Xin lời khuyên để trade for living

Tỉ lệ winrate của bạn rất cao 73%, trung bình lãi 50 pip, trung bình lỗ 71 pip. Nếu bạn giao dịch được kết quả này là do hệ thống của bạn nhất quán thì rất tốt => Real luôn cho máu. Ngược lại nếu đây là do bạn thiếu kỷ luật: lệnh lãi cắt sớm, lỗ thì nuôi để mong đảo chiều => tôi khuyên bạn nên tiếp tục demo để rèn kỷ luật.

Xin chào 34,116 anh em TraderViet,

Em mới trading được một thời gian. Em đã thử qua vài chục hệ thống trading và cũng đã đốt vài chục TK demo rồi.

Hôm nay em mạnh dạn reg nick vào giao lưu và xin các bác lời khuyên, xem em nên tiếp tục như thế nào. Đây là TK trading tốt nhất của em: https://www.myfxbook.com/members/TraderViet2018/TraderViet/2732692

Các bác cho em vài nhận xét xem em cần phải bổ sung sửa đổi những gì để trading tốt hơn?
Như thế này đã bắt đầu trade for living được chưa và nếu được thì nên bắt đầu TK bao nhiêu và mở TK ở broker nào?

Ngoài tự doanh ra thì có những cách gì khác nữa để kiếm tiền với HT trading này được ạ?

Em cám ơn các bác và mong nhận được nhiều lời khuyên chân thành của các bác ạ.

Chúc các bác kiếm được thật nhiều tiền!
Tôi có một lời khuyên cho bạn là bạn nên làm theo chủ ý của chính mình, chỉ có bạn mới có thể làm việc đó thành công

Tôi thấy 2 điểm này:
1) Average win < average loss.
2) Vì bạn trade demo hay nhìn vào trị tuyệt đối tính bằng $ nên rất dễ sinh ảo tưởng, trong khi con số bạn cần nhìn là pips. Trò này rất hay được mấy bé IB dùng để đi lừa khách hàng, trade khối lượng tới 5-6 lots mà lợi nhuận chỉ vài trăm đô.
Đến lúc bạn trade thật bạn chắc chắn sẽ bị tâm lí & áp lực!

Có nhiều trường phái trade, không nhất thiết quá quan trọng một chỉ số nào miễn là kết quả trong dài hạn, Ave win < Ave loss thì sẽ làm tăng winrate cao lên bù lại, 2 thông số đó tương quan trực tiếp với nhau, bạn này đang trade rất tốt, nên chuyển sang real rồi thời gian sẽ trả lời.

Có nhiều trường phái trade, không nhất thiết quá quan trọng một chỉ số nào miễn là kết quả trong dài hạn, Ave win < Ave loss thì sẽ làm tăng winrate cao lên bù lại, 2 thông số đó tương quan trực tiếp với nhau, bạn này đang trade rất tốt, nên chuyển sang real rồi thời gian sẽ trả lời.
Cười tụt mất cái quần =))

Nếu bạn chưa từng mất tiền vì cháy tk live? như vậy chưa chắc đã là hay, vì như vậy bạn sẽ chưa cảm nhận được độ "xót" khi bị mất máu, kaka. Trải nghiệm tài khoản thật thì tính cách của bạn sẽ được bộc lộ ra, bạn mới biết tâm lý của mình đã ok chưa?
Và quan trọng hơn cả, Khi vào lệnh thì bạn phải trả lời được các câu hỏi Tại sao tôi vào? chốt lời ở đâu? chốt lỗ ở đâu? và tại sao lại đặt ở đó? trong trường hợp nào thì thoát lệnh sớm?... Tôi nghĩ rằng bạn đã có một hệ thống giao dịch khá rõ ràng rành mạch rồi, cứ thế vận dụng một cách từ từ, nhẹ nhàng. Đừng quên hoàn thiện nó từng ngày, từng ngày và không ngừng học hỏi. Chúc bạn thành công bền vững.

Đừng quan tâm lắm đến phong cảnh, hãy động viên tinh thần cho bạn ấy gồng lỗ :D
Nếu trading stock khung H4, D1 mà lỗ thì chỉ có sập tk, và không ai trade chuyên nghiệp mà không set up ST by plan cả. Chấp nhận 1 lệnh rủi ro 100$ để thắng 400$. Nếu không như plan, thì lỗ 100$ và close là tất yếu thôi.

Chỉnh sửa lần cuối:
Tôi thấy 2 điểm này:
1) Average win < average loss.
2) Vì bạn trade demo hay nhìn vào trị tuyệt đối tính bằng $ nên rất dễ sinh ảo tưởng, trong khi con số bạn cần nhìn là pips.

<1> Average win < average loss có thể điều chỉnh theo ý muốn được.
<2> Em trade theo % P/L nên không quan trọng số pips.

Vì vậy để đánh giá một HT mà căn cứ vào 2 điểm này thì không khách quan lắm bác ạ.

Tỉ lệ winrate của bạn rất cao 73%, trung bình lãi 50 pip, trung bình lỗ 71 pip. Nếu bạn giao dịch được kết quả này là do hệ thống của bạn nhất quán thì rất tốt => Real luôn cho máu. Ngược lại nếu đây là do bạn thiếu kỷ luật: lệnh lãi cắt sớm, lỗ thì nuôi để mong đảo chiều => tôi khuyên bạn nên tiếp tục demo để rèn kỷ luật.

Em trade theo plan chứ không thiếu kỷ luật: lệnh lãi cắt sớm, lỗ thì nuôi để mong đảo chiều đâu bác :)

Nếu bạn đi hướng này thi điều chỉnh lại drawdown xuống dươi 5%, được 2% là tuyệt. Lợi nhuận tháng không cần cao 9%, 10%, chi cần 2%, 3% là đạt. Giữ vững phong độ vậy trong 2 năm thì chắc chắn bạn có thu nhập ổn định từ nghề trading.

Phong độ như vậy thì chắc chỉ có trong top 1/1000.000 trader bác nhỉ?:)

Cám ơn các bác đã nhiệt tình tư vấn. Chắc em phải luyện thêm một thời gian nữa...

Chúc các bác gặt hái được nhiều thành công.

Tài khoản demo khác rất nhiều tài khoản thật. Bạn không nên trade demo quá lâu. Khi bạn cảm thấy đã nắm vững được những kiến thức căn bản nhất về Forex, về MT4 thì nên mở một tài khoản thật mà chơi. Mở tài khoản nhỏ thôi, tài khoản Cent cũng được. Vì:

Tài khoản demo khác rất nhiều tài khoản real: khác về biến động giá, khác về lệch giá, trượt giá, và quan trọng là khác về tâm lý giao dịch. Nói về tâm lý giao dịch, bạn cứ hình dùng khi bạn trade demo không khác gì bạn đi trên một đường kẻ thẳng vẽ trên sân. Còn khi trade live bạn lại đi trên một cây cầu rộng 10 cm bắc qua vực sâu ý.

Nói tóm lại, tài khoản demo luyện quá lâu là mất thời gian. Ý kiến cá nhân của mình, bạn tham khảo thêm. Chúc bạn thành công với Forex!

P/s: Thêm cái nữa, sàn bạn đang chơi đòn bẩy quá thấp, không phù hợp với người vốn ít. Và cũng không hợp với vốn nhiều luôn, đòn bẩy thấp là một bất lợi cho trader!

Chắc bác ý nghĩ làm "tăng winrate cao lên" là bất khả thi. Điều đó thì có thể làm được nhưng mà để "bù lại" thì chưa chắc bác ạ.
Sao lại không bù được, chả phải tk bạn đang test đấy sao, bạn đang dùng hệ thống thắng ít thua nhiều, tuy nhiên vẫn gain đều đặn là do tỉ lệ win cao, TB win/TB loss tức RR sẽ liên quan trực tiếp tới tỉ lệ thắng, thử bạn nâng TB win lên bằng TB loss xem có còn giữ được tỉ lệ thắng >70% như hiện nay không, còn nếu nâng TB win > TB loss thì tầm 2:1 thì tỉ lệ win sẽ xuống dưới 50%.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 309 Xem / 31 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 416 Xem / 10 Trả lời
  • phaisinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 54 Xem / 1 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 148 Xem / 1 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 94 Xem / 2 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,384 Xem / 85 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên