Với tỷ lệ R:R là 3:1, số tiền lời lỗ trung bình lần lượt là $35 và $28, tại sao tôi vẫn thất bại?

Với tỷ lệ R:R là 3:1, số tiền lời lỗ trung bình lần lượt là $35 và $28, tại sao tôi vẫn thất bại?

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,294
32,446
Xin chào cả nhà!

Bài này mình dịch từ Quora của tác giả Travis Biziorek là một blogger và là một Forex trader tại California nha mọi người...

----------------------------

Nói điều này ra không vui tí nào, nhưng tôi cần phải nói ra:

Chiến lược của bạn chỉ là thứ rác rưởi.

Làm sao tôi có thể nói ra điều đó thậm chí khi tôi còn không biết chiến lược của bạn là gì? Bởi vì câu hỏi của bạn đã cho tôi một số thông tin quan trọng.

Với tỷ lệ R:R (risk:reward) là 3:1 cùng với lợi nhuận trung bình là $35 và thua lỗ trung bình là $28. Rõ ràng, chiến lược của bạn không hề tốt.

Hãy nghĩ về những gì bạn nói cùng tỷ lệ R:R là 3:1 - bạn nói với tôi rằng mỗi lần bạn giao dịch, lợi nhuận mục tiêu của bạn gấp 3 lần khoảng cách của stop loss.

Vậy trong một thế giới hoàn hảo, nếu mỗi giao dịch của bạn hoặc là dính stop loss, hoặc là chạm lợi nhuận mục tiêu, thì số tiền lợi nhuận trung bình của bạn sẽ gấp 3 lần số tiền thua lỗ trung bình của bạn.

Nhưng trên thực tế, lợi nhuận trung bình của bạn chỉ bằng 1,25 lần thua lỗ trung bình của bạn ($35/ $28 = 1,25).

Hơn nữa, với những thông tin bạn cung cấp, tôi còn biết rằng tỷ lệ chiến thắng của bạn không thể lớn hơn 44,44% bởi vì tại tỷ lệ chiến thắng đó, bạn sẽ kiếm được $0.

Điều này không phải là vấn đề. Việc thua lỗ nhiều hơn chiến thắng không phải là vấn đề nếu như tỷ lệ R:R có thể bù đắp cho nó. Vậy bạn đã mắc sai lầm tại đâu?

1. Stop loss của bạn có thể không hợp lý.

Voi-ty-le-R-R-la-3-1-so-tien-loi-lo-lan-luot-la-$35-va-$28-tai-sao-toi-van-that-bai-TraderViet1.png

Mạo hiểm 1 pip để kiếm về 3 pips là một tỷ lệ R:R tuyệt vời, nhưng khả năng bạn phải dừng cuộc chơi sớm là rất cao.

Nếu bạn không cho các giao dịch không gian để "thở" thì bạn sẽ tự đặt mình vào các tình huống khó khăn ngay từ đầu.

2. Có lẽ bạn dời stop loss quá sớm.

Voi-ty-le-R-R-la-3-1-so-tien-loi-lo-lan-luot-la-$35-va-$28-tai-sao-toi-van-that-bai-TraderViet2.jpg

Tôi đã thấy rất nhiều trader di chuyển stop loss của mình để hòa vốn hoặc thắt chặt khoản lỗ tiềm năng một khi giao dịch của họ có được một chút lợi nhuận.

Nếu bạn bắt đầu với tỷ lệ R:R là 3:1, hãy cam kết với nó. Hãy để giao dịch của bạn đi đếm điểm dừng lỗ hoặc lợi nhuận mục tiêu, chứ đừng để nó ở lưng chừng.

3. Bạn chốt lời quá sớm.

Voi-ty-le-R-R-la-3-1-so-tien-loi-lo-lan-luot-la-$35-va-$28-tai-sao-toi-van-that-bai-TraderViet3.jpg

Đây là một kịch bản rất có thể xảy ra khi chiến thắng trung bình của bạn chỉ bằng 1,25 lần thua lỗ trung bình của bạn ngay cả với tỷ lệ R:R là 3:1.

Có rất nhiều lý do khiến mọi người cắt giảm lợi nhuận của họ, nhưng nói chung, đó là vì họ sợ giao dịch và không muốn nhìn thấy lợi nhuận (sắp được chốt) của mình bỗng chốc ra đi vì thị trường đảo chiều.

Lời khuyên của tôi sẽ là...

Hãy thực hiện 10 giao dịch tiếp theo với stop loss và take profit như bình thường. Nghĩa là vẫn với tỷ lệ R:R là 3:1.

Sau đó, đừng động vào giao dịch của bạn.

Đừng chốt lời quá sớm, cũng đừng dời stop loss của bạn. Hãy để giao dịch kết thúc với mức dừng lỗ hoặc lợi nhuận mục tiêu. Tôi không quan tâm làm điều đó mất hết bao lâu. Hãy xem liệu điều này có cải thiện kết quả giao dịch của bạn hay không.

Điều duy nhất tôi muốn nhắc nhở bạn đó là nếu bạn phạm phải sai lầm số 1 mà tôi đã nói ở trên, bạn cần phải suy nghĩ lại chiến lược của mình.

Nguồn: quora.com

Đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Trading In The Zone - Thực hành Kiểm soát Cảm xúc bằng Tâm lý học Hành vi trong Đầu tư và Giao dịch Tài chính

Là quyển sách Top 1 toàn cầu về chủ đề đầu tư/trading, Trading In The Zone giúp thấu hiểu và quản trị cảm xúc cũng như giữ vững kỷ luật khi tham gia thị trường tài chính, nhằm nâng cao trình độ và hiệu quả đầu tư lên mức cao nhất có thể
thời thế ..cơ hội nắm bắt ..'nhung từ này ko bao gio sai ..trong cuoc sông cũng như trader có rất nhiều cơ hội và nhung mọi ng vẫn miệt mài kiếm cơm chỉ số ít biết thời cơ đến nắm bắt và giàu có ..cũng như anh thây bé huệ xynh dep de thương nhung thời cơ chưa tới nên anh vẫn đang chờ cơ hội hốt bé huệ về đội của anh

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,496 Xem / 87 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 340 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 862 Xem / 39 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 262 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 391 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 132 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,755 Xem / 1,397 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên