Xây dựng kế hoạch giao dịch của bạn - P2

vominhlam

Active Member
97
125
XÂY DỰNG KẾ HOẠCH GIAO DỊCH CỦA BẠN - P2
Chào các bạn!
Hôm trước chúng ta đã cùng nhau tìm hiểu kế hoạch giao dịch là gì? Chắc hẳn bạn đã hiểu được những điều căn bản của một kế hoạch giao dịch. Phân biệt nó với hệ thống giao dịch. Hôm nay, chúng ta sẽ cùng tìm hiểu phần tiếp theo :
Tại sao các Traders cần có một kế hoạch giao dịch?
Đơn giản bởi vì.... Một kế hoạch giao dịch sẽ làm cho việc giao dịch của bạn đơn giản hơn nhiều so với nếu bạn giao dịch mà không có kế hoạch.
Với vấn đề này, đơn giản hãy nghĩ về việc bạn sử dụng Google Map để di chuyển hàng ngày. Bạn nhập nơi muốn đi. Sau đó, nó chỉ ra cho bạn nơi bạn hiện đang ở và chỉ cho bạn cách đến nơi bạn muốn đến một cách nhanh nhất. Trong quá trình di chuyển, chắc chắn bạn sẽ kiểm tra điện thoại của mình để xem mình có đi đúng hướng hay không. Tất nhiên là khi bạn đi sai đường, nó sẽ điều chỉnh và hướng dẫn bạn quay lại đúng hướng.
Có một kế hoạch giao dịch trong Forex giống như việc bạn sở hữu bản đồ trong tay. Nó sẽ cho bạn thấy bạn đang ở giai đoạn nào của 1 Trader đúng nghĩa hay là bạn đang ở đâu trên thị trường này. Để rồi, nó sẽ hướng dẫn bạn đến một cái đích mà mọi Trader luôn hướng đến. Đó là “ Trader Thành công” hay nói cách khác là Traders có lợi nhuận ổn định.
Hoặc là nếu bạn đi du lịch mà không có thiết bị hỗ trợ để có tấm bản đồ trong tay thì bạn sẽ không biết làm thế nào đến địa điểm đó. Và..... rất có khả năng bạn sẽ bị lạc. Lúc này, tất nhiên thời gian và tiền bạc sẽ đi theo đoạn đường lạc của bạn một cách nhanh chóng.
Giao dịch mà không có kế hoạch giao dịch sẽ giống như việc bạn lái xe mà không có bản đồ trong tay. Đó là một việc thật không may chút nào. Một vùng đất hứa mang tên “Lợi nhuận nhất quán” đang chờ bạn đến. Và muốn đến được, bạn phải trải qua một hành trình với một con đường dài đầy chông gai và cạm bẫy phía trước. Nhưng....điều quan trọng đầu tiên là bạn không biết là mình có đi đúng hướng hay không. Rất có thể tài khoản của bạn sẽ bị thổi bay ngay sau đó.
Với một kế hoạch giao dịch cụ thể, tỉ mỉ ....
Bạn sẽ có thể biết được mình đang đi đúng hướng hay không. Bởi vì, lúc này bạn sẽ theo dói quá trình trading của bản thân và hoàn thiện nó từng ngày để có một kế hoạch hoàn chỉnh nhất. Bạn theo dõi thị trường thông qua kế hoạch, thông qua nhật ký giao dịch của bạn. Bạn điều chỉnh nó từng ngày để phù hợp nhất với bạn. Đó mới thực sự là kinh doanh. Điều này cho phép bạn giao dịch với trạng thái ít cảm xúc nhất và sự căng thẳng dần biến mất khi việc giao dịch chỉ đơn giản là bạn làm theo kế hoạch của mình đã tạo ra trước đó. Nếu A thì B, nếu C thì D.....
Nếu việc giao dịch mà không gắn liền với kế hoạch, bạn sẽ giống đánh bạc hơn. Bạn sẽ giao dịch sai nguyên tắc rất nhiều, rất nhiều cảm xúc dẫn đến số dư tài khoản biến mất một cách nhanh chóng. Điều đó khiến tâm lý của bạn nâng lên mức báo động.
Giống như 1 tấm bản đồ để tìm ra lộ trình đi cho phù hợp nhất thì kế hoạch giao dịch của bạn sẽ xác định cách bạn sẽ có lợi nhuận ổn định và bạn có thể biết rằng mình đang đi đúng hướng. Nếu bạn đang giao dịch mà không có kế hoạch, bạn không thể biết mình đang làm sai điều gì để từ đó điều chỉnh lại cho đúng. Bạn không có cách nào để đánh giá kết quả của mình, vì vậy bạn sẽ tiếp tục điên cuồng lao vào thị trường với gia tốc ngày càng lớn.
“ Nếu bạn thất bại trong việc lập kế hoạch, nghĩa là bạn đã lên kế hoạch để giao dịch thất bại”.
Rõ ràng là như vậy, tôi không đảm bảo có một kế hoạch giao dịch sẽ giúp bạn chắn chắc thành công nhưng khi có một kế hoạch tốt được tạo ra. Nó sẽ giúp bạn ở lại thị trường lâu hơn để tìm cách chiến thắng.
Vì sao tôi lại nói với bạn như vậy. Ở lại thì trường càng lâu càng tốt – đó là mục tiêu bạn cần đạt được khi mới tham gia thị trường này. Chứ không phải kiếm lợi nhuận.
Khi nghĩ về điều này, bạn hãy luôn nhớ rằng. Có đến hơn 90% Traders thất bại với thị trường. Nếu bạn muốn trở thành một phần của 10% còn lại. Hãy hành động khác 90% kia. Có thể bạn sẽ nghĩ rằng, bạn sẽ nằm trong số 10% Traders thành công mà không cần đến kế hoạch giao dịch. Bạn sẽ giao dịch theo cách mà bạn muốn. Chắc chắn rằng, việc giao dịch như vậy sẽ khiến bạn cảm thấy thoải mái khi không bì gò bó bởi một kế hoạch. Nhưng tiếc rằng, hầu hết Traders không giữ được kỷ luật và đốt cháy tài khoản một cách nhanh chóng sau đó. Traders là công việc mà bạn bắt buộc phải quản lý bản thân bạn một cách nghiêm khắc nhất, bởi vì không ai có thể làm điều đó thay bạn. Nếu muốn thành công, bạn phải chịu được sự khó chịu của việc tuân thủ kế hoạch, kỷ luật bạn đặt ra. Dần dần, rồi bạn sẽ làm được. Giống như việc bạn ăn cơm hàng ngày thôi.
Chúc một ngày tốt lành!

Đính kèm

72.4 KB · Xem: 2

Giới thiệu sách Trading hay
Trading In The Zone - Thực hành Kiểm soát Cảm xúc bằng Tâm lý học Hành vi trong Đầu tư và Giao dịch Tài chính

Là quyển sách Top 1 toàn cầu về chủ đề đầu tư/trading, Trading In The Zone giúp thấu hiểu và quản trị cảm xúc cũng như giữ vững kỷ luật khi tham gia thị trường tài chính, nhằm nâng cao trình độ và hiệu quả đầu tư lên mức cao nhất có thể

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 364 Xem / 23 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,442 Xem / 78 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,074 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 280 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 116 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 154 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 237 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên