Website chứng khoán ảo có 'lừa đảo' khách hàng?

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

ForexGà

Active Member
348
2,114
Copy từ nguồn tại đây http://thuonghieucongluan.com.vn/we...ng-khoan-ao-co-lua-dao-khach-hang-a57074.html
Qua xác minh tìm hiểu của phóng viên Thương hiệu và Công luận, nhiều trang website hoạt động trái quy định của pháp luật, trong lĩnh vực môi giới chứng khoán phái sinh quốc tế, dịch vụ tiền ảo, hàng hoá… tiềm ẩn nhiều rủi ro cho các Nhà đầu tư (NĐT)

Nhập vai Nhà đầu tư

Trong vai NĐT tiềm năng, nhân viên tên Quang đã hướng dẫn và mở cho PV một tài khoản đăng nhập, để tham gia nộp tiền trên trang website. Nhân viên này quảng cáo “Đây là thị trường 2 chiều, NĐT sẽ đầu tư theo biến động giá cả trên thị trường, ví dụ thị trường vàng, dù tăng hay giảm thì NĐT đều có lợi nhuận nếu đầu tư đúng với số vốn của nó. Bên em hỗ trợ cho NĐT 3 mảng là hàng hoá, tiền tệ và cổ phiếu”.

Trước câu hỏi về quy mô của đơn vị có trang web này, anh Quang giới thiệu, Văn phòng đang hoạt động là một chi nhánh của Công ty có trụ sở ở Dubai và Cộng hoà Sec. Còn tại Việt Nam đều có văn phòng đại diện ở TP.HCM, Đà Nẵng và Hà Nội.

Liên quan đến việc nộp tiền, PV được hướng dẫn sẽ nộp qua thẻ Visa, ATM có kích hoạt Internet Banking. Hoặc chuyển trực tiếp vào tài khoản của người được giới thiệu là Luật sư Hưng, tài khoản được mở tại nhiều ngân hàng khác nhau để thuận tiện cho NĐT. Nếu chuyển tiền vào tài khoản của ông Hưng, thì phải lưu ý không được ghi nội dung chuyển tiền, mà chỉ ghi mã ID của NĐT đã được mở tài khoản ở trang web nêu trên (?!).

Nhà đầu tư dễ mất trắng

Theo giới thiệu của nhân viên tên Quang, Văn phòng có địa chỉ đang hoạt động tại Khu công nghệ cao - Đường D1, Phường Tân Phú (Quận 9, TP.HCM), đại diện là ông Hưng.

Theo tìm hiểu, đơn vị này chưa được các cơ quan chức năng cấp phép về lĩnh vực nói trên, nhưng vẫn ngang nhiên hoạt động là trái với quy định của pháp luật. Thêm nữa, trên trang website không có thông tin địa chỉ và số điện thoại của công ty, văn phòng đại diện tại Việt Nam.

Trong khi đó máy chủ của trang web này được đặt tại nước ngoài, nếu trang web bị đánh sập thì NĐT sẽ bị mất tiền khó có thể lấy lại. Trường hợp nộp tiền vào tài khoản của ông Hưng, thì ông Hưng sẵn sàng “phủi tay”, bởi nhân viên tên Quang đã nhắc NĐT không được ghi nội dung chuyển tiền. Còn các thông tin trên trang web cũng không thể hiện sự liên quan giữa ông Hưng với đơn vị trên. Hơn nữa, NĐT cũng không có bất kỳ một giấy tờ nào thể hiện việc ký kết, hợp tác hay đầu tư với các giao dịch nói trên.

Được biết, vừa qua Thủ tướng Chính phủ đã có Chỉ thị số 10/CT-TTg ngày 11/4/2018. Sau đó Ngân hàng Nhà nước Việt Nam cũng có Chỉ thị số 02/CT-NHHH ngày 13/4/2018, nội dung tăng cường kiểm soát các giao dịch hoạt động liên quan đến tiền ảo...

Chỉ thị thể hiện: “Đối với các tổ chức tín dụng, tổ chức cung ứng dịch vụ trung gian thanh toán không được cung ứng dịch vụ thanh toán, thực hiện giao dịch thẻ, cấp tín dụng qua thẻ, hỗ trợ xử lý, thanh toán, chuyển tiền, bù trừ và quyết toán, chuyển đổi tiền tệ, thực hiện giao dịch thanh toán, chuyển tiền qua biên giới liên quan tới giao dịch tiền ảo cho khách hàng, do có thể phát sinh những rủi ro về rửa tiền, tài trợ khủng bố, gian lận, trốn thuế.

Các tổ chức tăng cường rà soát, báo cáo kịp thời các giao dịch đáng ngờ có liên quan tới tiền ảo; rà soát các tổ chức, cá nhân có giao dịch mua bán, trao đổi tiền ảo, các tổ chức có hoạt động xử lý giao dịch mua bán, trao đổi tiền ảo và có biện pháp xử lý đảm bảo tuân thủ quy định của pháp luật về phòng chống rửa tiền, chống tài trợ khủng bố và quản lý ngoại hối..”.

Khi đăng nhập tài khoản, PV phát hiện việc chuyển tiền từ tài khoản ngân hàng của NĐT tới trang web, thông qua đơn vị trung gian là ví điện tử Ngân Lượng. Vấn đề này, PV đã có nội dung làm việc cụ thể gửi Công ty CP Ngân Lượng, tuy nhiên phía Ngân Lượng vẫn chưa hợp tác với cơ quan báo chí.

Để tránh rủi ro cho các NĐT, đề nghị Ngân hàng Nhà nước Việt Nam, các đơn vị liên quan kiểm tra, xác minh hoạt động của những đơn vị này.

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Mình đã từng tham gia công ty này, lúc trước là tên khác. Người tên Nguyễn Viết Hưng lúc trước nghe nhân viên bảo là giám đốc, giờ chuyển thành luật sư của cty rồi ah? Mình cũng lên văn phòng của nó ở đường Điện Biên Phủ đòi tiền rồi, giờ lại có thêm văn phòng ở quận 9 nữa ah.

Mình đã từng tham gia công ty này, lúc trước là tên khác. Người tên Nguyễn Viết Hưng lúc trước nghe nhân viên bảo là giám đốc, giờ chuyển thành luật sư của cty rồi ah? Mình cũng lên văn phòng của nó ở đường Điện Biên Phủ đòi tiền rồi, giờ lại có thêm văn phòng ở quận 9 nữa ah.

Nói vậy là bạn không lấy lại được tiền hay sao?
Thiết nghĩ như thế thì tất cả các broker hiện tại ở VN, chẳng khác nào là Dukaspro với tên khác!!!!?????????

Thiết nghĩ như thế thì tất cả các broker hiện tại ở VN, chẳng khác nào là Dukaspro với tên khác!!!!?????????
Có ai nói những broker cty khác đâu mà ông vô phán như đúng rồi vậy??? Người ta chỉ nói cty dukaspro thôi mà??. Có vấn đề gì về đọc hiểu ko? Hay là nhân viên cty đó roi vô đây nhảy dựng.

FXONUS cũng là ông này thì phải các bác ạ. e cũng nộp tiền vào ông NGUYỄN VIẾT HƯNG này đó. Chủ yếu là muốn học hỏi mà có học được gì đâu. mất tiền oan sau tìm đến tradeviet mới biết mình dính đạn.

FXONUS cũng là ông này thì phải các bác ạ. e cũng nộp tiền vào ông NGUYỄN VIẾT HƯNG này đó. Chủ yếu là muốn học hỏi mà có học được gì đâu. mất tiền oan sau tìm đến tradeviet mới biết mình dính đạn.
Đúng rồi bạn ơi. Lúc trước mình mở tk là cty IMTTRADE, lên văn phòng thì thấy ghi cty DUKASPRO, sau 1-2 tháng thì thấy có thêm tên FXONUS nữa. Cũng may mình chia tay sớm, bớt đau khổ.

Tôi thấy bác vơ đũa cả nắm thế này cũng ko được lắm.có chỗ này chỗ nọ.sao nhiều người người ta đi đầu tư vẫn có lợi nhuận vẫn rút được tiền.Ns chung do cái đầu cả thôi.có đủ tỉnh táo ko thôi.hay là hám lợi nhuận ko suy nghĩ rồi lao đầu vào h mất lại khóc :D

Đúng rồi bạn ơi. Lúc trước mình mở tk là cty IMTTRADE, lên văn phòng thì thấy ghi cty DUKASPRO, sau 1-2 tháng thì thấy có thêm tên FXONUS nữa. Cũng may mình chia tay sớm, bớt đau khổ.
Mấy công ty này chung 1 mẹ, do mấy thằng Việt Nam mở ra để đi hại người Việt thôi.

Mình đang giao dịch sàn này. Hiện tại mình đang lời một ít và đã rút tiền ra một cách bình thường. Quan trọng khi giao dịch các bạn phải có kiến thức và tỉnh táo trước quyết định của mình, đừng có quá phụ thuộc vào sale hay tư vấn thì sau này giao dịch thua mình thường thấy các bạn có tâm lý kêu người ta lừa đảo. Làm gì cũng vậy, trước khi giao dịch cũng phải tìm hiểu kĩ và có kiến thức nhất định trước khi đổ tiền tỷ vào đây. Hiện tại mình giao dịch thấy sàn này bình thường, trước khi giao dịch họ còn show giấy phép kinh doanh văn phòng ở Việt Nam cho mình xem nữa :)

Giao dịch với mấy broker dạng này run tay thấy mồ

P/s: mà nói thật broker nào mà nạp tiền qua trung gian là cty vn, cá nhân tại vn tốt nhất đừng đụng vào :))

Tôi giới thiệu cho, cứ Fxpro với FBS (cái Fxpro thì có tiếng sẵn rồi, FBS tôi đang cúng tiền cho nó). Tiền đi 1 phút tiền về lâu nhất là 1 tuần thì phải. Mà nói chung là chưa thấy gì nghi vấn cả.
- Tôi không nói là trong nước thế nào nhé. Nên các bạn đừng đánh tôi.
- Chơi được chịu được. Tiên trách Kỷ, Hậu trách Nhân.
- Còn trong nước, bên nào chơi được thì chơi.

Mà công nhận bác nhà báo này cũng ghê thật. chụp ảnh như nét như màn hình OLED :D :D :D

các bác cứ nói s ấy chứ mình giao dịch ở đây thấy okie đấy thôi. Giao dịch ở đây mình thấy dễ rút tiền mà. Mình từng gặp trục trặc thiếu giấy tờ nhưng gửi mail cho bên support là họ hỗ trợ nhanh cho mình được. Mấy bạn bên trên giao dịch thua nên cay cú quá rồi. Mình giao dịch phải tự chịu trách nhiệm cho quyết định của mình chứ

Mình giao dịch ko thua nhé. x3 tài khoản trong 2 tháng nhờ trade stock, mình đã bảo là muốn trade stock thôi nhưng tư vấn viên ngày đêm gọi vào Dầu và Forex, ko vào thì nói này nọ. Rút tiền lần 1, lần 2 okie, đúng hẹn, nhưng bắt đầu lần 3 thì gặp vấn đề ko cho rút vì lí do này nọ, giam tiền 48.000$ 1 tháng trời rồi bảo cứ vào lệnh bình thường đi, vào khối lượng lớn. Mình vào lệnh thì mình chịu trách nhiệm với bản thân ko đổ lỗi cho nhân viên tư vấn, vì mình chịu trách nhiệm vào lệnh nên nhân viên tư vấn ko có cái quyền ra lệnh và doạ nạt khoá tài khoản vì ko nghe theo. Buộc mình phải lên tận văn phòng nhiều lần và thêm gặp may mắn mới lấy lại được tiền. Nếu cty lừa đảo đó chi trả cho 1 vài người ko có nghĩa đó ko phải là cty lừa đảo, nếu là minh bạch đang hoàng thì tự đi mà trả lời những khuất tất trong bài viết của phóng viên bên trên đi.
Chơi với sàn mà vừa chơi vừa phải cầu nguyện " mong nó đừng quỵt tiền của mình" thì mình đây ko ham.
Ai thấy chơi được sàn này thì cứ chơi, tiền của bản thân thì thích làm gì thì làm. Mình thấy nó lừa đảo thì nói lừa đảo thôi.
Mình vẫn còn giữ những tin nhắn, ghi âm và cả clip khi trao đổi với cty đó.

Chỉnh sửa lần cuối:
Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,192 Xem / 71 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294 Xem / 20 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,992 Xem / 82 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 195 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 105 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 123 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 234 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên