[Vui vẻ] Làm sao thắng thị trường?

Ba Nguyen

Active Member
445
315
Chào các đồng đạo.
Hôm nay em mạn phép chém gió một tý về chủ đề trading.

Em cũng biết về FX cũng 4 năm rồi(?), thường xuyên lên các forums như TraderViet, và đặc biệt rất ít khi viết bài. Nói sơ qua về khả năng của em. Trong 4 năm, tài khoản lúc lên lúc xuống nhưng đảm bảo tài khoản nào em lập ra cũng "CHÁY" bền vững. OMG

Giai đoạn 1: Lính mới. khi mới biết về fx, em chả có biết phân tích là gì, cứ thấy giá cao là đánh xuống, thấp là đánh lên. Tài khoản (demo) cháy liên tục. Ấy vậy mà có lần đánh hên, em trong top 2 cuộc thi trading của hoclamgiau.vn. Nhưng vì tham muốn lên top 1 thế là bị loại vì phạm vào max drawdown nên bị loại

Giai đoạn 2: Indicator.
sau khi cháy 5-7 tài khoản demo, em mới biết là có tồn tại thứ gọi là phân tích kỹ thuật. Thế là lao đầu vào học đông tây kim cổ. Áp dụng các indicator để phân tích. Và tiếp theo tài khoản vẫn cháy đều đặn. OK I'm fine :mad::mad::mad:

Giai đoạn 3: Price action.
Sau khi ly hôn vì nàng indicator bỏ mặc tình cảm của mình. Em lại bắt đầu với price action. Bắt đầu biết đọc nến pinbar, inside bar, engulfing bar,... Kết hợp các thứ học được lại, kết quả vẫn thua đều đặn.

Giai đoạn 4: Expert Advisor. Vì bản thân là coder nên không khó cho em lắm để có thể code robot giao dịch tự động. Việc code robot giúp em backtest các chiến lược của "người khác" tương đối dễ dàng. Thi thoảng em có một vài ý tưởng hay, em lao vào code rồi backtest để rồi đa số đều thất vọng.

Giai đoạn 5: Chiêm nghiệm

Đây là kết quả con robot em viết gần đây nhất. Các bác thấy kết quả thế nào? Rất tệ phải không? Với em kết quả lại rất tốt. Nếu em đánh ngược nó thì ok rồi. Vì theo toán học A sai thì phủ định của A đúng. Em sửa lại code, đảo lộn kiến thức đã học được. Và kết quả nó cho đường cong lên khá tốt, không chỉ với cặp tiền này, và với một số cặp tiền khác có tính chất tương tự. Hiện em vẫn đang backtest thêm để chắc chắn nó đảm bảo lợi nhuận

Kết luận: Kiến thức trên mạng được chia sẻ rất nhiều, và đa số chúng là rác. Hãy kiểm tra kiến thức đó, nếu nó sai thì ngược lại có đúng không? Nếu bác đang cháy tài khoản đều đặn từ thị trường thì, cứ đánh ngược lại phân tích như em. Biết đâu đó là chén thánh của bác đấy

Sửa: Bài viết trên đây viết theo quan điểm cá nhân, không đảm bảo các bác đánh ngược phân tích sẽ chiến thắng

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch
Kết luận: Kiến thức trên mạng được chia sẻ rất nhiều, và đa số chúng là rác. Hãy kiểm tra kiến thức đó, nếu nó sai thì ngược lại có đúng không? Nếu bác đang cháy tài khoản đều đặn từ thị trường thì, cứ đánh ngược lại phân tích như em. Biết đâu đó là chén thánh của bác đấy
Không hoàn toàn đồng ý lắm với kết luận của bác

Nếu mình không có một nền cơ bản thì chả hấp thụ được gì và khi không hấp thụ được lại đổ nó là rác thôi.

Kinh nghiệm của tôi khi tìm đọc kiến thức là CHỌN NGUỒN ĐỌC VÀ XEM ĐÁNH GIÁ TRƯỚC. Nếu là sách thì chọn tác giả nổi tiếng, xem review amazon và review các diễn đàn trước. Nếu là bài từ đồng nghiệp trader khác thì chỉ xem các bác có lý luận tốt. Tất nhiên không đồng ý cái gì 100% cả nhưng dần dà sẽ bồi đắp tư duy.

Còn bác nào cứ thích mò vào các trang dạng cogiaothaoforex hoặc 100%loinhuan hoặc 2phutforexmoi ngày...kiểu như vậy thì ăn rác là đúng.

Anyway, bác hồi đó mà thi bên hoclamgiau đoạt giải thì không chừng giờ làm partner và vào nhà đá chung với anh founder bên đó rồi nhỉ

bác có thể chia sẻ tôi một ít tài liệu về code MQL ko? nếu bác có thể thì tôi xin cảm ơn bác trước nhé.

Bác ơi, quan niệm nhìn nhận về sự việc của mỗi người mỗi khác.

Có thể quãng thời gian bác backtest cho ra kết quả là phũ định của A...nhưng nếu...theo xác suất tung đồng xu là 50/50 thì sao? Có thể trong 10 lần đầu tung đồng xu thì ra kết quả úp ngửa xen kẽ nhưng nếu là 100 lần tung đồng xu thì 50 lần đầu tiên ra mặt ngửa trước rồi 50 lần cuối ra mặt úp sau thì sao hả bác?!?

Biết đâu thời gian bác backtest lại là chuỗi 50 lần thua đầu tiên của 100 lệnh...rồi đến lúc bác giao dịch theo dạng phủ định lại chiến lược giao dịch...thì...50 lần thắng của chiến lược lại đến...vậy là bác đang tự phủ định chiến thắng của 50 lệnh cuối cùng => bác tiếp tục cháy tài khoản à?!?

Em đồng tình với các bác rằng trên mạng lắm rác nhưng cũng nhiều nguồn thông tin kiến thức rất tốt.

Tuy nhiên kinh nghiệm của em với cái món ***-rách này đó là cứ phải thực hành thật nhiều nhiều nhiều nhiều nhiều nhiều mới ngộ ra được chân lý :D

Bác ơi, quan niệm nhìn nhận về sự việc của mỗi người mỗi khác.

Có thể quãng thời gian bác backtest cho ra kết quả là phũ định của A...nhưng nếu...theo xác suất tung đồng xu là 50/50 thì sao? Có thể trong 10 lần đầu tung đồng xu thì ra kết quả úp ngửa xen kẽ nhưng nếu là 100 lần tung đồng xu thì 50 lần đầu tiên ra mặt ngửa trước rồi 50 lần cuối ra mặt úp sau thì sao hả bác?!?

Biết đâu thời gian bác backtest lại là chuỗi 50 lần thua đầu tiên của 100 lệnh...rồi đến lúc bác giao dịch theo dạng phủ định lại chiến lược giao dịch...thì...50 lần thắng của chiến lược lại đến...vậy là bác đang tự phủ định chiến thắng của 50 lệnh cuối cùng => bác tiếp tục cháy tài khoản à?!?
Bác này nói chuẩn nè, bản chất thị trường cũng như mọi vật là vô thường, vô thường là gì? là không bình thường luôn biến đổi

bác này nói đúng quá, robot của mình là đánh ngược phân tích của mình đó, nên giờ nó ăn đều đều, ko ngờ có người biết được bí mật của mình.

Đánh ngược với phân tích như vậy cũng có thể là không tin vào bản thân, không tin vào bản thân, như vậy tin vào cái gì mà phân tích cho đã rồi đánh ngược lại. Kiểu này giao dịch chỉ có cháy dài hạn. Bản chất của FX là xác suất, mà xác xuất ở đây là có tính toán, thắng được sức ì tâm lý, nếu vượt qua sức ì tâm lý sẽ chiến thắng. Còn không thì chỉ có thể bắt cóc bỏ dĩa.

Đánh ngược với phân tích như vậy cũng có thể là không tin vào bản thân, không tin vào bản thân, như vậy tin vào cái gì mà phân tích cho đã rồi đánh ngược lại. Kiểu này giao dịch chỉ có cháy dài hạn. Bản chất của FX là xác suất, mà xác xuất ở đây là có tính toán, thắng được sức ì tâm lý, nếu vượt qua sức ì tâm lý sẽ chiến thắng. Còn không thì chỉ có thể bắt cóc bỏ dĩa.
Tuy chưa đủ trăm lệnh, nhưng 82 lệnh, chắc bác cũng chấp nhận được chứ.
Vả lại thị trường luôn thay đổi, các phương pháp chiến thắng trong quá khứ chưa chắc đã chiến thắng trong tương lai.
Điều này lại quay về lý thuyết trò chơi. Liệu phương pháp này có chiến thắng tiếp trong tương lai??? Cái này em cũng không chắc, nhưng cái em đang làm là cố gắng đuổi kịp tốc độ thay đổi của nó và kiếm lời từ nó
Rất mong được bác phản biện để em chắc chắn về kiến thức của mình

mỗi người lại có một cách chơi một kiểu chơi thôi, người này làm được chứ nói ra chỉ ra chưa chắc người khác đã tiếp thu, đã làm được giống phân nửa mình.
mình cũng không đồng ý với ý kiến về rác của bạn.
đối với bạn là rác vì bạn nhìn chưa tới, nghĩ chưa ra hoặc là có biết cũng ko có khả năng để kiếm ra tiền từ nó.

Ban đầu dự định em lập ra để tạo TraderViet war 1 xem mấy phần đồng quan điểm, mấy phần trái nhưng xem ra không có mấy bác hứng thú

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 499 Xem / 48 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 134 Xem / 13 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 65 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 72 Xem / 3 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,943 Xem / 81 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 218 Xem / 9 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,007 Xem / 47 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên