We are not gamblers, we are traders - Trade cùng 50Pips

View attachment 72681 Mọi người cho mình hỏi test trend dạng này có đúng không ? hay là trùng hợp ?:eek:
theo mình nghĩ vẽ trend dễ nhất là luôn có 1 đường xu hướng với những điểm chạm các đỉnh các đáy nhiều nhất và 1 đường kháng cự mạnh nhất.để tạo thành hình tam giác.Còn khi sideway thì 2 đường thẳng song song đợi giá nó phá

Đa phần cứ cố gắng đi tìm chiến lược có win rate cao...

Win rate cao thì làm được gì? Vì ko ai dám chắc được là cú trade của mình sẽ win hay loss... dù hệ thống có tốt đến đâu... win rate là thống kê trên 100-1000 trade... cơ mà đa phần muốn tìm win-rate cao dể chơi volume lớn...

Cho nên, theo mình thì cái trò trading này, thứ làm account go up hay down chủ yếu là money management.

Nếu money management tốt, có khi tung đồng xu cũng ok :3

Watch this video and seeeeee
ya. mình cũng mới phát hiện ra tầm quan trọng của quản lý vốn tầm hơn 1 tháng trước. sau đấy mình tìm đọc các cách quản lý vốn trên mạng. video làm mình nhớ tới cách quản lý vốn và tính ra lượng vốn cần vào trong 1 lệnh dựa trên điểm stoploss và r của turtle trading ,cực thích chuổi bài ấy , có cả tỉ lệ Kelly nữa. giờ mình vẫn đang áp dụng :p

1 là trên vùng tích lũy tầm (100 pip) .2 là stoploss theo ATR .cái sl với tp mình dốt nhất .dạo trước đánh trên h1 toàn bị hit stoploss.bạn có thể chia sẽ cách stoploss hiệu quả không :oops:

Mình đặt câu hỏi như vậy để nhắc bạn đó là khi enter bất kỳ một trade nào, thì cái đầu tiên cần nhìn đó là điểm cắt lỗ của mình sẽ nằm ở đâu. Bởi vì trong trading thì thứ duy nhất bạn biết chắc chắn 100% đó là nếu bạn lỗ thì bạn sẽ lỗ bao nhiêu và bạn chấp nhận cắt lỗ ở chỗ nào... còn take profit thì... có giời mới biết market nó đi bao xa.
Got it, và mình chắc bạn Huy cũng băn khoăn về pair NC, nên cũng muốn xem ý kiến của Zuko, nếu là bạn bạn sẽ đánh cặp này như nào. Mình rất muốn nghe để hiểu và có cách entry tốt hơn. Thanks

1-2-2019 11-05-31 PM.png
1-2-2019 11-11-45 PM.png

Ok, về stop loss thì mình có 3 kiểu đặt stop loss và take profit thì mình sử dụng concept "Scaling Out".

Để mình phân tích chart NZDCAD hiện tại luôn nhé:

View attachment 72699

Mình sẽ có 2 điểm entry đánh dấu là Entry 1 và Entry 2. Mình sẽ giải thích lý do mình entry (mình trade by rules)

Tại điểm entry 1, cái này dành cho trader nào agressive muốn bắt đỉnh đáy.

Nhìn chart thì bạn thấy rõ giá đã đi theo 4 đường màu vàng, ngay tại đỉnh có mô hình 2 đỉnh break neckline tạo lower low

Để short được thì bạn cần phải có lower high form nữa, quan sát thì sẽ thấy giá hồi về vùng đỉnh lần nữa nhưng không tạo đỉnh cao hơn, và khi có lower low lower closed candle form thì lúc đó là mình entry luôn, và điểm stop loss của mình cho entry đầu tiên nó sẽ bằng 2 lần khoảng cách từ điểm entry cho đến đỉnh gần nhất.

Tại điểm entry 2, mình sẽ không vào lệnh bây giờ vì cây nến chưa đóng cửa, entry giờ là chưa chắc chắn. Tại điểm entry này mình sẽ có 2 kiểu đặt stop loss.

Nếu entry ngay sau khi cây nến này close và nó break đường line màu trắng thì stop loss sẽ đặt trển đỉnh cái box màu xanh. Đâ là sell at lower low.

Nếu mình chờ giá đi xa rồi hồi lại test đường màu trắng thì mình lại chờ lower low lower candle form rồi short, stoploss sẽ đặt như ở entry 1, nghĩa là gấp 2 lần khoảng cách từ điểm entry đến đỉnh gần nhất.

Còn một kiểu đặt stop loss nữa, đó là khi mình ko nhìn thấy đỉnh hay đáy đâu, hoặc đỉnh đáy nó xa quá thì mình sẽ dùng ATR trên khung D1, stoploss = 2 ATR.

View attachment 72700

Về take profit, mình trade làm 3 lệnh 1 lần, 2 lệnh mình set target cố định theo R/R, 1 lệnh mình trailing stop hoặc chờ khi có signal hết trend thì exit.

Ví dụ như giá về đỉnh - đáy có tín hiêu đảo chiều thì mình exit lệnh cuối.

Hope that help!
Tks zuko vì bài chia sẻ hết sức hữu ích, cách entry và take tp giống nhau có cái SL Q fai test thử theo cách zuko kakaka

Topic có moderator zuko sôi động hơn hẵn \:D/

phụ nữ mà trading cũng có nhiều lợi thế mà :D

Chương 2: “Đàn ông và phụ nữ” (Tự tin thái quá)
Kinh tế hiện đại có rất nhiều bộ phận cùng hoạt động và tương tác với nhau. Khi đưa ra đánh giá về một tình huống, chúng ta thường chủ quan, tự tin thái quá nên thiên lệch bản chất thực của nó. Các nhà nghiên cứu cho rằng, phụ nữ lẫn đàn ông đều tự tin thái quá. Đàn ông nhìn chung thường xuyên tự tin thái quá hơn nhiều.
Trong một cuộc khảo sát các nhà đầu tư trên thị trường chứng khoán, khi thông tin phản hồi nhanh chóng và chính xác, sự tự tin ở cả hai giới như nhau. Nhưng khi thiếu thông tin hoặc thông tin mơ hồ, phụ nữ thường kém tự tin hơn; trong lúc đó, đàn ông vẫn tự tin, họ phân tích tài chính không phụ thuộc vào các tay môi giới, và vẫn thực hiện nhiều giao dịch hơn. Và cuối cùng người ta phát hiện là càng giao dịch nhiều, trong trường hợp này, lợi nhuận kiếm được càng thấp. Vậy có thể kết luận, phụ nữ là những thương nhân giỏi hơn đàn ông, bởi họ thiếu tự tin thái quá hơn.

phụ nữ mà trading cũng có nhiều lợi thế mà :D

Chương 2: “Đàn ông và phụ nữ” (Tự tin thái quá)
Kinh tế hiện đại có rất nhiều bộ phận cùng hoạt động và tương tác với nhau. Khi đưa ra đánh giá về một tình huống, chúng ta thường chủ quan, tự tin thái quá nên thiên lệch bản chất thực của nó. Các nhà nghiên cứu cho rằng, phụ nữ lẫn đàn ông đều tự tin thái quá. Đàn ông nhìn chung thường xuyên tự tin thái quá hơn nhiều.
Trong một cuộc khảo sát các nhà đầu tư trên thị trường chứng khoán, khi thông tin phản hồi nhanh chóng và chính xác, sự tự tin ở cả hai giới như nhau. Nhưng khi thiếu thông tin hoặc thông tin mơ hồ, phụ nữ thường kém tự tin hơn; trong lúc đó, đàn ông vẫn tự tin, họ phân tích tài chính không phụ thuộc vào các tay môi giới, và vẫn thực hiện nhiều giao dịch hơn. Và cuối cùng người ta phát hiện là càng giao dịch nhiều, trong trường hợp này, lợi nhuận kiếm được càng thấp. Vậy có thể kết luận, phụ nữ là những thương nhân giỏi hơn đàn ông, bởi họ thiếu tự tin thái quá hơn.
Còn nghiên cứu cả tâm lý phụ nữ và đàn ông khi trade, phục bác : ))

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 48 Xem / 14 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 17 Xem / 1 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 956 Xem / 47 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,900 Xem / 80 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,688 Xem / 13 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 352 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên