We are not gamblers, we are traders - Trade cùng 50Pips

50CrazyPips

Active Member
317
806
Chào các anh chị em
Mình là newbie trong diễn đàn, tuy nhiên mình đã trade real với hơn 4 năm kinh nghiệm và theo forex từ cách đây 7 năm. Tài sản của mình không có gì ngoài:
+ Đam mê
+ Kiến thức
+ Kinh nghiệm
+ Và tư duy không bao giờ từ bỏ

Mình đã trade cách đây 4 năm và cũng đã biết forum từ rất lâu, nhưng mình ko hay online diễn đàn vì lý do mình nghĩ học fx từ forum mang lại hiệu quả ko cao, vì kiến thưc bị lan mang và không được hệ thống hóa, chưa chắc được chắt lọc trên diễn đàn, người có knghiem thì ít nhưng newbie thì nhiều. Nên phần lớn thời gian mình tự học trên các site nước ngoài như babypips, forexfactory, và tham gia các tradingroom của các trader nước ngoài như FxKnight của thầy Hector. Tuy nhiên trong 4 năm trade mình bị phân tán bởi việc học, việc làm, gia đình nên có thể nói mình là trader ko fulltime và không liên tục, đến bây giờ mình mong muốn theo sát thị trường và tập trung 100% thời gian vào fx thì mình nhận thấy diễn đàn có lẽ là 1 trong những động lực giúp mình theo sát forex hơn, bởi lẽ việc trao đổi, up lệnh lên forum sẽ giúp mình BUỘC phải theo sát thị trường liên tục để đưa ra cơ hội trade chính xác cho các bạn. Đó là lý do mình back lại, ngoài ra trading là 1 cuộc chiến khá đơn độc, không phải như đi làm chúng ta đến công ty có đồng nghiệp có bạn bè thì trading lại chỉ có 1 mình ta, thế nên đôi lúc mình cảm thấy buồn nên có lẽ forum sẽ giúp mình thấy thời gian trade thú vị hơn. Bây giờ mình bắt đầu và hope that chúng ta sẽ cùng nhau thành công nhé !

Ở topic trade của mình, đối tượng tham gia là các bạn:
+ Đã có kiến thức cơ bản về forex, phân tích cơ bảnphân tích kỹ thuật
+ Đã có kiến thức nền tàng về giao dịch và meta trader 4
+ Đã biết cách mở account, sử dụng thành thảo các khái niệm đòn bẩy và volume, margin... trong giao dịch
+ Đã biết cách quản lý rủi ro tài khoản của mình
+ Type trading:
#Mình thuộc type longterm trader ở khung H1,H4,D1 và follow the trend. Mình ko thích hợp để trade shorterm như: scalping, trade lướt sóng nhanh ở khung M5,M15,M30 hay trade reversal.
#Vì mình trade longterm nên tài khoản của bạn thường phải chịu được giao động giá theo vài giờ, tất nhiên rất nhiều lúc chúng ta có thể mất swap 2-3 ngày để chốt profit là bình thường.
+ My strategy - chiến lược của mình dùng: Ichimoku- SMA-Parabolic SAR và MACD nên đối tượng là các bạn phân tích kỹ thuật, mình ko ưu tiên dùng phân tích cơ bản.
+ Mình trade trên hầu hết tất cả các cặp tiền được hình thành từ các đồng USD, NZD, CHF, JPY, CAD, EUR, GBP, AUD và gold. Mình là longterm trader nên ko really care about spread.

Các bạn newbie mới toanh chưa biết tí gì về forex thì các bạn vào các topic khác học căn bản trước, chuẩn bị các kiến thức quản lý rủi ro và money management trong trading. Topic của mình chỉ gợi ý chiến lược trade của cá nhân mình cho các bạn tham khảo, và theo sát thị trường để post các entry

Lưu ý: Các bài đăng của mình chỉ mang tính chất tham khảo, các bạn hoàn toàn có thể lựa chọn tiếp thu hay không vì kiến thức thì bao la nhưng bản thân mình phải tự sàn lọc, mình hoan nghênh các bạn đóng góp chia sẻ, nhưng ko hoan nghênh thái độ tiêu cực, phán xét hay dè bỉu cho dù lệnh của mình có take profit hay không. Các lệnh mình post lên topic sẽ có rủi ro vì không ai đảm bảo bất cứ điều gì ở forex, kể cả thần thánh.

Mình sẽ tiếp tục edit bài chia sẻ theo từng phần, các phần đầu mình ưu tiên giải thích các indicator mình dùng, sau đó là cách vào lệnh và ra lệnh, ở mỗi entry mình sẽ giải thích lý do tại sao mình vào và quyết định bắt con cá đó. Nếu có các entry vào lệnh thì mình sẽ reply bên dưới

Phần 1: Ichimoku và cách trade

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Chỉnh sửa lần cuối:
Có mấy bác đi trước mà chia sẻ được như bác này thì forum này lơn mạnh cho ae trader có môi trường để phát triển . 1 like cho bác

Hôm qua mình open 2 cặp NZDCHF và NZDJPY, giá hôm nay đã run cặp CHF 50 pips và JPY 40 pips và mình sẽ treo profit qua sau lễ và update trade
Mình để hình để các bạn tin mình đang trade real, ko phải chém gió or demo
Mình sẽ tranh thủ chia sẻ lý thuyết trong giai đoạn lễ này.

Chỉnh sửa lần cuối:
chúc bác thành công, bác có biết darwin k
Mình biết darwin :) nhưng trước khi trở thành 1 professional trader mình không muốn động vào darwin hay PAMM. Khi đủ bản lĩnh mình sẽ dùng (trong tương lai không xa). Hiện tại mình cho là chỉ có kinh nghiệm trade và đang trên đường trau dồi kỹ năng nên mình ko muốn gánh trách nhiệm của các cá nhân khác mặc dù đây là tiền của họ.

Mình biết darwin :) nhưng trước khi trở thành 1 professional trader mình không muốn động vào darwin hay PAMM. Khi đủ bản lĩnh mình sẽ dùng (trong tương lai không xa). Hiện tại mình cho là chỉ có kinh nghiệm trade và đang trên đường trau dồi kỹ năng nên mình ko muốn gánh trách nhiệm của các cá nhân khác mặc dù đây là tiền của họ.
ng ta tự biết đánh giá bác mà, bác lo xa quá. Nhiều khi áp lực lên số tiền lớn làm bác lên 1 level khác đó

ng ta tự biết đánh giá bác mà, bác lo xa quá. Nhiều khi áp lực lên số tiền lớn làm bác lên 1 level khác đó

^^ ko phải lo xa mà là ko muốn. Chỉ khi mình đủ tự tin với tk của chính mình thì mình mới lên PAMM hoặc darwin để kêu gọi đầu tư, vì ng ta chỉ đầu tư cho ng giỏi thôi mà. Theo mình thì trade tk 1k hay 10k nó chẳng khác nhau gì cả ở mặt tâm lý (nếu như quản lý vốn thực sự giỏi). Bùng đc account 1k thì cũng bùng đc account 10k, mà biến 1k lên 10k đc cũng biến 10k lên 100k được. Quan trọng bản lĩnh trader đến đâu thôi à.

Update trade chốt hạ đến đêm qua, chúc các bạn nghỉ lễ vui vẻ
Mình không đánh các cặp trên, chỉ nhìn swap < 0 và cho rằng bạn ̣đang đi đúng hướng. Khoảng 2 tháng nay xu hướng đi theo swap < 0. Trước đó, khi dollard còn mạnh, thì ăn được các lệnh swap > 0.
Gió đã đổi chiều lâu rồi nhưng có nhiều bạn cố chấp đánh theo swap > 0 để ăn sóng hồi hoặc dính SL.

Dear các bạn!
Hằng tuần mình sẽ có mục phân tích các cặp tiền và mức giá cần lưu ý để săn đón điểm vào trong tuần tới. Các bạn follow topic để cập nhật nhé !
Phương pháp phân tích của mình hàng tuần như sau, mình dùng các công cụ sau để đọc chart:
+ Price action
+ Các Resistance và support level (mức hỗ trợkháng cự)
+ Các mô hình giá (Lá cờ - flag, tam giác - triangle...)
+ Phân tích sóng: Trend hoặc sideway

Mình luôn phân tích topdown - tức là phân tích từ khung lớn nhất đến bé nhất ( Month xuống khung H1).
Ở đây mình phân tích khá nhiều cặp vì mình chỉ viết 1 lần thôi, những tuần sau mình update dựa trên lần phân tích này. Mình chỉ tóm tắt lại những gì mình đã phân tích chứ ko hướng dẫn làm thế nào để đọc chart được vì khá dài, mình sẽ chia sẻ lúc khác
===============================================
Mục phân tích tuần 31/12 - 5/1:

USDJPY

lưu ý support level (đường hỗ trợ) khá strong ở D1, giá có thể sẽ test level này: (Tham khảo chart D1)
+ level strong- hold được giá, giá sẽ bị dội ngược lại và đi lên (màu xanh)
+ level bị break - giá sẽ break level, pull back để retest và đi xuống (màu đỏ)

Các bạn có thể ngắm sell cặp này trong ngắn hạn, take profit tại support level.

Mình là conservative trader nên mình chỉ theo dõi, mình ko vào lệnh ở các cặp tiền có mức giá đang vỡn vơ xung quanh các Support/Resistance level của D1,W1,MN

USDCAD

Tham khảo chart W1
Giá có vẻ đang tiến lên để test Resistance level (đường kháng cự), có 2 TH:
1- Giá bị đẩy lùi lại (đỏ)
2- Giá break resistance level, pull back để re-test sau đó lại tăng (xanh)

Ở khung H4 (Tham khảo hình H4)

Giá đang sideway ở mô hình triangle ( tam giác):
+ Nếu giá break triangle theo hướng đi xuống, pullback và tiếp tục rớt xuống, các bạn trade reversal có thể xem xét go short.
+ Nếu giá break triangle theo hướng đi lên, pull back để re-test và đi lên: các aggressive trader có thể go long trong ngắn hạn, nhưng nên close khi sắp đến ngưỡng resistance ở khung W1.

Đối với cặp này mình chỉ watching, ko vào lệnh

NZDUSD

H4 chart:

Giá đang ở downtrend theo khung D1, nên mình ưu tiên sell hơn long
Ở chart H4, giá đang hoàn thiện sóng thứ 2 của downtrend. Đợi sóng hồi về và test trendlend, chúng ta sẽ zoom về H1 để tìm cơ hội sell (đỏ)
Giá cũng có thể break trend line và đi lên (màu xanh)

AUDJPY

Chart D1

Cac bạn có thể thấy AJ ở D1 đã break 1 support level khá strong, đây là chart các bạn có thể thấy price action break-pullback to re-test-continue khá rõ ràng, giá break support, back lại để test support level và continue rớt xuống. Ở cặp này mình ưu tiên sell

Zoom về H4-H1

Giá đang hình thành side way triangle khá là đẹp mắt, mình hy vọng tuần tới giá sẽ break triangle theo hướng đi xuống và tìm cơ hội sell.

AUDNZD

Chart D1

Cặp tiền này đang giao động xung quay support level khá là strong, thế nên chúng ta ko làm gì hơn ngoài chờ đợi phản ứng giá. Ngoài ra cặp này tạo ra 1 trendline khá đẹp. Giá có thể phá trendline và hồi sóng, hoặc cũng có thể break support level để đi xuống, cũng có thể support level hold được giá và đẩy giá lên

Zoom về H4

Ở H4 timeframe có thể thấy giá đang hồi về trendline, tạo thành 1 triangle sideway ( Tam giác) khá là đẹp. Như mình nói ở trên, giá có thể break triangle và trendline theo hướng đi lên, hoặc break triangle theo hướng đi xuống cũng đồng thời break luôn support level của D1. Tất cả chúng ta cần làm là wait for a strong break

AUDUSD

Chart W1: AUDUSD ở W1 có 1 support level khá strong, các bạn lưu ý (hình)

Zoom về D1:

Giá vỡn vơ ở support level của D1 và có xu hướng tiến về để test support level của W1. Chúng ta có thể đợi giá break support level của D1 và sell ngắn hạn cặp này, chốt lệnh trc khi giá chạm tới support level của W1

Zoom về H4
Đợi sóng hồi về trendline rồi tìm cơ hội sell entry

CADJPY

Căp này giá đang lờn vờn ở support level khá strong của W1 (đường màu xanh) nên hãy cẩn thận nhé
View attachment 72319

Zoom về D1 hoặc H4, có thể thấy the sell party is alreay over, tiệc sell tàn rồi các bạn ah bây giờ vào sell khá nguy hiểm. Vì giá có thể sẽ hồi lên lại bất cứ lúc nào

Mình dự đoán giá khi chạm tới level support của W1 sẽ chạy range sideway 1 chút, sau đó mới tìm hướng bullish hoặc brearish.

Cặp này chúng ta cho vào danh sách watching
View attachment 72321

Đính kèm

339 KB · Xem: 1
    309 KB · Xem: 2
Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 323 Xem / 28 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 301 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,397 Xem / 89 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên