We are not gamblers, we are traders - Trade cùng 50Pips

Mình chịu thôi, chắc là câu nói "MUA THẤP BÁN CAO" đã ngấm vào máu của nhiều người roài.

Nhân tiện mình share vài bài học hay từ cuốn sách Jesse Livermore - World's Greatest Stock Trader..

1. Stocks are never too high to begin buying or too low to begin selling short.

Giá không bao giờ quá cao để mua và quá thấp để bán.

2. Don’t anticipate! Wait until the market gives you the clues, the signals, the hints, before you move. Move only after you have confirmation. Anticipation is a killer. Don’t make a decision based on anticipation. The market always gives you time.

Đừng dự đoán. Hãy chờ cho đến khi thị trường cho bạn manh mối, tín hiệu, gợi ý trước khi hành động. Chỉ hành động khi bạn có sự xác nhận. Dự đoán là tự sát. Đừng quyết định dựa trên sự phóng đoán. Thị trường luôn cho bạn thời gian.

3. Find a method that works emotionally for you, and stick to that method. Stick to your own customized game.

Hãy tìm một phương pháp nào phù hợp với bạn và bám chặt lấy nó.

=> Nếu bạn có một system (đã được kiểm chứng) thì hãy làm theo system của mình, đừng nghe lời người khác. Bám chặt lấy system của bạn, đừng vì người khác hay vài thua lỗ mà lung lay thay đổi nó.

We are not gamblers, we are traders.

Happy new year to everyone that come to this topic. Have a nice trading year.
Tks @zukotrade for great sharing <3 Có cuốn nào về fx trader hay ko cho mình đọc với, anh việt gì quất tất <3

btw zuko có thấy caption topic hay mà hợp lý ko? We are not gambler, we are traders ah nha = ))

câu này rất hay "cái support level màu xanh xanh ko đúng đâu (theo mình thôi) vì giá nó break lên xuống mấy lần rồi, đường này ko còn valid nữa" . Mình đọc sách và xem trên diễn đàn mấy lần mà không để ý. Đọc bài của bạn nhấn mạnh cái này giúp mình thông não.

Tks bạn ! chúng ta cùng nhau tiến bộ (y)...hopefully : ))
Btw đọc sách hay gì gì thì cũng phải thực hành để hoàn thiện kỹ năng. Practices make perfect mà

GBP/JPY tới đường kháng cự mà ta có thể thấy lực bán đang giảm dần qua volume .Nếu nó Break với volume lớn thì cứ theo trình tự Breakout-pullback-Continue rồi vào lệnh, 2 đường EMA 10 20 đều nằm dưới EMA 50 nên bây giờ xu hướng chủ đạo của nó vẫn là giảm :rolleyes:

GBP/JPY tới đường kháng cự mà ta có thể thấy lực bán đang giảm dần qua volume .Nếu nó Break với volume lớn thì cứ theo trình tự Breakout-pullback-Continue rồi vào lệnh, 2 đường EMA 10 20 đều nằm dưới EMA 50 nên bây giờ xu hướng chủ đạo của nó vẫn là giảm :rolleyes: View attachment 72612
tks bạn GJ break rất mạnh, Nếu trade aggressive hơn thì đúng ra khung H1 đã vào đc lệnh khi giá break xuống pull back và continue rồi. Nhưng mình sẽ đợi giá hồi ở H4 xem sao

Bạn 50CP có thể chia sẻ cho mình kinh nghiệm chọn cặp để đánh không, có bí quyết gì không hay là sẽ xem 1 lượt qua các chart để tìm tín hiệu, nếu như vậy mong được bạn chia sẻ tóm tắt 1 chút phương pháp vào lệnh của bạn. Many thanks :D

Đây là số thống kê từ một broker lớn số lượng khách hàng của họ đang long or short... Lúc trước là 78% long, giờ còn 75% long, 3% chắc đã bị hit stop loss. Bạn xem hình dưới, chỗ mình tô màu vàng.

View attachment 72630
Đây là thống kê một số cặp tiền chính ở broker HotForex (sàn mình trade)

View attachment 72631
Bạn để ý chỗ Client Positions, các cặp tiền như USD/JPY, GBP/JPY, AUD/USD, USD/CAD... bạn thử mở chart lên xem, nói chung người bình thường sẽ nhận thấy:

View attachment 72638

=> USD/JPY đang down, nhưng 85% accounts đang long.

View attachment 72639

=> GBP/JPY đang down, nhưng 83% accounts đang long.

View attachment 72640

=> USD/CAD đang tăng, nhưng 87% accounts đang short.

View attachment 72641

- AUD/USD đang down nhưng 91% accounts đang long.

Điều đó cho thấy điều gì?

Giá sẽ còn giảm nữa nếu trend đang giảm và còn tăng nữa nếu trend đang tăng.

Khi nào mà các account này hết chịu nổi nữa thì lúc đó trend mới thực sự đảo chiều.

Bạn đã nghe trường hợp giá hit stop loss xong quay đầu chưa? Nó đấy!

Bạn có thể vào link này để xem other people đang làm gì.
Cũng hotforex giống mình ah zuko ^^

Bạn 50CP có thể chia sẻ cho mình kinh nghiệm chọn cặp để đánh không, có bí quyết gì không hay là sẽ xem 1 lượt qua các chart để tìm tín hiệu, nếu như vậy mong được bạn chia sẻ tóm tắt 1 chút phương pháp vào lệnh của bạn. Many thanks :D
Đợi mình đi ra ngoài spa phát xong về post tiếp nha, nhìn màn hình ca ngày mỏi mắt nên trốn đi relax :))

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Smart_Money trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 117 Xem / 1 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,507 Xem / 87 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 389 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 905 Xem / 39 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 314 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 399 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 166 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,766 Xem / 1,397 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên