VROC - công cụ volume xác định đỉnh đáy thị trường

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,920
Tôi nghĩ chúng ta còn vài công cụ chỉ báo Volume nữa rất hay mà chưa được nhắc tới. Một trong số đó là Volume Rate of Change hay còn gọi là VROC. Nghe quen thuộc đúng không, ít nhiều gì bạn cũng đã nghe đến cái tên ROC, nhưng VROC là gì? Nó được dùng như thế nào? Bản chất nó là gì? Có hiệu quả không? Tất cả đều sẽ được trình bày trong bài viết ngày hôm nay.

VROC LÀ GÌ ? TÍNH TOÁN NHƯ THẾ NÀO ? CÓ GIỐNG VỚI OBV VÀ A/D NỮA KHÔNG VẬY?

Khác với ý tưởng của OBV và A/D, VROC không thể hiện xu hướng giá và tạo phân kỳ với giá, VROC chỉ chạy theo volume và thể hiện xu hướng của volume.

Vì VROC được tính theo tỷ lệ phần trăm thay đổi của volume trong số kỳ nhất định. Do đó nó hoàn toàn không dính dáng gì đến giá cả, cho nên không có chuyện VROC chạy sau giá hay trễ nải gì so với giá.

Dưới đây là hình minh họa của indicator VROC sẽ được trình bày trong bài viết này:

Theo như hình bạn thấy, VROC là một chỉ báo dao động lên xuống lấy đường số 0 làm chuẩn. Đặc biệt, bạn có thấy có những thời điểm VROC tăng đột ngột rồi giảm đột ngột tạo thành những mũi nhọn (spike) không, đặc biệt chú ý đến những thời điểm đó nhé, vì đó là cốt lõi của VROC đấy.

SỬ DỤNG VROC NHƯ THẾ NÀO ?

Phần này có lẽ là phần anh em quan tâm hơn nên tôi sẽ nói kỹ hơn. VROC có rất nhiều công dụng. Mỗi công dụng sẽ có một chiến lược riêng dành cho nó. Sau đây là 3 chiến lược cốt lõi sử dụng VROC.

SỬ DỤNG VROC ĐỂ PHÁT HIỆN ĐỈNH ĐÁY

Đây là chiến lược sử dụng công cụ VROC phổ biến nhất. VROC có thể được dùng để xác định đỉnh đáy thị trường thông qua việc nó phát hiện ra false breakout.

Theo lý thuyết, khi thị trường muốn breakout đỉnh cũ và tạo một đỉnh mới cao hơn trong tương lai, volume phải lớn để đủ sức đẩy giá lên hoặc phải tích lũy một khoảng khối lượng đủ lớn trong khoảng thời gian nhất định. Nếu volume yếu thì dù giá có tăng cũng không đi xa được. Khái niệm này quá kinh điển rồi không có gì phải bàn cãi.

Do đó, VROC có thể đo được độ mạnh cũng như xu hướng của volume khi giá breakout.

Bạn có thấy rằng càng lên cao, thanh khoản càng lèo tèo không. Nếu chỉ nhìn bằng volume thuần túy bạn cũng thấy ngay tại đỉnh của cổ phiếu này, vol không có gì nổi trội.

Xét theo VROC, giá trị cực thấp, gần như bằng 0, cho thấy trong khoảng thời gian được tính không có gì thay đổi, nghĩa là không có một động thái gì là tăng dòng tiền lên để hỗ trợ giá đi lên cả. Khả năng tất yếu, giá không thể đi lên được nữa.

Bạn hãy nhìn lại trước đó, có những lúc VROC rạo ra spike rất nhiều và thường là lớn hơn 0. Điều đó có nghĩa là lượng volume có sự thay đổi tích cực, có dòng tiền để hỗ trợ cho xu hướng, do đó, bạn mới thấy xu hướng vẫn tiếp tục cho đến khi tạo đỉnh.

Dưới đây là một ví dụ cho thấy dòng tiền thay đổi xác nhận xu hướng giảm cũng như phủ nhận false breakout của giá

THÊM MỘT CÁCH XÁC ĐỊNH ĐỈNH ĐÁY BẰNG VROC

Lúc nãy tôi có đề cập đến spike của VROC, tức là những thời điểm giá trị của VROC tăng mạnh tạo thành những mũi nhọn rõ rệt. Chúng ta sẽ sử dụng nó để phát hiện đỉnh đáy thị trường. Cụ thể như sau:

Giả sử như ở hình trên, mức 146.5 là kháng cự trong quá khứ và giá đang cố gắng tăng lên để test.

Khi lần đầu tiên giá chạm vào kháng cự 146.5, nhìn vào khối lượng ta thấy nó tăng dần, hành động giá cũng tăng rất bền vững. Nói chung mọi tín hiệu đều chỉ ra rằng khả năng giá vượt cản là rất cao.

Nhưng hãy nhìn qua VROC. VROC không thay đổi như ở ví dụ đầu phía trên, tức là chỉ tăng nhẹ mà tăng một lúc thật mạnh tạo thành spike. Đây là tín hiệu cho thấy một luồng tiền cực lớn (lớn hơn so với giai đoạn trước đó) đi vào bắt đỉnh, và dĩ nhiên dòng tiền này là của sellers, vì nếu của buyers thì nó đã tăng lên tới vũ trụ.

Nếu VROC chỉ tăng nhẹ như ví dụ trên thì có thể giá sẽ đi tiếp vì dòng tiền hỗ trợ tăng đều đặn.

Giá lại tiếp tục test cản một lần nữa, và lần này spike còn cao hơn lần trước. Điều này có nghĩa là lượng tiền củ sellers lần này đổ vào cực cao. Vậy còn lý do gì để chúng ta BUY theo xu hướng cũ.

Đặt lệnh SELL ngay lập tức!

Rõ ràng, nếu chỉ nhìn vào volume thuần túy, bạn sẽ thấy tại đây, volume tăng cao và nghĩ volume này là volume hỗ trợ giá đi lên. Nhưng VROC nói cho bạn biết rằng volume này là bất thường và nó cản giá chứ không đẩy giá.

Tôi vừa trình bày xong các chiến lược sử dụng cho VROC. VROC có ở khắp mọi nơi trên internet, anh em có thể search trên đó, còn nếu lười hoặc không tìm ra thì comment cho The Blade biết bạn cần em này về làm vợ. Mời anh em tham gia bình luận về em này nhé. Yêu hay không yêu nói một lời. Ông mai đã gả rồi. Lucky Trading!

Xem thêm:

>> Sự khác nhau giữa OBV - A/D và chiến lược kết hợp hai chỉ báo volume này

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp VPA - Kỹ Thuật Nhận Diện Dòng Tiền Thông Minh bằng Hành Động Giá kết hợp Khối Lượng Giao Dịch

Phương pháp VPA - Volume Price Analysis - là phương pháp Price Action hướng dẫn ĐỌC GIÁ / NẾN kết hợp với KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH để tìm ra hướng đi của DÒNG TIỀN THÔNG MINH
em đang kiếm volume sử dụng cho thời gian thấp không biết cái này có dùng được không ?

em thấy trong phần mềm em xem có negative volume index với positive volume index cũng hay, bác làm bài hướng dẫn cách sử dụng nha, em cũng chưa hiểu rõ 2 cái này lắm

em thấy trong phần mềm em xem có negative volume index với positive volume index cũng hay, bác làm bài hướng dẫn cách sử dụng nha, em cũng chưa hiểu rõ 2 cái này lắm

Cho xin hình minh họa, hình như cái bác nói là delta volume gì đó đúng không?

Đã xem seri về volume của bác @The Blade .Rất hay ! Hiện tại cũng em đang nghiên cứu về volume nhưng không biết bắt đầu từ đâu xem xong seri của bác thì như nắng hạn gặp mưa rào, vẫn thích nhất là dùng volume thuần tý và MP , 2 công cụ độc lập với giá nên em vẫn thấy thích hơn .

Đã xem seri về volume của bác @The Blade .Rất hay ! Hiện tại cũng em đang nghiên cứu về volume nhưng không biết bắt đầu từ đâu xem xong seri của bác thì như nắng hạn gặp mưa rào, vẫn thích nhất là dùng volume thuần tý và MP , 2 công cụ độc lập với giá nên em vẫn thấy thích hơn .

Mỗi ngày bác cứ lấy một chart của một mã chứng khoán nào đó phân tích volume và MP cùng với tôi trong các bài nhận định phái sinh.

Mọi người sẽ chặt chém bác và bác sẽ giỏi ra.

Để nghiên cứu thử, tôi tưởng bác nói indicator kiểu volume tăng volume giảm.

Cái này chưa biết, chắc phải nghiên cứu lâu để hiểu được nó.
Để em nghiên cứu chung với bác, mà theo bác mấy cai indicator INDEX thuộc nhóm nào vậy bác, ý nghĩa sơ bộ nó ra sao

Mỗi ngày bác cứ lấy một chart của một mã chứng khoán nào đó phân tích volume và MP cùng với tôi trong các bài nhận định phái sinh.

Mọi người sẽ chặt chém bác và bác sẽ giỏi ra.
Cái volume MP này lấy đâu ra bác @The Blade , soi từng cổ phiếu rồi tính tay à, em ko biết lấy dữ liệu volume ở đâu, bác chỉ em chỗ lấy cái nhé . Thank !

Cái volume MP này lấy đâu ra bác @The Blade , soi từng cổ phiếu rồi tính tay à, em ko biết lấy dữ liệu volume ở đâu, bác chỉ em chỗ lấy cái nhé . Thank !

Yes, soi từng cổ phiếu, tính tay cho từng ngày. Tính theo dạng ABC... mà tôi minh họa cho bác ở bài nào đó quên rồi.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,485 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,555 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 366 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 340 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên