Wyckoff Method - Giai đoạn tích luỹ

Bác chủ cho mình hỏi xíu,
Đứng ở thời điểm hiện tại, vẽ chart cho HPG cũng tương đối dễ. Nhưng đứng tại các điểm như ST/Spring lại rất khó phân biệt đâu là Spring - Một trong những điểm mua hiệu quả cao theo Wyckoff.

Bác có cách nào phân biệt hay không?
Thank bác.

Bác chủ cho mình hỏi xíu,
Đứng ở thời điểm hiện tại, vẽ chart cho HPG cũng tương đối dễ. Nhưng đứng tại các điểm như ST/Spring lại rất khó phân biệt đâu là Spring - Một trong những điểm mua hiệu quả cao theo Wyckoff.

Bác có cách nào phân biệt hay không?
Thank bác.
Vẽ lại thì dễ, tương lại mới khó. Ptkt là thế

Vẽ lại thì dễ, tương lại mới khó. Ptkt là thế
Mọi thứ trên TT đều có lý do của nó, chỉ có điều mình kg tinh ý phát hiện ra mà thôi.
Ngay cả FA tốt, doanh nghiệp đáp ứng các tiêu chí tăng trưởng, giá trị... nhưng cũng rất nhiều khi giá cp sụp đổ sau khi mua vào. Chính vì vậy mới cần thêm TA. Dĩ nhiên, việc đánh giá của mình đối với hành động của người khác (big hand) có thể đúng/sai, nhưng ít ra mình có cơ sở phán đoán và nâng dần tỷ lệ đúng - sai lên mức tốt hơn.

Mọi thứ trên TT đều có lý do của nó, chỉ có điều mình kg tinh ý phát hiện ra mà thôi.
Ngay cả FA tốt, doanh nghiệp đáp ứng các tiêu chí tăng trưởng, giá trị... nhưng cũng rất nhiều khi giá cp sụp đổ sau khi mua vào. Chính vì vậy mới cần thêm TA. Dĩ nhiên, việc đánh giá của mình đối với hành động của người khác (big hand) có thể đúng/sai, nhưng ít ra mình có cơ sở phán đoán và nâng dần tỷ lệ đúng - sai lên mức tốt hơn.
Điều này thì đúng mà, mình không có ý phản đối nhưng ý là khi sự kiện đang xẩy ra thì xẩy ra hướng nào cũng có thể. Nhưng khi vẽ lại thì mình thường chỉ nhìn hướng đúng.

Cơ bản là mình không rõ bài đánh của họ, mình cũng không quan tâm họ đánh thế nào, bởi vì mình không thể đánh như họ được, mình chỉ là những kẻ ăn theo.
Hơn nữa, việc diễn giải đồ thị nhằm mục đích tìm ra dấu vết để lại của strong hand cũng có khả năng đúng/sai. Do vậy, PP này cũng như những PP khác, đều không phải toàn vẹn.
Mình giới thiệu PP này cho các bạn, nhằm mục đích cung cấp thêm 1 góc nhìn khác của 1 trụ cột trong làng PTKT, chứ nó ko phải là chén thánh.
Các bạn nhìn nhận PP dưới dạng 1 hệ thống phân tích, xác định điểm vào, điểm ra dựa trên PP luận và có kế hoạch hành động cụ thể sẽ tốt hơn là ngồi đào bới xem "Lái" kiếm lời bằng cách nào.
Câu hỏi phù hợp với thực tiễn sẽ là:
"Tôi sẽ làm gì khi đồ thị đang cho thấy 1 lượng hàng lớn đang được trao tay?"
thay vì
"Ai mua thế nhỉ?"
"Mình mua được không?"
"Giá còn giảm/tăng nữa không?"
"Họ làm điều đó như thế nào?"
Chúng ta không thể kiểm soát được hành động của người khác mà chỉ có khả năng kiểm soát được hành động của bản thân. Do vậy, diễn giải đồ thị, lên kế hoạch hành động phù hợp với những gì mình diễn giải.
Lái là những người dọn cỗ cho nhỏ lẻ ăn, họ được quyền ăn nhiều hơn và thậm chí là thu phí của mấy ông nhỏ lẻ ăn theo.
Đừng cố đoán lái định làm gì, tập trung vào việc khi nào thì lái dọn cỗ xong và khi nào thì lái đã xong tiệc.
Mua vào khi giá đã chạy, và bán ra khi giá không thể mở đỉnh mới. KHÔNG THAM LAM. Mua đáy, bán đỉnh là ngôn ngữ của dân lừa đảo, vì lái sẽ không cần các bạn góp vốn, chỉ có lừa đảo mới cần thôi.
Chào bác, vẽ mô hình wyckoff cho dji và vnindex đi bác, em không hiểu nó đang tích lũy để đi tiếp hay là sắp hoàn thành vùng đỉnh?

Chào bác, vẽ mô hình wyckoff cho dji và vnindex đi bác, em không hiểu nó đang tích lũy để đi tiếp hay là sắp hoàn thành vùng đỉnh?
Vẽ lại thì dễ, vẽ đi khó vô cùng. Giống như sáng tác tranh thì khó, nhưng tô tại tranh thì dễ. Em cũng dùng wyckoff thoát được nhiều vụ, nhưng cũng chính vì wyckoff làm em sấp sặt nhiều vụ. Nên có thể cái tính túy ở wyckoff mình chưa hiểu ra hoặc bản thán phương pháp này thế. Thực tình đến giờ em vẫn không tin tay là dji và vnindex đang trạng thái nào ( xét trên đồ thị tuần). Sấp ngửa như tung đồng xu, mong bác chỉ giáo

Vẽ lại thì dễ, vẽ đi khó vô cùng. Giống như sáng tác tranh thì khó, nhưng tô tại tranh thì dễ. Em cũng dùng wyckoff thoát được nhiều vụ, nhưng cũng chính vì wyckoff làm em sấp sặt nhiều vụ. Nên có thể cái tính túy ở wyckoff mình chưa hiểu ra hoặc bản thán phương pháp này thế. Thực tình đến giờ em vẫn không tin tay là dji và vnindex đang trạng thái nào ( xét trên đồ thị tuần). Sấp ngửa như tung đồng xu, mong bác chỉ giáo
Mấy cái web dạy của tây cũng toàn đi tô lại tránh, chứ họ cũng không vẽ tiếp tranh đang vẽ

Oh, diễn đàn tắt chức năng trích dẫn rồi ah :D
Sorry các bác ở trên, mỗi ngày mình cả đống thông báo like, trích các kiểu mà mình thường sinh hoạt bên topic live chứ ko vào topic chia sẻ kiến thức này để thảo luận nên không kịp trả lời các bạn.
Dưới đây mình cập nhật Vinidex theo góc nhìn Wyckoff để các bạn nắm kèm với HPG nhé
1. VNINDEX

Cơ bản mà nói, khi Vnindex quay xuống nửa dưới của TR là chúng ta đã phải theo dõi các CP trong danh mục rồi. ACE hẳn là biết Wyckoff có mô hình tái phân phối. Trong bối cảnh cơ bản lẫn kỹ thuật đều xấu thì cứ an toàn là bạn nên đoạn giảm này mình ko có dính CP nào cả.

2. HPG

Đối với HPG thì như cũ, trong vùng Tích luỹ, mua test kênh dưới thì cứ lên xuống quanh các kháng cự trong Trading Range mà chốt 1/2, dời SL và quan sát, vào lại khi thấy phù hợp.
Tuy vậy, nhịp giảm mạnh sau khi tạo đỉnh của HPG đc xem là thay đổi hành vi. Nói chung ko phải lúc nào thay đổi hành vi xong cũng đảo chiều, chỉ là phải cẩn thận hơn thôi. Kèo HPG này mình cũng đc tương đối ko lỗ lệnh nào.

Khuyến nghị chung vnindex: Nhìn, nhìn và nhìn, không cắt lỗ, ko mua, ko làm gì cả (nếu có margin thì cắt răng nộp tiền vào làm nhà đầu tư trung dài hạn đi).

Oh, diễn đàn tắt chức năng trích dẫn rồi ah :D
Sorry các bác ở trên, mỗi ngày mình cả đống thông báo like, trích các kiểu mà mình thường sinh hoạt bên topic live chứ ko vào topic chia sẻ kiến thức này để thảo luận nên không kịp trả lời các bạn.
Dưới đây mình cập nhật Vinidex theo góc nhìn Wyckoff để các bạn nắm kèm với HPG nhé
1. VNINDEX
View attachment 138813

Cơ bản mà nói, khi Vnindex quay xuống nửa dưới của TR là chúng ta đã phải theo dõi các CP trong danh mục rồi. ACE hẳn là biết Wyckoff có mô hình tái phân phối. Trong bối cảnh cơ bản lẫn kỹ thuật đều xấu thì cứ an toàn là bạn nên đoạn giảm này mình ko có dính CP nào cả.

2. HPG
View attachment 138814

Đối với HPG thì như cũ, trong vùng Tích luỹ, mua test kênh dưới thì cứ lên xuống quanh các kháng cự trong Trading Range mà chốt 1/2, dời SL và quan sát, vào lại khi thấy phù hợp.
Tuy vậy, nhịp giảm mạnh sau khi tạo đỉnh của HPG đc xem là thay đổi hành vi. Nói chung ko phải lúc nào thay đổi hành vi xong cũng đảo chiều, chỉ là phải cẩn thận hơn thôi. Kèo HPG này mình cũng đc tương đối ko lỗ lệnh nào.

Khuyến nghị chung vnindex: Nhìn, nhìn và nhìn, không cắt lỗ, ko mua, ko làm gì cả (nếu có margin thì cắt răng nộp tiền vào làm nhà đầu tư trung dài hạn đi).
Cảm ơn bác chia sẻ góc nhìn, nhưng nếu xét trên phương diện đồ thị tuần thì cả dow Jones và vnindex đều đang vừa mới phá vỡ vùng đỉnh và bắt đầu đi xuống cho cả quá trình tăng dài, chẳng hạn với dow Jones quá trình đó là từ 6.5k đến 29k. Bác có thể cho ý kiến cách nhìn về vấn đề này?

Ý của em là nếu xét trên đồ thị tuần thì dow Jones đang là hình thứ nhất và vnindex là hình cuối cùng như hình ảnh file đính kèm sau ạ. Bác cho ý kiến? Cảm ơn bác
upload_2019-6-30_15-34-42 (2).png

Cảm ơn bác chia sẻ góc nhìn, nhưng nếu xét trên phương diện đồ thị tuần thì cả dow Jones và vnindex đều đang vừa mới phá vỡ vùng đỉnh và bắt đầu đi xuống cho cả quá trình tăng dài, chẳng hạn với dow Jones quá trình đó là từ 6.5k đến 29k. Bác có thể cho ý kiến cách nhìn về vấn đề này?
DJ Future

KLGD của DJ Future có thể không phải là chính xác, nhưng cấu trúc giá quan trọng hơn.
Trước hết, khoan hãy nói nó là "MÔ HÌNH" nào. Bởi mô hình là chết, thị trường là sống, chỉ dựa vào mô hình mà phán thì sớm muộn cũng nộp tiền thôi, bạn nên tìm hiểu kỹ về BẢN CHẤT của từng chuyển động.
Tiếp theo, từ việc hiểu rõ bản chất của chuyển động, bạn phải xây dựng 1 HỆ THỐNG GIAO DỊCH dựa trên những hiểu biết đó và biến nó thành 1 chuỗi những điều kiện vào lệnh.
Về mặt vận động của DJ future hiện tại, nó là hệ quả của 1 chuỗi các nhịp phân phối trong TR từ trước đó, do vậy khi giá giảm mạnh, KLGD ko nhiều cho thấy Strong Hand đã vào vị trí từ lâu rồi, giờ họ chỉ nhìn giá vận động mà thôi. Hiện rất khó nói giá sẽ đi đâu về đâu, nhưng thông thường thì sẽ phải giảm cho đến khi có HOẢNG LOẠN đi kèm với SELLING CLIMAX

VNINDEX thì như cmt trên mình đã gửi rồi, mình cũng ko bình luận là nó đi theo mô hình nào bởi như nói ở trên, mô hình là chết - chỉ để tham khảo để biết khi mới tìm hiểu thôi.

DJ Future

KLGD của DJ Future có thể không phải là chính xác, nhưng cấu trúc giá quan trọng hơn.
Trước hết, khoan hãy nói nó là "MÔ HÌNH" nào. Bởi mô hình là chết, thị trường là sống, chỉ dựa vào mô hình mà phán thì sớm muộn cũng nộp tiền thôi, bạn nên tìm hiểu kỹ về BẢN CHẤT của từng chuyển động.
Tiếp theo, từ việc hiểu rõ bản chất của chuyển động, bạn phải xây dựng 1 HỆ THỐNG GIAO DỊCH dựa trên những hiểu biết đó và biến nó thành 1 chuỗi những điều kiện vào lệnh.
Về mặt vận động của DJ future hiện tại, nó là hệ quả của 1 chuỗi các nhịp phân phối trong TR từ trước đó, do vậy khi giá giảm mạnh, KLGD ko nhiều cho thấy Strong Hand đã vào vị trí từ lâu rồi, giờ họ chỉ nhìn giá vận động mà thôi. Hiện rất khó nói giá sẽ đi đâu về đâu, nhưng thông thường thì sẽ phải giảm cho đến khi có HOẢNG LOẠN đi kèm với SELLING CLIMAX
Cảm ơn bác, em vẽ mô hình ra cũng giống như bác. Vẽ xong cóng vì nếu đúng thì thị trường sẽ đi xa. Em đính kèm ảnh dji có khối lượng đạt bác

Em cũng vừa xem bác, tiếng anh lõm bõm nên toàn xem hình. Hình như sư phụ bác đang nói thị trường hiện tại đang ở SC thì phải. Em cũng hay xem sư phụ bác, nhưng toàn xem hình, đọc chữ chứ nghe khó hehe
Roman thì bảo là khả năng Selling Climax, nhưng Bruce lại cho là giống PS hơn. Thôi thì cứ view đã :D

Roman thì bảo là khả năng Selling Climax, nhưng Bruce lại cho là giống PS hơn. Thôi thì cứ view đã :D
Hehe em thì thấy khả năng là PS nhiều hơn vì thấy thời gian chưa đủ dài, thương SC là quá trình xuống dài và khối lượng cạn trước khi bị SC. Bác có thể làm 1 bài về quá trình tái phân phối được không ạ. Lần này em chủ quan, cứ chăm chăm nghĩ về quá trình tạo đáy của HPG mà quên hẳn mất còn quá trình tài phân phối nữa. Nên hơi lơ là những phiên xuống khối lượng lớn của HPG.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,293 Xem / 77 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 315 Xem / 20 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,998 Xem / 82 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 210 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 107 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 131 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 234 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên