[Viet Currency] Cách tìm điểm thoát ra và nên mua và bán ở giá nào thì có lợi nhuận

[Viet Currency] Cách tìm điểm thoát ra và nên mua và bán ở giá nào thì có lợi nhuận

captainfx

Editor
Trial mod
2,025
13,194
Xin chào các bạn

Tôi xin lược trích tiếp vài ý hay trong tập tài liệu của lão đại Viet Currency về những vấn đề liên quan đến Trading. Mời các bạn đồng đạo cùng thưởng lãm

Khi nào thì nên thoát ra? (Ý là chốt lệnh để chạy)

Đây không những là một câu hỏi khó, mà là một câu hỏi KHÔNG THỂ trả lời được. Nếu chúng ta ai cũng trả lời được câu này thì không ai THUA trong trading cả. Vấn đề ở đây là bác chọn cho mình một điểm để đi ra. Và nếu bác hên thì có thể điểm đó rất gần với the top (đỉnh). Ngược lại, nếu bác không hên thì đành chấp nhận vậy thôi. Trong chúng ta không ai biết KHI NÀO & BAO CAO (tăng bao nhiêu) mà giá cổ phần sẽ đi lên.

Diễn giải : Ý anh Viet Currency là việc tìm ra cái THỜI ĐIỂM chính xác để chốt lệnh là 1 điều không tưởng. Nếu chốt được đúng đỉnh trong xu hướng lên thì đó là HÊN. Không ai có thể phân tích dự đoán chính xác THỜI ĐIỂM và MỨC ĐỘ BIẾN ĐỘNG của một sản phẩm nào đó.

Về việc nên mua hay bán giá nào thì có lợi nhuận

Tôi là một người trader thuần túy. Dân chuyên môn đánh trận. Khả năng duy nhất mà tôi có được là đi kiếm cái sợ (FEAR) và tham (GREED) của người khác trong thị trường để làm lợi cho mình. Với tôi không có giá gì là mắc, mà cũng không có giá gì là rẻ. Tất cả chỉ nằm trong câu hỏi. Nếu tôi mua bây giờ thì tôi có thể bán được không. Tôi chỉ chú ý vào sự khác biệt của hai giá bán và mua. Phần còn lại thì không cần biết. Theo những người như tôi thì GIÁ LÀ MỘT KHÁI NIỆM (perception), chứ không phải là một GIÁ TRỊ (value) của một vật nào đó. Tôi có thể từ chối không mua một blue chip stock ở một giá rẻ mạt. Nhưng ngược lại, tôi sẵn sàng mua một cổ phiếu đó ở một giá trên Trời. Miễn sao là khi tôi mua xong thì tôi có thể bán nó để lấy lời.

Diễn giải: Giá cả chỉ là một khái niệm thôi. Đối với Trader, việc mua hay bán một sản phẩm nào đó không phải dựa vào giá của sản phẩm đó, mà dựa vào yếu tố là mua vào thì giá có khả năng tăng nữa để chốt lời không, bán ra thì giá có khả năng giảm nữa để chốt lời không. Nhìn chung, nên nhìn cái hướng có thể xảy ra sau khi vào lệnh, chứ không phải nhìn cái giá hiện thời.

Tham khảo Tài liệu Anh Viet Currency

Giới thiệu sách Trading hay
Trading In The Zone - Thực hành Kiểm soát Cảm xúc bằng Tâm lý học Hành vi trong Đầu tư và Giao dịch Tài chính

Là quyển sách Top 1 toàn cầu về chủ đề đầu tư/trading, Trading In The Zone giúp thấu hiểu và quản trị cảm xúc cũng như giữ vững kỷ luật khi tham gia thị trường tài chính, nhằm nâng cao trình độ và hiệu quả đầu tư lên mức cao nhất có thể
Anh Việt có nói câu đại loại như này: Pro Trader họ hèn lắm, họ chỉ đi trước người bình thường nửa bước và chẳng bao giờ muốn đi tìm điểm top anh bottom cả, họ chỉ ăn đoạn giữa thôi.. vậy là quá đủ giàu rồi!

Học cách ăn đoạn giữa thôi mà lâu lâu nó vẫn quay lại đập cho mấy nhát lại phải nhả ra, ngày mỗi cặp ăn 10 pips thôi kiếm 3 cặp 30 pips đủ rùi ^^!

Vậy chắc cháy tk từ 2010 cmnr
Nhìn chung thì các bài viết của anh này chung chung quá
Anh VC là người chia sẻ nhiều kinh nghiệm hay nhất trong giai đoạn 2007 - 2010. Nghe đồn thì anh học trading từ các trading desk tại wall str. Sau này anh làm tư vấn cho 1 quỹ đầu tư. Theo luật thì làm tư vấn không được đưa những tin liên quan ra ngoài nữa nên a không làm diễn đàn nữa. (nghe đồn vậy)
Các bài viết của anh, theo quan điểm của mình, là rất bổ ích. Còn hữu ích hay không thì chắc tùy người bạn ạ

trình độ như lão vietcurrency ko là triệu phú dollar thì thôi chứ cháy gì nổi với lão ý, coi lại mấy pdf mà anh em sưu tầm lại những đoạn comment của hắn thì hiểu rõ hơn, hiện nay anh em nên theo dõi và đọc facebook của Ms Phương Thơ nữa, cũng là 1 cao thủ rất khủng, chuyên mảng chứng khoán mẽo

điểm chốt lời -cắt lỗ ở đâu thì đíu ai mà biết dc :D
còn việc đầu tư ở phân khúc giữa cũng chịu luôn :eek: vì đã xác định dc đâu là giữa núi thì cũng đồng nghĩa ta đã rõ đỉnh núi-chân núi hình dáng thế nào :D
để giải thích vấn đề này có khi phải viện dẫn toàn bộ quá trình hình thành của lịch sử vũ trụ đấy ...ae ah :oops:
tốt nhất nên giới hạn lòng tham của bản thân -để biết rút chân cho đúng lúc
@ thiết nghĩ trade là 1 quá trình dài , nên chẳng phải vội vàng làm gì .:cool:

E hỏi ngu tí.các kiến thức trog nhón mình chủ yếu dùng cho forex thôi ạ. Forex vs chứng khoán cách chơi khác nhau nhìu ko ạ. Tham gia thị trường nào tốt hơn ạ

[
E hỏi ngu tí.các kiến thức trog nhón mình chủ yếu dùng cho forex thôi ạ. Forex vs chứng khoán cách chơi khác nhau nhìu ko ạ. Tham gia thị trường nào tốt hơn ạ
Tùy vào bạn máu me cái gì, thích nhảy liên tục thì Forex, bên chứng thì cứ tà tà mà đánh, ko lo cháy tài khoản, còn bên Forex thì cháy có khi trong 1 nốt nhạc ( vốn + lợi nhuận bốc hơi )

[

Tùy vào bạn máu me cái gì, thích nhảy liên tục thì Forex, bên chứng thì cứ tà tà mà đánh, ko lo cháy tài khoản, còn bên Forex thì cháy có khi trong 1 nốt nhạc ( vốn + lợi nhuận bốc hơi )
A ơi. Chơi forex tốn nhìu thời gian hơn ạ. Vốn thường cần lớn ko ạ, mức độ sinh lời nhanh hn nhưg mệt ạ. Chứng khoán ở vn e thấy hơi phi logic

A ơi. Chơi forex tốn nhìu thời gian hơn ạ. Vốn thường cần lớn ko ạ, mức độ sinh lời nhanh hn nhưg mệt ạ. Chứng khoán ở vn e thấy hơi phi logic

Những câu hỏi của bạn hầu hết được trả lời trong phần lớp học của diễn đàn. Quan điểm cá nhân mình là bạn nên tìm hiểu rồi tự mình so sánh thôi, xem mảng nào phù hợp với mình hơn là nghe theo lời người khác (kinh nghiệm của họ nhiều khi mang tính chủ quan).

Câu hỏi vốn cần lớn ko? khó trả lời, những năm 2006 thì đầu tư chứng khoán cứ mua là có lợi nhuận, còn năm 2011 thì lại khác hoàn toàn.
Bản thân vốn bao nhiêu là đủ thì bạn phải xem mình có thể mất số tiền bao nhiêu mà không ảnh hưởng đến cuộc sống của mình.
100U, 1000u, 10.000U bạn có thể mất bao nhiêu?
Biết nhiều người có lời, và kiếm được từ thị trường đó, nhưng số thua lỗ và mất tiền còn nhiều hơn gấp bội lần

Giống nhau cả, đều là thị trường tài chính. Thị trường BDS cũng tương tự luôn
Giống ở đây nghĩa là đều là thị trường tài chính nên quy luật ptkt, ptcb đều như nhau. Còn tùy đặc thù mỗi loại sẽ có 1 số cái khác nhỏ

Quan điểm của mình là không cần bán ở đỉnh (mấy ai làm được). Bán ở gần đỉnh là được rồi. Quan trọng là mình chấp nhận lỗ 1 thì lãi được 2 được 3.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 619 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 145 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,225 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 258 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 495 Xem / 38 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên