Xây dựng kế hoạch giao dịch của bạn - Phần 1

vominhlam

Active Member
97
125
Chào cả nhà!

Không biết đối với sự nghiệp trading của mỗi người. Các bạn đã có kế hoạch giao dịch cho mình chưa. Bởi vì, có một kế hoạch giao dịch là điều hết sức quan trọng giúp bạn thành công trên con đường này. Và ngay cả việc gì cũng vậy, làm gì cũng nên có kế hoạch để có thể thành công trong mọi lĩnh vực. Tôi tin là vậy. Hôm nay tôi sẽ gửi đến các ông 1 hành trình xây dựng kế hoạch giao dịch cho riêng mình nhé. Một điều rất quan trọng nhưng hầu hết các traders lại bỏ qua. Nào... Chúng ta bắt đầu thôi.

XÂY DỰNG KẾ HOẠCH GIAO DỊCH CỦA RIÊNG BẠN – PHẦN 1

Kế hoạch giao dịch là gì?

Nếu muốn kiếm tiền trên thị trường, bạn đừng nên giao dịch theo người khác mà hãy tập trung vào để tích lỹ, học thêm kiến thức. Hoàn thiện kế hoạch giao dịch của riêng bạn. Đừng hy vọng kiếm tiền bằng các mánh khóe, bạn sẽ thất bại thôi. Nếu không tin tôi, bạn có thể thử để biết kết quả.

“Hãy kiên định với lập trường của bạn”

Hay nói cách khác: “Đừng làm theo lời khuyên giao dịch của người khác một cách mù quáng!”

Chỉ vì ai đó có thể giao dịch tốt với phương pháp của họ, điều đó không có nghĩa là nó sẽ hiệu quả với bạn.

Tất cả chúng ta, mỗi người đều ở trong một hoàn cảnh khác nhau trong cuộc sống cũng như công việc. Chưa kể tính cách riêng, điểm mạnh, điểm yếu của mỗi người cũng khác nhau. Vì vậy, rất có thể quan điểm về thị trường của chúng ta cũng khác nhau. Từ suy nghĩ, mức độ chấp nhận rủi ro và kinh nghiệm riêng trên thị trường nghìn tỷ này. Cho nên, việc có người hỏi tôi về việc vào lệnh làm tôi thấy không thoải mái và lo lắng cho kết quả giao dịch của họ. Thực sự. Là điều đó sẽ không giúp cho bạn trở thành 1 trader giỏi.

Bạn nên có kế hoạch giao dịch của riêng bạn và hoàn thiện nó từng ngày khi học hỏi được từ thị trường.

Với kỷ luật vững chắc, bạn sẽ giống như một người chủ doanh nghiệp thực sự

Phát triển Kế hoạch giao dịch và làm theo nó là hai thành phần chính của kỷ luật giao dịch.

Nhưng kỷ luật thôi là không đủ. Ngay cả kỷ luật giao dịch vững chắc là không đủ.

Nó phải là kỷ luật vững chắc như đá .Tôi nhắc lại là : như đá .Giống như một bức tường gạch không thể xuyên thủng bởi cảm xúc cá nhân. Muốn làm được điều đó, bạn phải luyện tập để nó trở thành một thói quen, một thói quen tốt ăn sâu vào tiềm thức của bạn khi bạn thực hiện kế hoạch giao dịch mỗi ngày. Rồi thói quen ấy sẽ hình thành. Bạn cảm thấy khó bởi vì bạn đang thực hiện thói quen cũ của mình. Với sự mong muốn giàu nhanh, những sự chuyển động khiêu khích của thị trường thì bạn đã hành động sai trong suốt thời gian dài. Bây giờ , bạn sẽ phải tập thay đổi hành động ấy để hình thành 1 thói quen mới. Bạn có thể nhờ đến sự trợ giúp của cuốn sách “Sức mạnh của thói quen” của tác giả Charles Duhigg. Cuốn sách sẽ làm rõ hơn về thói quen của bạn.

Và có kỷ luật vững chắc là yếu tố quan trọng nhất của các Traders thành công.

Một kế hoạch giao dịch xác định những gì được cho là sẽ được thực hiện, tại sao ? Bắt buộc bạn phải hiểu vấn đề . Khi nào ? Thời gi an bạn hành động. Và như thế nào? Cách thức bạn thực hiện nó. Nó bao gồm phong cách giao dịch của bạn, mục tiêu cá nhân, quy tắc quản lý rủi rohệ thống giao dịch.

Khi được thực hiện, một kế hoạch giao dịch sẽ giúp hạn chế sai lầm giao dịch và giảm thiểu tổn thất của bạn một cách tốt nhất .

Nếu bạn không lập kế hoạch, thì việc giao dịch của bạn đã hoàn toàn thất bại ngay từ khi bắt đầu. Có một kế hoạch giao dịch sẽ giúp loại bỏ các quyết định sai lầm, cảm tính của bạn.

Khi cảm xúc nổi lên, nó sẽ làm cạn kiệt tiền trong tài khoản của bạn 1 cách vô nghĩa. Tôi nhắc lại là VÔ NGHĨA. Cách tốt nhất để ngăn chặn đều đó là bạn phải có kế hoạch, suy nghĩ và làm theo kế hoạch của bạn. Với một kế hoạch giao dịch, càng cụ thể, càng chi tiết càng tốt. Mọi trường hợp, tình huống đều được nếu ra và ghi chú. Để trong lúc “không vui” , bạn không thể đưa ra các quyết định vội vàng vào thị trường.

Bạn chỉ đơn giản là làm theo kế hoạch giao dịch của bạn.

Sự khác biệt giữa kế hoạch giao dịch và hệ thống giao dịch

Đừng nhầm tưởng kế hoạch giao dịch là hệ thống giao dịch. Nó khác nhau đấy!. Sau đây chúng ta sẽ phân biệt sự khác biệt giữa kế hoạch giao dịch và hệ thống giao dịch.

· Một hệ thống giao dịch : cách bạn sẽ vào và thoát lệnh giao dịch

· Một hệ thống giao dịch là một phần của kế hoạch giao dịch của bạn nhưng chỉ là một trong một số phần quan trọng, tức là phân tích, đánh giá , quản lý rủi ro, v.v.

Vì điều kiện thị trường luôn thay đổi, 1 trader giỏi thường sẽ có hai hoặc nhiều hệ thống giao dịch trong kế hoạch giao dịch của mình.

........to be continue........

Chúc 1 ngày tốt lành!

RetailTraders

Giới thiệu sách Trading hay
Trading In The Zone - Thực hành Kiểm soát Cảm xúc bằng Tâm lý học Hành vi trong Đầu tư và Giao dịch Tài chính

Là quyển sách Top 1 toàn cầu về chủ đề đầu tư/trading, Trading In The Zone giúp thấu hiểu và quản trị cảm xúc cũng như giữ vững kỷ luật khi tham gia thị trường tài chính, nhằm nâng cao trình độ và hiệu quả đầu tư lên mức cao nhất có thể

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 214 Xem / 10 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 996 Xem / 41 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,264 Xem / 41 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 324 Xem / 7 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,320 Xem / 84 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 341 Xem / 31 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên