Vũ khí tối thượng của cryptocurrency

vậy chuyện gì sẽ xảy ra nếu tất cả các chính phủ không chấp nhận việc giao dịch bitcoin là hợp pháp? và tự bản thân họ mỗi quốc gia sẽ đưa ra một đồng crypto như việc mà Nga sắp tới sẽ làm?
vậy có phải tiền tệ vẫn ở trong tay của chính phủ chỉ có điều bằng hình thức khác thôi.
Đấy là việc hiển nhiên và đã diễn ra với đồng tiền Petro của Venezuela. Không một quốc gia nào lại cho phép một đồng tiền ảo ất ơ ngoài luồng ở đâu vào thay thế hoặc là sử dụng song song với tiền của quốc gia mình, điều này quá ngớ ngẩn và nguy hại. Ngay cả thông tin một số hãng, công ty chấp nhận đồng tiền ảo nào đó có thể dùng để mua được hàng hoá của mình cũng cần phải làm rõ, rất có thể đó chỉ là chiêu trò câu view đẩy giá.

Tất cả các loại công nghệ phát minh đều có nhược điểm, internet mất 60 năm để phổ cập, smartphone mất gần 10 năm để hoàn thiện, huống chi là một thứ chỉ mới giai đoạn định nghĩa như crypto
Cái phân phối mà bác nói là từ những con người tạo ra đồng crypto đó, ko phải nhược điểm của công nghệ
Nhược điểm này sẽ tồn tại mãi mãi nếu như crypto vẫn được tạo ra như cách bây giờ.

Tiền lạm phát mới có giá trị bền vững(tiền pháp định). các chính phủ họ khuyến khích xài tiền, như Mỹ cho vay mua nhà mua xe... sau này làm trả nợ sau.
Những tiền giảm phát như BTC, ETH ai củng ôm chầm chầm, giấu như vàng, vì biết nó sẻ lên giá, ko tạo được lưu thông thì làm sao trở thành tiền tệ được. nó ko giúp ít gì cho kinh tế - xã hội cả. đó là chưa kể hàng tá nhược điểm chính bản thân nó.

Chỉnh sửa lần cuối:
Nhưng tiền điện tử có một nhược điểm cực lớn đó là "phân phối thời gian đầu không công bằng", một số ít "ất ơ" lại sở hữu một số lượng lớn với giá rất rẻ. Không ai thích tham gia vào trò chơi mà khởi đầu mình đã bị thiệt thòi lớn như thế này cả.
Bạn sai rồi, bạn đã từng được mua Bitcoin với giá 10$, thậm chí 1$. Mình đã từng sở hữu một số lượng lên đến hàng trăm Bitcoin với giá trung bình khoảng 500$. Nhưng đã bán phần lớn ở mức 1200$. Phân phối công bằng mà bạn. Hiện tại bạn có thể sở hữu BTC với giá khoảng 6000$. Nhưng trong tương lai nó lên tới 1.000.000$ thì bạn lại tiếp tục kêu không công bằng? Hoặc nó xuống 100$ thì bạn lại kêu may mà không mua? Thế giới luôn luôn không công bằng mà, ai cũng có cơ hội tuy nhiên cơ hội luôn đi kèm với rủi ro. Mình thấy như thế là quá công bằng rồi, hơn là việc có một nhóm người được quyền in ra tiền từ giấy và phần đông số còn lại phải phụ thuộc quá nhiều vào phần ít đó.

Bạn sai rồi, bạn đã từng được mua Bitcoin với giá 10$, thậm chí 1$. Mình đã từng sở hữu một số lượng lên đến hàng trăm Bitcoin với giá trung bình khoảng 500$. Nhưng đã bán phần lớn ở mức 1200$. Phân phối công bằng mà bạn. Hiện tại bạn có thể sở hữu BTC với giá khoảng 6000$. Nhưng trong tương lai nó lên tới 1.000.000$ thì bạn lại tiếp tục kêu không công bằng? Hoặc nó xuống 100$ thì bạn lại kêu may mà không mua? Thế giới luôn luôn không công bằng mà, ai cũng có cơ hội tuy nhiên cơ hội luôn đi kèm với rủi ro. Mình thấy như thế là quá công bằng rồi, hơn là việc có một nhóm người được quyền in ra tiền từ giấy và phần đông số còn lại phải phụ thuộc quá nhiều vào phần ít đó.
bác chơi coin kỳ cựu thật :v

Tiền lạm phát mới có giá trị bền vững(tiền pháp định). các chính phủ họ khuyến khích xài tiền, như Mỹ cho vay mua nhà mua xe... sau này làm trả nợ sau.
Những tiền giảm phát như BTC, ETH ai củng ôm chầm chầm, giấu như vàng, vì biết nó sẻ lên giá, ko tạo được lưu thông thì làm sao trở thành tiền tệ được. nó ko giúp ít gì cho kinh tế - xã hội cả. đó là chưa kể hàng tá nhược điểm chính bản thân nó.
Vấn đề ở đây nếu BTC trở thành tiền tệ chính thức thì bạn sẽ bắt buộc phải xài khi cần chứ không thể ôm mãi được. Bạn có ăn uống, ngủ nghỉ không, có đi xem phim giải trí ko, có mua xe hơi không, có mua điện thoại không hay ôm mớ BTC mà trong tương lai ko biết nó lên nó xuống? Còn cái tiền lạm phát mới có giá trị bền vững là do bạn đang học cái "hệ thống tài chính" được lập ra bởi những con người có ý định nô lệ hoá toàn nhân loại. Tiền lạm phát như bạn nói, nó có lãi suất đúng không. Giờ tôi chỉ in ra 100$, tôi cho bạn vay với lãi suất 1%/năm. Vậy sau 1 năm bạn lấy đâu ra 1$ mà tôi không in ra để trả. Bạn chỉ có thể lấy của người khác (cũng phải vay tôi chịu lãi). Tiếp nối người này lấy của người kia để trả cho tôi. Nguyên nhân của nghèo đói trên thế giới này xuất phát từ những con số % tưởng như nhỏ bé kia đấy. Khi bạn ko còn đủ tiền, bạn phải bán nhà bán cửa, bán đất đai, tài nguyên để trả nợ cho tôi. Cuối cùng những kẻ in tiền có thể mua được cả thế giới này.

Việc in tiền củng có lý do của nó, Chính phủ họ luôn phải điều chỉnh tỷ giá so với USD. giúp dể xuất khẩu hơn, phát triển kinh tế hơn. nếu ko can thiệp kinh tế tụt hậu, đói kém xẩy ra, xã hội hổn loạn. ko ai muốn như vậy cả.

Vấn đề ở đây nếu BTC trở thành tiền tệ chính thức thì bạn sẽ bắt buộc phải xài khi cần chứ không thể ôm mãi được. Bạn có ăn uống, ngủ nghỉ không, có đi xem phim giải trí ko, có mua xe hơi không, có mua điện thoại không hay ôm mớ BTC mà trong tương lai ko biết nó lên nó xuống? Còn cái tiền lạm phát mới có giá trị bền vững là do bạn đang học cái "hệ thống tài chính" được lập ra bởi những con người có ý định nô lệ hoá toàn nhân loại. Tiền lạm phát như bạn nói, nó có lãi suất đúng không. Giờ tôi chỉ in ra 100$, tôi cho bạn vay với lãi suất 1%/năm. Vậy sau 1 năm bạn lấy đâu ra 1$ mà tôi không in ra để trả. Bạn chỉ có thể lấy của người khác (cũng phải vay tôi chịu lãi). Tiếp nối người này lấy của người kia để trả cho tôi. Nguyên nhân của nghèo đói trên thế giới này xuất phát từ những con số % tưởng như nhỏ bé kia đấy. Khi bạn ko còn đủ tiền, bạn phải bán nhà bán cửa, bán đất đai, tài nguyên để trả nợ cho tôi. Cuối cùng những kẻ in tiền có thể mua được cả thế giới này.
Bác nghĩ BTC sẻ thay thế fiat như thế nào? khi giao dịch 15 transaction/s nhiều quá nó ùng tắc lại, sau đó ưu tiên VIP cho ai trả phí GAS cao hơn, đợt vừa rồi có lúc lên 150$/ transaction. mua ly cafe mà phải trả phí 150$? tôi phải ngồi đợi 1 ngày để được xong giao dịch?

Việc in tiền củng có lý do của nó, Chính phủ họ luôn phải điều chỉnh tỷ giá so với USD. giúp dể xuất khẩu hơn, phát triển kinh tế hơn. nếu ko can thiệp kinh tế tụt hậu, đói kém xẩy ra, xã hội hổn loạn. ko ai muốn như vậy cả.
việc điều chỉnh tỷ giá & in thêm tiền là biện pháp giải quyết vấn đề trước mắt, không thể lấy đó làm cớ để phát triển kinh tế
một ngày không xa em đồ rằng để "phát triển kinh tế", người dân phải đẩy xe kút kít đựng tiền để đi mua bánh mì :D

Bác nghĩ BTC sẻ thay thế fiat như thế nào? khi giao dịch 15 transaction/s nhiều quá nó ùng tắc lại, sau đó ưu tiên VIP cho ai trả phí GAS cao hơn, đợt vừa rồi có lúc lên 150$/ transaction. mua ly cafe mà phải trả phí 150$? tôi phải ngồi đợi 1 ngày để được xong giao dịch?
Điều này sẽ được cải thiện trong tương lai. Ngày xưa ổ cứng 1MB của một cái máy tính chắc phải cả cái nhà mới chứa nổi. Tốc độ internet 20 năm trước đợi tải 1 bộ phim HD chắc mất vài năm, giống như bạn đang ngồi đợi giao dịch như bạn mô tả vậy. Công nghệ luôn luôn phát triển nhờ sự tích luỹ mà.

Điều này sẽ được cải thiện trong tương lai. Ngày xưa ổ cứng 1MB của một cái máy tính chắc phải cả cái nhà mới chứa nổi. Tốc độ internet 20 năm trước đợi tải 1 bộ phim HD chắc mất vài năm, giống như bạn đang ngồi đợi giao dịch như bạn mô tả vậy. Công nghệ luôn luôn phát triển nhờ sự tích luỹ mà.
đúng là ý mà em muốn nói cho các bác phản biện về mấy cái nhược điểm của crypto hiện tại

Mổi khi cải thiện nó lại sinh ra(hard ford) một coin mới. tất cả các bên biểu quyết trong mạng mổi người 1 ý. bỏ lại bitcoin core già cổi. . thế thì BTC sẻ phát triển như thế nào đây bác?

Mổi khi cải thiện nó lại sinh ra(hard ford) một coin mới. tất cả các bên biểu quyết trong mạng mổi người 1 ý. bỏ lại bitcoin core già cổi. . thế thì BTC sẻ phát triển như thế nào đây bác?
Hard fork không bắt buộc phải sinh ra coin mới nếu tất cả cảm thấy ok. Hardfork chỉ là từ ngữ trong thế giới blockchain nếu sự kiện cập nhật không làm vừa ý tất cả mọi người. Bạn có thể tự mình tạo ra một blockchain, một coin riêng của chính minh, nhưng thằng nào tốt và thằng nào được chấp nhận rộng rãi mới quan trọng. Bạn in tiền của bạn, tôi in tiền của tôi, tuy nhiên bạn muốn mua xe của tôi thì bạn phải thanh toán bằng loại tiền mà "tôi có thể dùng nó để mua cái khác" ( tức là nhiều người chấp nhận nó).

"Các mạng LAN hoạt động ở mức 10 Mbit/s, trong khi tốc độ dữ liệu modem tăng từ 1200 bit/s vào đầu những năm 1980 và lên đến 56 kbit/s vào cuối những năm 1990. - trích wiki"
Một bộ phim HD hiện tại 1GB nếu thời 1990 bắt đầu tải với tốc độ ổn định ở 56kbps thì phải 2 ngày mới xong. Giờ bạn ngồi uống cafe đã đợi xong giao dịch thì vẫn còn nhanh chán =))

việc điều chỉnh tỷ giá & in thêm tiền là biện pháp giải quyết vấn đề trước mắt, không thể lấy đó làm cớ để phát triển kinh tế
một ngày không xa em đồ rằng để "phát triển kinh tế", người dân phải đẩy xe kút kít đựng tiền để đi mua bánh mì :D
Việc điề chỉnh tỷ giá so với usd này của các chính phủ trực tiếp gây ra các cuộc khủng hoảng kinh tế thế giới. đó là lý do vì sao IMF họ dành rất nhiều thời gian để nghiên cứu 1 đồng tiền chung ko phải phụ thuộc vào đồng nội tệ của 1 quốc gia nào, để thay thế usd. trước đây họ từng tạo ra SDR.

Việc FED của Mỹ gần đây tăng lãi suất usd lên đã tạo áp lực giảm giá tiền nội tệ lên các quốc gia nắm giữ nhiều usd như Trung Quốc, 1 phần là VN. Đây nó giống như những gì gây ra cuộc khủng hoảng tiền tệ châu Á vào năm 1998.

Trường hợp lý tưởng nhất nhất. là các chính phủ vẩn giữ nguyên đồng nội tệ của họ. và có 1 đồng coin nào đó sinh ra để bắt cầu tất cả các đồng nội tệ đó. nó sẻ chấm dứt việc điều chỉnh tỷ giá. dự trử usd trong các ngân hàng nhà nước củng được giải phóng. Nhu cầu về dự trử usd củng mất dần, Mỹ ko cần phải in ra thêm usd.

Chỉnh sửa lần cuối:
Mỹ ko cần phải in ra thêm usd.[/QUOTE]
Mỹ sẽ không cho phép điều này xảy ra, mọi giao dịch tài chính phải dưới sự kiểm soát, đây là quyền lực thống trị của họ.

Mình đồng ý với ý kiến của bác @Nhật Hoài@sonnt54, hay nói đúng hơn là tán thành tư tưởng của người viết bài này.

Mọi đồng tiền, fiat hay là cryptocurrency đều có ưu điểm cũng như nhược điểm, và những hạn chế mà các bác phản biện đang đưa ra ở đây mình thấy đa phần chỉ là về mặt kỹ thuật. Cho nên nếu đây là điểm yếu duy nhất thì đó cũng sẽ là rào cản cuối cùng trước khi cryptocurrency thật sự tham gia vào nền tài chính toàn cầu.

Mình không có nhiều kiến thức về lĩnh vực tiền tệ nên không dám đưa ra tranh luận, nhưng nếu mình hiểu đúng thì thứ "vũ khí tối thượng" của cryptocurrency ở đây chính là khả năng trao lại hoàn toàn quyền kiểm soát đồng tiền cho chính người làm chủ đồng tiền đó, hay nói cách khác là người dân. Những vấn đề nan giải hiện tại của cryptocurrency như tốc độ chậm, tấn công 51%, cá voi lái giá, bất ổn định... mình xin phép không đề cập tới, nhưng giả sử nếu cryptocurrency làm tốt vai trò "tối thượng" kia thì đây chính là đồng tiền tương lai của nhân loại, không thể khác hơn.

Có lẽ cách mạng về tiền tệ sắp xảy ra rồi, trader tài giỏi thì lướt sóng kiếm lời, dân develop thì ngày đêm cống hiến cải thiện mạng lưới blockchain, các chính phủ bắt buộc phải xem xét dần sự tồn tại của cryptocurrency. Hơn hết thảy, những ai tin tưởng vào một đồng tiền "tối thượng" như thế xin hãy cứ vững vàng. Và mong rằng cá nhân nào hiện tại không ủng hộ thì vào cái ngày mà cryptocurrency thành công thật sự cũng đừng có tung hô...

P/S: có ai đang short btc giống mình ko :p...

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,484 Xem / 87 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 320 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 838 Xem / 39 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 241 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 385 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 126 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,749 Xem / 1,397 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên