Lý do tại sao tôi không dùng quy tắc quản lý vốn 2%

Hi vọng cmt của t sẽ làm các bạn hết phải tranh cãi nữa.
1. Nial fuller là người bán khóa học và ko phải trader. Vì thế ai đọc bài của ông ta sẽ thấy viết rất dài và không logic.
Các phân tích của ông post lê hàng tuần ko phải do ông ta làm và t biết nguồn lấy ở đâu. Vì t đã thấy rồi. Cao thủ này từng lot top 4 cuộc nhà vô địch forex thế giới
2. Cái bài viết này là định tính mà ko mang tính định lượng. Ko chỉ ra dc tại sao quy tắc 2% lại vô dụng về mặt số học. Mà trader thì ko nên làm theo cảm tính.
3. Van tharp đã chứng minh công thức Quy tắc kelly ko thể áp dụng cho trading vì nó chịu rủi ro rất lớn. T đã đọc sách và việc chứng minh số học rất đơn giản
Nial không phải là trader, vậy định nghĩa trader của bạn là gì ?. Xét cho cùng thì con người cũng là động vật và có cảm xúc, chỉ duy lý toán vào trading là ngu ngốc. Nếu ai đó bảo họ hoàn toàn loại bỏ được cảm xúc vậy thì hãy nhốt họ với gái gọi vào 1 phòng 1 đêm xem sao.

Nial không phải là trader, vậy định nghĩa trader của bạn là gì ?. Xét cho cùng thì con người cũng là động vật và có cảm xúc, chỉ duy lý toán vào trading là ngu ngốc. Nếu ai đó bảo họ hoàn toàn loại bỏ được cảm xúc vậy thì hãy nhốt họ với gái gọi vào 1 phòng 1 đêm xem sao.
Hiểu định tính nghĩa là gì ko. Là làm theo cái suy diễn tự nghĩ ra mà ko có logic.
T ko nói đến vấn đề cảm xúc ở đây. Có chăng là khả năng đọc hiểu của bạn kém quá.
Bạn trade fx ko phải để vui mà để cố gắng tích lũy tài sản. Nếu giao dịch mà ko có logic về số học thì qua đánh bạc đi. Vừa nhanh lại vui.
Nial fuller ko chứng minh dc lý lẽ về mặt số học nên t nói ông ta xàm là như vậy

Bạn có thấy bài viết không có tính logic không.Quy tắc 2/100 được rất nhiều người nổi tiếng trong giới đâu tư áp dụng,lần gần đây nhất mình đọc là trong quyển trading for living.Cá nhân của mình cho rằng quy tắc này có logic,trước đây khi mới vào trade mình gặp rất nhiều người trading lâu hơn mình họ thậm trí còn chơi với 0.5 phần trăm tài khoản lúc đấy mình còn cười họ chơi thế này tôi mang tiền gửi ngân hàng cho rồi,nhưng 2 năm sau tôi phải tát vào mặt mình tại sao lại chơi lớn như thế.Bản thân tôi bây h thậm chí chơi với 1/100 tài khoản tôi còn thấy là quá rủi ro.Để sống sót trên tt này bắt buộc phải chơi nhỏ như vậy cơ hội ăn lớn ít lắm.Còn bạn biết một mà không biết 2 quy tắc 2/100 chỉ cho một lệnh thôi nó phải áp dụng cả quy tắc 6/100 nữa
Mình có đọc kỹ trading for a living và cuốn sách đó viết về chứng khoán nhé. Như Nial đã nói Forex là tài khoản ký quỹ còn stock có đòn bẩy thấp do đó đem quy tắc trong stock vào Forex khôg hợp lý.

Mình có đọc kỹ trading for a living và cuốn sách đó viết về chứng khoán nhé. Như Nial đã nói Forex là tài khoản ký quỹ còn stock có đòn bẩy thấp do đó đem quy tắc trong stock vào Forex khôg hợp lý.
2% tính trên tổng tài khoản bạn có. Bạn sẽ chịu rủi ro mỗi lệnh hoặc mỗi đợt giao dịch là 2%. Vậy thì liên quan gì đến đòn bẩy. Chẳng liên quan gì hết. Nial Fuller cũng chả chứng minh nó liên quan gì cả. Ông ta chỉ giới hạn kiến thức trong chứng khoán.
Đòn bẩy cao thì tỷ lệ kí quỹ sẽ thấp. Đồng nghĩa với việc bạn trade được nhiều hơn, làm rủi ro cao hơn. Nhưng nếu bạn giới hạn drawdown thì sẽ chả làm sao cả.
Với 2% rủi ro thì khả năng phá sản sẽ thấp hơn nếu tỷ lệ chiến thắng của bạn chỉ có 50%. Nial Fuller có nói được điều này ko. Tất nhiên ko. Vì lão chả biết mình viết cái qq gì cả

Trời bác phải biết áp dụng chứ forex hay chứng khoán thì cũng vậy cả thôi,quy sang forex thì nó tính theo pip,khối lượng vẫn cách tính cũ.

Hiểu chứ bạn, mình dịch bài viết của Nial Fuller để anh em cùng bàn luận thêm về vấn đề này mà.
Cảm ơn bạn đã xem .
Haha, đọc đến Nial là đã nghi của Nial Fuller rồi, thánh này chơi tất tay không theo quản lý vốn thông thường và về nhất 1 cuộc thi giao dịch với biên độ lợi nhuận khủng nhưng mức drawdown cũng khiếp không kém và bị Chris Capre chỉ trích nếu người mới làm theo thì đắp chiếu sớm
Tất nhiên Nial nói cũng đúng, một mức cố định như vậy có thể làm kìm hãm tiềm năng thực sự của mình nhưng đến lúc đó vấn đề mới sẽ phát sinh là Tiềm năng thực sự của chúng ta là gì?
Để biết được điều đó chúng ta phải đo lường rất nhiều thứ như hiệu suất của hệ thống, khả năng xảy ra chuỗi thua lớn nhất là bao nhiêu và chuỗi thua lớn nhất thường sẽ là nhiêu lần,... Rất nhiều yếu tố để đi đến quyết định cuối cùng là nên giao dịch với khối lượng bao nhiêu

Cách chơi của tác giả giúp không bị overtrade, không ảnh hưởng đến các vấn đề khác của cuộc sống, nhạy cảm với rủi ro

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,589 Xem / 80 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 226 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 443 Xem / 24 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,134 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 331 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 121 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 197 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên