu, nhưng từ ví dụ mình nêu, bạn có thể thấy suy nghĩ tích cực cũng rất nguy hiểm. Nó khiến người ta dễ ảo tưởng sức mạnh, kỳ vọng không thực tế, đem lại những hậu quả còn nghiêm trọng hơn khi bạn thất bại.

Trong Trading, tư duy tích cực sẽ biểu hiện bằng cách bạn tự nghĩ mình giỏi khi giao dịch thắng được một vài lệnh, bạn bắt đầu từ bỏ những quy tắc quản lý vốn để trade lot lớn hơn với mong muốn kiếm lợi nhuận nhanh hơn... Tệ hơn nữa, bạn vẫn ảo tưởng mình là Trader giỏi khi dính stoploss liên tục và vẫn tin vào luật hấp dẫn sẽ giúp bạn kiếm được nhiều tiền từ thị trường.

Trading chắc không đơn thuần như việc bạn "cầu nguyện" và tin rằng lực hấp dẫn của vũ trụ sẽ giúp lệnh giao dịch tiếp theo của bạn chạm mức chốt lời? Nếu không chắc Trader nào cũng đã dễ dàng kiếm được tiền từ thị trường. Anh em Trader tất nhiên không thể để cảm xúc tiêu cực tác động tới suy nghĩ của mình, vì tiêu cực quá thì bạn cũng không thể trade thắng được. Nhưng tư duy tích cực một cách lệch lạc cũng không phải là cách đúng.

Nếu bạn là Trader mới hoặc đang có ý định nghiên cứu về tâm lý giao dịch để cảm thấy bình tĩnh hơn khi trade, mình xin có một lời khuyên nên tạm gác lại chủ đề này nếu kỹ năng giao dịch của bạn vẫn chưa đầy đủ. Khi kiến thức và kinh nghiệm của Trader vẫn còn nhiều lỗ hổng thì mình tin một tâm lý giao dịch tốt cũng không thể giúp bạn nhanh chóng gặt hái thành công.

Happy and safe trades!

Xem thêm

>> Trader chuyên nghiệp nghĩ gì về thị trường tiền điện tử?

>> Trước cả Bitcoin đã từng có đồng tiền tương tự xuất hiện, nhưng tiếc rằng nó đã bị khai tử

Giới thiệu sách Trading hay
Đánh Bại Thị Trường Forex - Tư duy khác biệt và các kỹ thuật giao dịch của chuyên gia quản lý quỹ triệu đô

Sách chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm trading từ một chuyên gia quản lý quỹ, cùng các kỹ thuật giao dịch giúp quỹ này đứng trong top nhiều năm
Không chỉ trong trading, các việc khác cũng vậy thôi: tư duy tích cực kg thay thế việc kiến thức kỹ năng bị thiếu hụt.
Ai cũng mong muốn thành công nhưng nguyên liệu để thành công là gì?

Giống trong kinh doanh thôi, sản phẩm là yếu tố quyết định, sản phẩm k tốt mà cứ AQ mọi chuyện sẽ tốt thôi cũng bằng thừa

Không chỉ trong trading, các việc khác cũng vậy thôi: tư duy tích cực kg thay thế việc kiến thức kỹ năng bị thiếu hụt.
Ai cũng mong muốn thành công nhưng nguyên liệu để thành công là gì?
nguyên liệu thành công của các thánh tư duy tích cực là chỉ nghĩ và... không làm gì cả!

tư duy tích cực nhiều mà đến lúc hành động lại chẳng làm gì cả thì cũng bằng 0 hết thôi

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 808 Xem / 25 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 404 Xem / 28 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 354 Xem / 11 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 375 Xem / 17 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,706 Xem / 76 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên