We are not gamblers, we are traders - Trade cùng 50Pips

View attachment 72061 Hôm qua mình open 2 cặp NZDCHF và NZDJPY, giá hôm nay đã run cặp CHF 50 pips và JPY 40 pips và mình sẽ treo profit qua sau lễ và update trade
Mình để hình để các bạn tin mình đang trade real, ko phải chém gió or demo
Mình sẽ tranh thủ chia sẻ lý thuyết trong giai đoạn lễ này.
Kỹ năng quản lý vốn của bạn theo kiểu nào vậy, tại mình thấy cậu đặt tên là 50Crazypip vs lại hình trên mình thấy cậu đã có profit 40 pip rồi mà mình thấy SL của cậu rộng hơn profit,cậu quản lý theo R:R hay theo cách nào vậy cho mình tham khảo với.

Kinh nghiệm để tránh false break của mình là chờ giá hồi lại. Mình set rules cho nó như sau:

1. Ít nhất có 3 nến move away from the zone with momentum.

Lấy cặp EURGBP làm ví dụ, khung H1 giá sau khi ra khỏi box thì lại có cây pin bar màu xanh xuất hiện --- điều đó cho thấy momentum loss.

View attachment 72449

2. Giá quay lại test vùng vừa break với rejection candles (not momentum candles).

3. Entry khi có higher high higher candle closed form (đối với long) và lower low lower candle closed form (đối với short).

Nôm na đâu đấy nó cung giống pp của mình, cách thể hiển nó khác nhau chút thôi, và nến should move away from box with momentum (y), entry point giống nhau

Kỹ năng quản lý vốn của bạn theo kiểu nào vậy, tại mình thấy cậu đặt tên là 50Crazypip vs lại hình trên mình thấy cậu đã có profit 40 pip rồi mà mình thấy SL của cậu rộng hơn profit,cậu quản lý theo R:R hay theo cách nào vậy cho mình tham khảo với.

Bạn ơi tên là 50Pips là mình đặt cho vui thôi ah ^^ chứ đâu fai lấy target là 50 pips. Mình là long term trader nên mình hold position rất lâu lên cả trăm pip cũng được.

Quản lý rủi ro có nhiều cách, bạn lên mạng tìm từ khóa "lot calculater tool" có nhiều tool nhập vào % risk, mức SL, và pip value, nó sẽ calculate cho bạn số lot bạn cần vào cho 1 giao dịch mở.

ví dụ nhập vào mình chấp nhận risk 1% capital cho 1 giao dịch, đặt SL ở 30 pips, tool sẽ tính ra bạn cần mở lệnh 0.02 lot. Vậy nếu thua giao dịch này bạn sẽ mất 1% capital.

Bạn ơi tên là 50Pips là mình đặt cho vui thôi ah ^^ chứ đâu fai lấy target là 50 pips. Mình là long term trader nên mình hold position rất lâu lên cả trăm pip cũng được.

Quản lý rủi ro có nhiều cách, bạn lên mạng tìm từ khóa "lot calculater tool" có nhiều tool nhập vào % risk, mức SL, và pip value, nó sẽ calculate cho bạn số lot bạn cần vào cho 1 giao dịch mở.

ví dụ nhập vào mình chấp nhận risk 1% capital cho 1 giao dịch, đặt SL ở 30 pips, tool sẽ tính ra bạn cần mở lệnh 0.02 lot. Vậy nếu thua giao dịch này bạn sẽ mất 1% capital.
Tìm đc người trade long term để học theo rồi :D :D :D , tại mấy bác trên đây toàn cao thủ day trader mà day trader ko hợp với mình T_T

Tìm đc người trade long term để học theo rồi :D :D :D , tại mấy bác trên đây toàn cao thủ day trader mà day trader ko hợp với mình T_T

Rất vui có bạn tham gia. Chặng đường tìm kiếm đồng môn trên TraderViet cũng gian truân lắm. Chỉ hy vọng có 1,2 ng bạn đồng hành để trade cho bớt buồn thôi

Kinh nghiệm để tránh false break của mình là chờ giá hồi lại. Mình set rules cho nó như sau:

1. Ít nhất có 3 nến move away from the zone with momentum.

Lấy cặp EURGBP làm ví dụ, khung H1 giá sau khi ra khỏi box thì lại có cây pin bar màu xanh xuất hiện --- điều đó cho thấy momentum loss.

View attachment 72449

2. Giá quay lại test vùng vừa break với rejection candles (not momentum candles).

3. Entry khi có higher high higher candle closed form (đối với long) và lower low lower candle closed form (đối với short).
Cám ơn Bạn

Chào bạn
Cảm ơn vì câu hỏi rất hay của bạn

Nhân tiện mình chia sẻ phương pháp làm sao tránh các cú false breakout ( Breakout giả).

1) Trước tiên, mình giải thích Breakout có nghĩa là gì ?

Breakout là khi giá phá vỡ đường hỗ trợ (support)/ kháng cự (resistance), và giá đi xuống (đối với support) và di chuyển lên (đối với resistance)
Ví dụ trong hình dưới là 1 trường hợp breakout điển hình khi giá phá vỡ Support level (đường nằm ngang của tam giác) và di chuyển đi xuống. Như thế này gọi là breakout support (phá vỡ đường hỗ trợ)
View attachment 72436

2) Mình giải thích false breakout là gì? (breakout giả)

Breakout giả là khi giá phá vỡ đường hỗ trợ (support) hoặc kháng cự (resistance) nhưng lại quay trở về phá vỡ đường hỗ trợ/ kháng cự lần 2. Tức giá ko respect** đường này, tín hiệu phá vỡ ko valid

Ví dụ bên dưới cặp EURGBP là giá false breakout (phá vỡ giả) đường hỗ trợ. Ta có thể thấy giá phá vỡ lần 1 (mũi tên đỏ) và vòng ngược lên lần 2 (mũi tên xanh). Rất nhiều trader nếu ko cẩn thận sẽ bị sập bẫy nếu go short ngay khi giá vừa đi xuống và phải trả giá khi giá hồi lại và có thể tiếp tục sideway hoặc go up.
Như thế này ko gọi là phá vỡ, giá vẫn giao động trong range của support level nhưng giao động mạnh quá 1 chút mà thôi.
View attachment 72438

3) Vậy để tránh false breakout, mình dùng phương pháp sau:

1) Phải chuẩn các đường kháng cự/ hỗ trợ ở khung thời gian mình trade. Chúng ta ko thể biết giá có phá vỡ thật hay phá vỡ giả nếu như vẽ sai support/resistance. Support/resistance level cần đc vẽ cẩn thận và chính xác
Cách vẽ mình đã chia sẻ ở comment ở page trước, bạn tìm lại giúp mình nhé

2) Discipline - Quy tắc mà mình dùng. Rất nhiều bạn thấy nến đỏ nhảy khi break mạnh quá mà nôn nóng vào lệnh, đối với mình như thế là ko an toàn
Các trường hợp giá break resistance hoặc support, mình đều có quy tắc Break - Pullback - Continue để xem breakout thật hay giả và quyết định điểm vào lệnh

4) Vậy quy tắc Break - PullBack - Continue có nghĩa là gì ?

Đó là mô hình Phá vỡ - Quay lại re-test - Và tiếp tục
Khi giá phá vỡ 1 support hoặc resitance level, mình luôn chờ giá hồi lại để test lại đường đó, giá chỉ hồi lại về phía level chứ ko break qua level. Sau đó giá sẽ quay đầu đi theo đúng hướng mà mình mong muốn. Lúc đó chúng ta mới vào lệnh
Mình có ví dụ cho EURGBP bên dưới:

Break-Giá beak mức hỗ trợ đi xuống (mũi tên đỏ 1)
Pullback- Sau đó hồi lại để re-test support level nhưng chưa break through support level (mũi tên xanh).
Continue-Giá tiếp tục quay đầu đi xuống theo hướng chúng ta mong muốn.
Điểm vào lệnh là khi giá đi qua swing low (đường màu cam)
View attachment 72439

5 ) Quay trở về cặp EURGBP - false breakout - H4 timeframe

Nếu nhìn ở khung H1, giá đã break qua support level nhưng đó là false breakout, khi giá bị hồi lại và break level lần 2. Giá có thể tiếp tục sideway trong range hoặc thử break xuống lần nữa.
Mình sẽ đợi giá break xuống theo mô hình break-pullback-continue (như hình vẽ) và vào lệnh ở đường màu cam
View attachment 72441
Chiến lược break-pullback-continue rất thích hợp khi giá đang range trong sideway, chuẩn bị break support/resistance level. Đây là một chiến lược giúp chúng ta nhận biết cú break đó là giả hay thật, đảm bảo an toàn khi trade để ko bị sập bẫy của giá.
Cám ơn bạn nhiều

================
Cũng vì hold position mà tháng nay toàn bị market hit sl, lợi nhuận không đáng kể . Đang nghĩ cách nào để có lợi nhuận trong sideway???:cool:

Trời mùa đông lạnh rét, gõ lạch cạch bàn phím mà cóng cả tay
Mình update phân tích tiếp các cặp còn lại. Những cặp mình ko nhắc đến mình đều loại khỏi danh sách ngắm bắn

EURGBP

Giá đã false breakout ở H1, nhìn chart H4 giá vẫn đang trong range sideway. Rình cặp này để xem giá react thế nào ở support level
View attachment 72469

EURCAD

Uptrend ở D1, ưu tiên go long. Cặp này giá đang tiến về Resistance level của D1. Đợi xem giá có thể go up phá vỡ resistance của D1 hay không
View attachment 72470

EURNZD

D1 uptrend. H1-H4 giá đang hồi về trendline. Đợi tín hiệu go long
View attachment 72471

GBPAUD - Chuẩn bị buy

D1 uptrend. H1-H4 giá đã phá vỡ sóng hồi (resitance của tam giác) và đi lên. Pullback hồi về để re-test và chuẩn bị go up. Mình sẽ canh long cặp này
View attachment 72475

GBPNZD

Khung D1: GIá đang re-test support level. Giá có thể bật ngược xuống hoặc phá vỡ level đi lên
View attachment 72478

Ở H1-H4 giá vẫn đang cố gắng testing level này. Cần watching sát sao cặp này

NZDCAD

W1- Giá đang lờn vờn tại resistance level rất strong. Rình để go short cặp này
H4-D1 đang có dấu hiệu sideway. Watching this pair
View attachment 72479

NZDJPY - Chuẩn bị short

D1 Trend down. Aggressive traders có thể go short cặp này ở H1-H4. Tuy nhiên lưu ý chốt tp gần ở mức support level của D1
View attachment 72481

CADCHF

D1 downtrend: Giá đang ở support level của D1, hãy cẩn thận
H1-H4: Giá đang chuẩn bị hồi về ở sóng thứ 3 của downtrend
Theo dõi cặp này
View attachment 72482

GOLD

Khung W1: Vàng đang tiến về Resistance level. Thích hợp để go long
upload_2019-1-1_14-45-17-png.72446

Khung H4: Vàng đang tạo sóng thứ 3 (sóng mạnh nhất) của inner trend H4, trend khá đẹp, tuy nhiên giá đang "quá mua", mình sẽ ko buy bây giờ mà đợi giá hồi lại. Sẽ mất vài ngày hoặc 1 tuần để giá hồi, sau đó mới tìm entry go long
View attachment 72483

Mình đánh giá là USD/CAD đang chuẩn bị lập đỉnh mới trên nến W và mình có 2 chiến lược đó là 1.là nó đến cái vùng kháng cự trên và sẽ giảm về biên dưới cái trend.2 là nó có thể sẽ Breakout-Pullback-Continue rồi mình vào lệnh.Trên D1 cũng đã thấy lực mua đang yếu dần nên mình khá nghiêng về bên bán,dù vậy vẫn nên đợi nó cho tín hiệu cụ thể mình tính là đặt lệnh Sell stop khi giá tiếp cận đường kháng cự nên không biết có ổn không . Đôi khi đợi chờ là 1 hạnh phúc, và sẽ hạnh phúc hơn khi có người đợi cùng mình :D :D :D

View attachment 72490Mình đánh giá là USD/CAD đang chuẩn bị lập đỉnh mới trên nến W và mình có 2 chiến lược đó là 1.là nó đến cái vùng kháng cự trên và sẽ giảm về biên dưới cái trend.2 là nó có thể sẽ Breakout-Pullback-Continue rồi mình vào lệnh.Trên D1 cũng đã thấy lực mua đang yếu dần nên mình khá nghiêng về bên bán,dù vậy vẫn nên đợi nó cho tín hiệu cụ thể mình tính là đặt lệnh Sell stop khi giá tiếp cận đường kháng cự nên không biết có ổn không . Đôi khi đợi chờ là 1 hạnh phúc, và sẽ hạnh phúc hơn khi có người đợi cùng mình :D :D :D

Nhận định khá giống mình, chiến lược giống nhau thì dễ trade cùng nhau. Chúng ta chung lối rồi đấy @Kagara : ))
P/s theo mình bạn vẽ cái support level màu xanh xanh ko đúng đâu (theo mình thôi) vì giá nó break lên xuống mấy lần rồi, đường này ko còn valid nữa

Nhận định khá giống mình, chiến lược giống nhau thì dễ trade cùng nhau. Chúng ta chung lối rồi đấy @Kagara : ))
P/s theo mình bạn vẽ cái support level màu xanh xanh ko đúng đâu (theo mình thôi) vì giá nó break lên xuống mấy lần rồi, đường này ko còn valid nữa
Sai sai quá thông cảm :))

Lại thêm một tín đồ PA. :D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,461 Xem / 90 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 347 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 311 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên