"Vốn tinh thần" của trader là gì? Tại sao cạn kiệt nó cũng nguy cấp không kém việc cháy tài khoản?

"Vốn tinh thần" của trader là gì? Tại sao cạn kiệt nó cũng nguy cấp không kém việc cháy tài khoản?

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,291
32,443
Xin chào cả nhà!

Cả nhà vẫn đang tận hưởng nghề trading của mình chứ? Liệu các bạn có thích phân tích thị trường, lập kế hoạch giao dịch và đối mặt với những thách thức hàng ngày mà trading đặt ra không?

Mình hy vọng là các bạn sẽ trả lời những câu hỏi đó bằng những cái gật đầu... bởi lẽ có một sự thật đau lòng rằng rất nhiều trader không hoàn toàn yêu thích trading và họ chỉ ép bản thân mình phải trải qua các thói quen thường ngày của một trader mà thôi!

Tất nhiên, có điều gì gượng ép mà mang lại kết quả tích cực đâu? Và nhiệm vụ của mình là ở đây và giúp các bạn bảo toàn số "vốn tinh thần" của chính các bạn.

Một trader có nhiều số dư trong tài khoản tinh thần ắt hẳn sẽ rất yêu thích công việc giao dịch của anh ta, và chắc chắn sẽ không còn cảm thấy nản lòng do thua lỗ gây ra nữa. Ngược lại, anh ấy sẽ thích học hỏi và phát triển các kỹ năng giao dịch của mình nhiều hơn nữa...

Tại sao trader lại làm mất "vốn tinh thần" của họ?

Cháy tài khoản, lặp đi lặp lại những sai lầm cũ và không thấy sự tiến bộ nào chính là những tác nhân làm cạn kiệt "vốn tinh thần" của trader một cách nhanh chóng. Một chút sai sót hoặc một chút thân bại sẽ làm hao hụt "vốn tinh thần" của bạn cho đi khi nó không còn gì cả!

Thua lỗ trong trading là chuyện bình thường, thậm chí thua lỗ thường xuyên cũng không thể gây hại cho trader - miễn là anh ta có thể nhìn nhận chuyện thua lỗ theo đúng quan điểm.

Nhưng thua lỗ do giao dịch báo thù, sử dụng đòn bẩy quá lớn, phá kỷ luật,... gây ra chắc chắn sẽ xóa sạch số "vốn tinh thần" mà bạn đang sở hữu. Tại một thời khắc nào đó, trader sẽ ném tiền không thấy tiếc tay, bắt đầu đánh bạc với số vốn của mình, giao dịch ngẫu nhiên, phá hết tất cả các quy tắc và cuối cùng đốt sạch tiền cũng như niềm vui khi trading của bản thân. Đó cũng là lúc bạn đốt sạch số "vốn tinh thần" của mình đấy!

Bảo toàn và lấy lại số "vốn tinh thần" cho trader bằng cách nào?

Nếu bạn muốn trở thành một pro trader hay chỉ đơn giản là kiếm sống nhờ trading trong nhiều thập kỷ tiếp theo, thì bạn cần phải chăm sóc cho số "vốn tinh thần" của mình. Để làm được điều đó thì mình có cho các bạn vài gợi ý quản lý vốn tinh thần đây...

1. Tìm ra động lực đúng đắn

Hầu hết các trader đều có một động lực giao dịch, đó là vì tiền. Nhưng một mình tiền sẽ là một động lực tiêu cực cho trader, và việc theo đuổi lợi nhuận là không đủ để bạn giữ sự kiên nhẫn trong những giai đoạn khó khăn. Thay vào đó, hãy nghĩ về những gì mà tiền cho phép bạn làm.

Bạn có muốn ở nhà với gia đình? Bạn có muốn kiếm thêm thu nhập và nghỉ hưu sớm? Bạn có muốn đi du lịch nhiều hơn? Dù đó có là gì thì hãy thật rõ ràng về mục tiêu đó! Thông thường, sau khi xác định cụ thể mục tiêu phấn đấu, các trader sẽ nhận ra rằng họ không nhất thiết phải tạo ra hàng triệu đô lợi nhuận để hoàn thành To-do list của mình nữa!

2. Suy nghĩ về mặt dài hạn

Trading không phải là những chiếc xe thể thao, đồng hồ Rolex, du thuyền sang chảnh hay những căn hộ tỷ đô. Bạn phải tách mình ra khỏi những hình ảnh như vậy và bắt đầu hướng suy nghĩ về mặt dài hạn hơn! Một trader có những kỳ vọng không thực tế sẽ dễ dàng bị mất động lực và trở nên thất vọng khi anh ta thấy các mục tiêu mình đặt ra ngày một xa vời. Điều này sẽ xóa sạch tài khoản tinh thần của trader và khiến trader không còn mảy may thương yêu trading gì nữa!

3. Ghi nhận tiến độ

Khi va phải một thử thách, hãy nhắc nhớ bản thân rằng bạn đã đi được bao xa trên hành trình trading. Bởi lẽ khi bạn cứ cặm cụi tiến dần về phía trước, bạn sẽ không thể nhận ra được sự tiến bộ của bản thân mình. Do vậy, những lúc gặp thất bại chính là thời điểm tuyệt vời để các bạn ngoái đầu lại và ghi nhận những bước tiến của mình. Biết đâu nó lại tiếp thêm động lực cho các bạn rằng: "Ồ, ít ra mình đã đi đúng hướng rồi! Phải cố gắng vượt qua và khắc phục sai lầm thôi!"

Lời kết

Hy vọng rằng bây giờ các bạn đã hiểu "vốn tinh thần" là gì và tầm quan trọng của nó trong trading là gì!

Một ngày không xa, mình mong tất cả các anh em ở đây đều sẽ đạt dương cả tài khoản giao dịch lẫn tài khoản tinh thần nhé :)

Nguồn: tradeciety

Nếu thấy bài viết hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu
Chỉnh sửa lần cuối:
Năm trước mình làm bđs mất 6 tháng mới bán được lô đất đầu tiên, 2 tháng tiếp theo mình bán được rất nhiều và cũng có một số tiền dư ra, trong những năm tháng khó khăn chưa bán được người mình yêu luôn ở bên động viên và chia sẽ với mình. Sóng gió tới khi cô ấy thi đậu vào làm nhà nước, công việc đầy áp lực hai đứa dần xa lấn và chuyện gì tới cũng đã tới... một nốt trầm trong cuộc đời, động lực để mình cố gắng đã không còn nữa một năm mình chỉ sống vật vờ cho qua ngày làm việc mà cứ như chơi, động lực để mình làm việc không còn nữa thì việc công việc cũng dần dần đi xuống. Rồi cũng phải đứng dậy sau thất bại, hi vọng những tháng năm sau này mình sẽ tìm ra động lực tiếp theo của cuộc đời

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 822 Xem / 6 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,134 Xem / 57 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 297 Xem / 20 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294 Xem / 7 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,911 Xem / 14 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,458 Xem / 86 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên