Warren Buffett chia sẻ về bí quyết để nâng giá trị bản thân lên đến hơn 50%

TraderViet News

Editor
Trial mod
6,443
34,772
Tỷ phú và nhà đầu tư huyền thoại Warren Buffet chia sẻ một mẹo nhỏ với giới trẻ, đó là: Tập trung vào việc học viết và nói sao cho thật rõ ràng.

"Một cách dễ dàng để giúp bản thân mình có giá trị hơn 50% so với hiện tại, ít nhất đó là trau dồi kỹ năng giao tiếp, cả bằng văn bản và lời nói", vị tỷ phú phát biểu trong một video được đăng trên LinkedIn vào thứ Hai.

Video được đăng bởi Michael Hood, nhà đồng sáng lập của start-up Voiceflow có trụ sở tại Toronto (Canada), giúp người dùng thiết kế, xây dựng và bắt đầu áp dụng các kỹ năng cho loa thông minh Alexa của Amazon mà không cần phải học cách viết code.

"Nếu bạn giao tiếp kém, điều đó cũng giống như bạn đứng trong bóng tối nháy mắt với một cô gái - chẳng có gì xảy ra cả. Bạn có thể có được tất cả kiến thức tồn tại trên thế giới, nhưng bạn phải có khả năng truyền tải chúng", Buffett nói thêm. "Và việc truyền tải chính là sự giao tiếp."

Nhà đầu tư huyền thoại - tỷ phú Warren Buffett​

Tỷ phú Richard Branson đồng tình rằng khả năng giao tiếp hiệu quả là đặc biệt quan trọng để đi tới thành công.

Doanh nhân người Anh cho biết trong một bài đăng trên blog năm 2016: "Ngày hôm nay, nếu bạn muốn thành công như một doanh nhân, thì bạn phải là một người kể chuyện. Tất nhiên, bạn sẽ trở thành một người kể chuyện thiếu cuốn hút nếu sản phẩm hoặc ý tưởng của bạn là những điều vô nghĩa. Nhưng điều đó chưa đủ để tạo nên một sản phẩm thực sự tuyệt vời, bạn phải tìm ra cách để truyền tải nó đến mọi người."

Hood, 22 tuổi, sẽ đi cùng Warren Buffett tới sự kiện Canadian Walk of Fame Inductee Gala vào thứ Bảy này. Anh nói đây là "cơ hội chỉ có một lần trong đời". Anh được chọn để là "người đồng hành" với Buffett qua dự án vườn ươm khởi nghiệp anh tham gia, là Next 36.

Hook đã hỏi vị tỷ phú trong đoạn video rằng: "Ông sẽ chia sẻ mẹo nhỏ gì? Ông đang nói chuyện với những bạn trẻ chỉ mới 21, 22 tuổi, vừa mới tốt nghiệp. Vậy ông có lời khuyên gì dành cho các bạn ấy?"

Lời khuyên đến từ chính những gì Buffett đã từng trải qua và học hỏi.

"Khi còn đang học trung học và đại học, tôi rất sợ phải nói trước đám đông", Buffett phát biểu trong một cuộc phỏng vấn với BBC hồi năm 2009. "Tôi không thể làm điều đó."

Khi còn trẻ, ông đã tham gia một khoá học thuyết trình trước đám đông tại Dale Carnegie, tổ chức đào tạo và phát triển kỹ năng nghề nghiệp do nhà văn, nhà thuyết trình Dale Carngie sáng lập.

Buffett chia sẻ trong đoạn video: "Tôi có tấm bằng tốt nghiệp ở văn phòng. Và ở đó không có bằng tốt nghiệp đại học, không có tấm bằng tốt nghiệp cao học, nhưng tôi có tấm bằng của Dale Carnegie ở đó bởi nó đã thay đổi cuộc đời tôi."

Và đó là quyết định để cải thiện những kỹ năng của riêng mình mà chính Buffett đang chia sẻ. Nhà đầu tư huyền thoại nói với Hood: "Hãy đầu tư vào chính bản thân mình."
Nguồn Cafef
Xem thêm:
>>8 trở ngại khiến người thật thà không bao giờ kiếm được nhiều tiền dù đã nỗ lực

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Thực Chiến Hiệu Suất Cao Của Nhà Quán Quân Giao Dịch Tài Chính

Sách hướng dẫn phương pháp giao dịch hiệu suất cao của tác giả Robert Miner, người đã từng nhiều lần vô địch và đạt thứ hạng cao tại các cuộc thi trading toàn thế giới
Chỉnh sửa lần cuối:
Con gái hay để đầu óc lơ đãng thật,bảo sao khi học phổ thông thì con gái thường có thành tích tốt,nhưng sau này hầu hết những người thành công trong cuộc sống lại là nam
GNUT bình luận về chủ đề bài viết chứ có nói vấn đề tài khoản của em đâu.Thực tế,có nhiều người không giỏi chuyên môn,nhưng mồm miệng khéo thì vẫn có chỗ đứng trong xã hội mà
Cho em một lời nhận xét

Em thật thà,mà anh lại nghĩ em như thế à. Demo bên ic á anh.
Nếu thế mình đưa bạn vài lời khuyên nhé: nếu là newbie thì trước mắt đừng nghĩ gì đến việc make money, hãy xác định giành 1 thời gian tương đối dài để luyện tập thêm. "Thành quả" kia của bạn có thể nói là tốt, tiền đề tốt nếu bạn tiếp tục tập luyện, nhưng nó sẽ là liều thuốc độc khiến bạn nghĩ make money cũng dễ dàng nên đừng dại mà trade real sớm.
Có 2 hướng luyện tập bạn có thể cân nhắc.
1. Kết quả demo kia bạn x30 lần tài khoản, hãy thử tạo tk demo khác và làm lại lần nữa xem mình có thể làm lại lần nữa không, sau đó lại làm lại... khoảng 30-100 lần tùy độ kiên nhẫn của bạn. Sau đó đánh giá kết quả rồi so với mức trung bình. Nếu 10 lần cháy 9 và 1 lần x10 tài khoản thì đó là mức trung bình.
2. Nếu trade demo quá nhàm chán thì hãy mở tài khoản cent, mỗi lần nạp 10$, làm tương tự như cách 1. Tốn chút tiền nhưng sẽ có nhiều động lực hơn và học hỏi sẽ nhanh hơn.
Mỗi lần cháy hãy cố gắng tìm hiểu nguyên nhân và sửa, mỗi lần thành công thì tìm hiểu nguyên nhân tại sao, có thể thực hiện lại lần nữa ko?
Nói chung cần nhiều thời gian và công sức để học thêm kiến thức, kinh nghiệm, chỉ cần đừng mất quá nhiều tiền vào market trong giai đoạn này là thành công rồi.

Nếu thế mình đưa bạn vài lời khuyên nhé: nếu là newbie thì trước mắt đừng nghĩ gì đến việc make money, hãy xác định giành 1 thời gian tương đối dài để luyện tập thêm. "Thành quả" kia của bạn có thể nói là tốt, tiền đề tốt nếu bạn tiếp tục tập luyện, nhưng nó sẽ là liều thuốc độc khiến bạn nghĩ make money cũng dễ dàng nên đừng dại mà trade real sớm.
1. Kết quả demo kia bạn x30 lần tài khoản, hãy thử tạo tk demo khác và làm lại lần nữa xem mình có thể làm lại lần nữa không, sau đó lại làm lại... khoảng 30-100 lần tùy độ kiên nhẫn của bạn. Sau đó đánh giá kết quả rồi so với mức trung bình. Nếu 10 lần cháy 9 và 1 lần x10 tài khoản thì đó là mức trung bình.
2. Nếu trade demo quá nhàm chán thì hãy mở tài khoản cent, mỗi lần nạp 10$, làm tương tự như cách 1. Tốn chút tiền nhưng sẽ có nhiều động lực hơn và học hỏi sẽ nhanh hơn.
Mỗi lần cháy hãy cố gắng tìm hiểu nguyên nhân và sửa, mỗi lần thành công thì tìm hiểu nguyên nhân tại sao, có thể thực hiện lại lần nữa ko?
Nói chung cần nhiều thời gian và công sức để học thêm kiến thức, kinh nghiệm, chỉ cần đừng mất quá nhiều tiền vào market trong giai đoạn này là thành công rồi.
Vâng em cám ơn.Em muốn viết bài lên diễn đàn nhưng không biết viết làm sao.

Cảm ơn anh,em càng đọc thấm$$$$

Warren Buffet chắc chắn là một trong những nhà đầu tư giỏi nhất và giàu nhất thế giới. Để trở thành nhà đầu tư thành công, bạn nên tìm hiểu về chiến lược đầu tư của Warren Buffet. Theo Warren Buffer, không quan trọng bạn có bao nhiêu tiền, điều quan trọng là bạn có bao nhiêu kinh nghiệm.

Warren Buffett là một trong những nhân vật yêu thích của tôi trên thế giới. Lý do mà ông ấy trở nên rất nổi tiếng với thế hệ trẻ là vì ông ấy đã kết nối với họ. Ông ấy hiểu những vấn đề của những người trẻ tuổi. Tôi hy vọng rằng ông ấy sẽ bắt đầu giảng bài một cách thường xuyên.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 853 Xem / 53 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 184 Xem / 9 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 232 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên