Vốn bỏ ra bao nhiêu là đủ cho giao dịch Forex?

Pan

Active Member
1,613
5,723
Mình hay gặp những câu hỏi liên quan đến việc phải bỏ bao nhiêu vốn vào Forex là đủ. Thường thì mình khuyên là hãy đầu tư số tiền mà bạn có đủ khả năng chi trả. Nhưng mặt khác thì vốn yếu cũng dẫn đến nhiều vấn đề nhức đầu trong giao dịch Forex.

Khi đã giao dịch Forex thì bạn cũng biết là mình đang kinh doanh rồi đó, bạn đang bỏ tiền ra để thu lại lợi nhuận. Cũng như trong những lĩnh vực kinh doanh khác thì đầu tiên bạn phải cần một kế hoạch kinh doanh. Bạn cần biết là bạn phải làm những gì ở những bước đầu để kịp phản ứng với những điều mà bạn chưa ngờ đến.

Trước khi bước vào Forex, hãy xác định những chi phí mà mình có khả năng chi trả, bởi vì một trong những lý do lớn nhất tại sao người giao dịch Forex hay những người kinh doanh thất bại không phải do họ kém, mà là do họ thiếu vốn.

Đầu tư vốn hợp lý sẽ giúp bạn đối mặt với thua lỗ một cách dễ dàng hơn vì nó đã nằm trong dự tính của bạn, và sẽ giúp bạn “tồn tại” được trong thị trường lâu dài hơn. “Tồn tại” đủ lâu cũng đồng nghĩa với việc bạn đã nếm trải được những cay đắng trên thị trường này. Bạn sẽ dày dặn hơn và có nhiều kinh nghiệm hơn.

Ở đây mình sẽ không nói đến một số tiền vốn cụ thể mà các bạn nên bỏ vào giao dịch Forex. Mình sẽ đưa ra những câu hỏi quan trọng cho mọi người tự chất vấn bản thân để biết được đầu tư bao nhiêu là hợp lý đối với chính mình.
  • Bạn trade full-time hay là part-time?
  • Bên cạnh Forex thì bạn có làm gì để kiếm sống hay không?
  • Bạn có cần phải chi tiêu cho gia đình hay chỉ có một mình bạn thôi?
  • Bạn định học về Forex như thế nào?
  • Bạn sẽ chi bao nhiêu cho những công cụ giúp bạn giao dịch ngoại hối?
  • Bạn có thể chịu lỗ bao nhiêu?
Sau khi hỏi bản thân những điều này thị bạn có thể ước tính được mình sẽ bỏ ra số vốn là bao nhiêu cho Forex, dĩ nhiên là bạn cũng phải điều chỉnh lại nếu như số tiền đó không hợp lý. Một khi bạn đã xác định được số tiền bạn cần bỏ ra thì việc kiếm lợi nhuận chỉ là vấn đề thời gian mà thôi.

Cũng như những ngành kinh doanh khác thì bạn chỉ nên đầu tư thêm vốn nếu như bạn có lợi nhuận. Bạn không thể mở thêm một chi nhánh thứ hai của quán cà phê của bạn nếu như quán đầu tiên đang phải vật lộn với thua lỗ được.

Đây chỉ là những nguyên tắc quản lý cơ bản, nhưng nó rất cần thiết để bạn thiết lập nền tảng sự nghiệp kinh doanh của mình. Vì vậy, hãy chắc rằng bạn có một kế hoạch giao dịch và một kế hoạch kinh doanh vững chắc trước khi bạn “nhúng chàm”.

Xem thêm:

Giới thiệu sách Trading hay
Naked Forex - Phương Pháp Price Action Tinh Gọn

Naked Forex được đánh giá cao trên toàn cầu (theo Amazon) vì đã cung cấp một cẩm nang thực thụ cho những nhà giao dịch theo trường phái Price Action
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Cỡ 10k trở lên là ngon rồi ! Mỗi ngày ăn 30-50 USD không phải là quá khó .Phiên London thị trường chạy khá êm , dễ ăn tiền nhất .

Vốn bỏ chắc là khá nhiều cho đến khi đủ kinh nghiệm, mình đã gặp biết bao nhiêu trader chia sẽ là họ lỗ mấy trăm triệu bán nhà, bán cửa mà vẫn còn cái đam mê. Nhưng cũng có nhiều người cũng khá thành công khi biết quản lý nguồn vốn hiệu quả.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Kinh nghiệm cá nhân: $100 cho beginner, 1:200 leverage luyện tập 2 năm là quá đẹp.
Vì mình từng $200, 1:1000 leverage và đi trong nửa ngày.

Khi có kinh nghiệm chiến đấu đấu rồi thì đến đó ắt biết.

Kinh nghiệm cá nhân: $100 cho beginner, 1:200 leverage luyện tập 2 năm là quá đẹp.
Vì mình từng $200, 1:1000 leverage và đi trong nửa ngày.

Khi có kinh nghiệm chiến đấu đấu rồi thì đến đó ắt biết.
Chính xác. Bí quyết hàng đầu của Newbie là SỐNG SÓT, không phải là KIẾM TIỀN
Chưa SỐNG được mà toàn nghĩ đến KIẾM TIỀN mới đau

Vốn bỏ chắc là khá nhiều cho đến khi đủ kinh nghiệm, mình đã gặp biết bao nhiêu trader chia sẽ là họ lỗ mấy trăm triệu bán nhà, bán cửa mà vẫn còn cái đam mê. Nhưng cũng có nhiều người cũng khá thành công khi biết quản lý nguồn vốn hiệu quả.
Mình cũng gặp nhiều rồi, nhưng mà mình khuyên một câu thật tình là có đam mê thì hãy theo đuổi, nhưng phải có chừng mực, chứ kiểu bán nhà, nợ nần ngập đầu thì không nên. Mình gây nợ thì mình khổ là đúng, nhưng những người thân xung quanh thì không tội tình gì cũng bị vạ lây, không nên. Không phải cứ theo đuổi đam mê là sẽ thành công đâu, cũng phải biết điểm dừng nữa, nhiều khi ước mơ chỉ là mơ ước mà.

câu hỏi nhảm nhí vãi chưởng, ai mà trả lời rõ ràng dc :eek:, loại này nên về đánh demo mấy năm nữa cho đỡ dốt

-người bằng lòng với 1 đồng , kẻ tham thì 100 đồng vẫn thấy thiếu ==> số vốn đầu tư sẽ dao động ko có giá trị chuẩn xác :D

-thay vào đó nên đặt câu hỏi :
+mục đích của tôi là kiếm xxx $ trong khoảng thời gian này -và đây là kế hoạch của tôi :D..bạn xem có khả quan ko ?

ít cũng phải 100.000 usd thì mới nên nghĩ đến làm full time trader. Còn không thì nên cân bằng giữa làm việc và trading

có 1 số trader bảo rằng với 100u thì làm sao mà money management được nên phải nạp 500. Kết quả là mất 500 nhưng trader vẫn ko buồn vì ko còn cách nào khác. Các bạn nghĩ sao?

Vốn bao nhiêu à?
Trước mắt là phải có hệ thống và kinh nghiệm đủ để lấy tiền từ thị trường forex đã.
Sau đó xác định mục tiêu lợi nhuận là trung bình bao nhiêu tiền 1 tháng? Ví dụ 2000$ nhé. Nếu hệ thống lãi trung bình đều đặn 5%/tháng, vậy có nghĩa là vốn của bạn cần 40.000$.
Nhưng nhắc lại là bạn phải đủ sành sỏi để khiến thị trường đẻ tiền nhé.
Còn nếu chỉ mới ở hạng gà, đánh đâu thua đó, thì chỉ nên bỏ vốn 50$ như tôi hiện giờ để học hỏi hehe, hoặc là chỉ đánh demo thôi.

Nếu đã pro thì vốn 100USD với vốn 10.000 USD cũng như nhau.
Còn nếu như mới tập chơi/chưa có nhiều kinh nghiệm thì nên bắt đầu từ 100 USD thôi, và kiên trì với lot size nhỏ nhất 0.01

Tiếp theo là phải hạn chế số lệnh giao dịch. Nghe rất lạ đúng không ạ. Ví dụ hạn chế mỗi ngày chỉ được phép vào tối đa 2 lệnh, mỗi tuần chỉ vào tối đa 7 lệnh (không phải 2 x 5 = 10 đâu nha).

Vừa kiểm soát lotsize, vừa kiểm soát số lệnh sẽ khiến cho bạn phải chắt chiu hơn với những cơ hội đến với mình. Không thể thấy hay hay là mua, thấy có vẻ lên là mua mà phải cân đo đong đếm kỹ. Lot size fix rồi nên cũng không tham được.

Dần dần khi tỷ lệ thắng ổn rồi thì tăng lot size lên. 0.02 rồi 0.05, 0.1 ...

Còn nếu như mới tập chơi/chưa có nhiều kinh nghiệm thì nên bắt đầu từ 100 USD thôi, và kiên trì với lot size nhỏ nhất 0.01

Tiếp theo là phải hạn chế số lệnh giao dịch. Nghe rất lạ đúng không ạ. Ví dụ hạn chế mỗi ngày chỉ được phép vào tối đa 2 lệnh, mỗi tuần chỉ vào tối đa 7 lệnh (không phải 2 x 5 = 10 đâu nha).

Vừa kiểm soát lotsize, vừa kiểm soát số lệnh sẽ khiến cho bạn phải chắt chiu hơn với những cơ hội đến với mình. Không thể thấy hay hay là mua, thấy có vẻ lên là mua mà phải cân đo đong đếm kỹ. Lot size fix rồi nên cũng không tham được.

cái bài này nhớ là đọc ở đâu rồi. Nhưng mình ko đồng ý chuyện giảm số lệnh.
Cứ thấy đúng system của mình là vào thôi. Nhưng chú ý là phải đúng system mình đã xác định. Chứ ko phải là thích là nhích, vào tẹt ga.
Khi đã xác định đúng tín hiệu system của mình thì 1 thời điểm làm 10 lệnh cũng được. 1 ngày 10 lệnh nó chả khác 1 tuần 10 lệnh đâu, chả việc gì phải hạn chế. Nhưng vấn đề là làm sao vào lệnh rồi đừng có hồi hộp theo nó (liên quan quản lý risk).

• Like
Reactions: Pan
Chính xác. Bí quyết hàng đầu của Newbie là SỐNG SÓT, không phải là KIẾM TIỀN
Chưa SỐNG được mà toàn nghĩ đến KIẾM TIỀN mới đau

Anh Duonghuy nói câu này làm em liên tưởng đến phim Châu Tinh Trì cái tập mà hắn lên đánh nhau với thằng vô địch Karate. Toàn đeo bám, khóa, dọa búa xua... hết trận ảnh chưa bị Karate hạ nên được xem là thành công.

Chuẩn. Phải biết chắt chiu từng lệnh. Khi đó trader sẽ nghiêm túc khi thực hiện giao dịch. Ngày 0 ÷ 2 lệnh, tuần 5÷7 lệnh. Lệnh nào chắc chắn, có tính toán, có cơ sở và khớp hệ thống giao dịch. Dần dần mới hy vọng lên level được.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,033 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 330 Xem / 21 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,354 Xem / 77 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 233 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 110 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 141 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 234 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên