[Viet Currency] Kinh nghiệm quản lý rủi ro về khối lượng nên vào trên mỗi lệnh

captainfx

Editor
Trial mod
2,025
13,194
Trích tài liệu Viet Currency
Câu hỏi: Theo kinh nghiệm thì mỗi lần trade mình trade bao nhiêu lots. Tính theo % của balance hay sao?

Trả lời: Tôi không có trade theo một phần trăm nhất định nào. Có nghĩa là chỉ risk 10 hay là 15% theo sách vở dạy. Sách vở định nghĩa Risk là số tiền bạn bỏ ra so sánh với số tiền bạn CÓ THỂ kiếm được. Thí dụ như là bạn nghĩ bạn sẽ bỏ ra 1 đồng để kiếm 2 đồng. Risk/Reward ratio là 1:2. Cái đó đúng chứ không sai trên phương diện toán học. Tôi thì khác. Tôi không định nghĩa risk qua sự so sánh số tiền bạn bỏ ra và số tiền bạn có thể kiếm. Tôi định nghĩa risk qua positions của chart. Thí dụ như là cặp tiền nào đang có một set up rất tốt để go long/short. Formation của nó hiện tại nói lên cho bạn biết là sát xuất thắng sẽ rất cao. Khi gặp được một formation như thế thì tôi vào thử với chừng 5 lots, hay là 500.000. Nếu nó xác định ý nghĩ của tôi là đúng thì tôi leverage tối đa vào. Cốt ý của tôi là đánh thật mạnh khi signal đã có. Chỉ trong vòng nữa tiếng đến một tiếng là tôi ra. Risk đối với tôi không phải là số tiền bỏ ra so sánh với số tiền kiếm được, mà là THỜI GIAN tôi nằm trong market mới thật sự là risk. Nói cách khác, Risk là khi bạn liệng tiền vào thị trường là risk rồi. Thời gian càng ngồi trong đó ít thì risk càng ít, chứ không phải là một sự so sánh số tiền có thể mất và số tiền có thể kiếm được. Dĩ nhiên mỗi một người trong chúng ta có một định nghĩa riêng về risk. Bạn trade lâu tự nhiên sẽ có một cái nhìn riêng cho mình. Sách vở chỉ giúp bạn lúc đầu thôi. Trading là một nghệ thuật, và nghệ thuật thường được phát huy bởi tài năng của người sử dụng, chứ không phải của một cái gì khác.
[TBODY] [/TBODY]

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
Theo những gì em đọc được thì bất kì system nào đều có khoảng thời gian drawdown. Nếu quản lý vốn theo cách của bác, theo em hiểu nếu vào khoảng thời gian drawdown thì phải xử lý thế nào ạ, bởi trader ko thể biết dc khoảng thời gian đó khi nào sẽ tới nếu đánh mạnh như vậy khả năng chết rất cao?

....Risk là khi bạn liệng tiền vào thị trường là risk rồi. Thời gian càng ngồi trong đó ít thì risk càng ít ...

Nói thật, bác nào theo VC coi chừng tài khoản. Tôi mới chơi thôi nhưng tôi thấy quan điểm của VC rất lạ và có vẻ ko an toàn. Đồ rằng VC viết bài để phục vụ Big Boys :)
Đương nhiên đó là quan điểm riêng của tôi thôi.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 668 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 158 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,226 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 281 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên