Xin lời khuyên về bắt đầu trade cho ngừơi trẻ tuổi

madeofsugar

Member
5
11
Xin chào mọi người,

em/cháu năm nay đang 18 tuổi và sắp 19 tuổi.

Nói đến kinh tế thì nhà em/cháu khá lận đận, sau khoảng hơn 1 năm vừa rồi, em có kiếm được vốn và trong tay hiện tại cháu có gần 200 triệu ( không hề xin xỏ vay mượn ai mà do chính em kiếm ra, xin phép được giấu lý do kiếm được số tiền trên ạ chỉ là bây giờ em không thể kiếm được theo cách đó nữa ^^).

Thì em đang không biết là nên dùng số tiền này ra sao để kinh doanh đối với người như em, bố mẹ em cũng không biết là em đang sở hữu số tiền này.

Và thực sự thì em đã tìm hiểu trading khá là lâu và có chút ít đam mê trong lĩnh vực này.
Vậy em thực sự muốn hỏi rằng ở độ tuổi của em đã nên bắt đầu đầu tư vào lĩnh vực này chưa ạ?, vì khi đang ở tuổi như em thì có rất nhiều ước mơ hoài bão.

Từ một cách nhìn khách quan nhất em có nên lao vào thị trường ngoại hối hay chứng khoán không ạ?

Em cảm ơn mọi người !

Giới thiệu sách Trading hay
Khám phá Nghệ thuật Giao dịch Tiền tệ Chuyên nghiệp

Sách được viết bởi FX Trader chuyên nghiệp, có gần 30 năm giao dịch Forex cho các ngân hàng lớn thế giới như Citi, Nomura hay HSBC, đồng thời từng trading cho quỹ đầu cơ có vốn hàng chục triệu đô la
Không định nói gì nhưng thấy em nói em mới 18 tuổi , không đành lòng thấy em " tan nát đời trai ".....:)
Trading là 1 nghề nguy hiểm , 100 người bước vào may ra có 1, 2 người thành công, có người thảm đến bán nhà bán cửa, tan nát gia đình. Cho nên bằng tâm mà nói anh không khuyên em bước chân vào khi tuổi còn quá trẻ như vậy. Thiên hạ đều là người thông minh nhưng tại sao lại có tỷ lệ thất bại cao như vậy ? Là vì tâm lý... Tham lam, tức giận, cay cú ...vv...giống như tâm lý cờ bạc vậy rất dễ mất khống chế dẫn đến cuối cùng trắng tay. Đặc biệt tuổi càng trẻ càng dễ dàng bị kích động tâm tình.
Thấy em viết em có đam mê với nghề này, anh cũng đi qua 1 thời tuổi trẻ chỉ cần yêu thích liền không cố kỵ, nhưng thường kết quả là sứt đầu mẻ trán.
Nói nhiều như vậy không phải cản trở em mà để em lường trước những khó khăn trong nghề, nếu em thực sự yêu thích vậy thì không có gì phải nói nữa, giống như yêu thích 1 người bạn gái vậy, không có dũng cảm xông lên vượt mọi thử thách thì làm sao có cơ hội rước nàng về dinh ?
Tóm lại em còn rất trẻ, cái em có là thời gian, nếu hỏi lòng thật sự yêu thích nghề này vậy thì tốt nhất bỏ nhiều chút thời gian luyện demo trước đã đừng vội vàng trade real. Luyện cho đến khi nào có thể khống chế tâm lý mình " mặt không đổi sắc , tim không đập nhanh, bình bình đạm đạm, thắng không kiêu, bại không nản" luôn giữ được tk demo không cháy vậy thì mới nên bắt đầu chơi real, cho dù vậy, bước đầu cũng chỉ nên chơi cent account, vài chục đồng thôi coi như tiếp tục luyện.
1 câu nói của cổ nhân : không mơ chuyện trên trời, cơm phải ăn từng miếng, đường phải đi từng bước - đây là thích hợp nhất cho nghề trading.
Chúc em vững vàng từng bước đi tới thành công !

Trên 18 tuổi là đủ tuổi để mở tk nên em có thể đầu tư vào lĩnh vực này.

Khởi đầu: kiến thức + tự tin + 1k$ + 0.01 lot/ lệnh + sàn uy tín + công việc kiếm tiền khác + 1 tâm thái học hỏi trải nghiệm thị trường.

Em chưa thể kiếm thêm 200tr từ thị trường này nhưng em có thể mất hết 200tr đang có. Em chỉ nên trích 10% để đầu tư, giao dịch với khối lượng nhỏ nhất để quản lý vốn phù hợp với 1k$.
Em kiếm thêm công việc khác hoặc đầu tư số tiền còn lại cho việc học tập để phát triển bản thân.

Kiên trì trong vòng 5 năm với 1k và 0.01 lot, nếu không phù hợp thì hãy từ bỏ nó.

Bạn thật sự tài năng, mình cảm thấy hổ thẹn khi đến từng này tuổi đầu mà vẫn chưa hề kiếm được số tiền lớn như bạn.mình không biết nói gì hơn,đối với mình điều quan trọng nhất mà bạn nên học trước tiên là sự kiên nhẫn và đừng mất bình tĩnh khi rơi vào trường hợp xấu. Hãy cứ trải nghiệm đi,cho dù kết quả có thế nào đi chăng nữa thì tất cả những bài học đó đều có giá trị rất lớn cho bước đường tương lai của bạn!

Nếu em thật sự nghiêm túc với forex thì hãy tìm 1 người đi trước có kinh nghiệm để hướng dẫn em nhé. Chúc em thành công trong fx và lo cho gia đình mình thật tốt.

Cháu thân mến !

Mặc dù chú hơn cháu tý tuổi thôi nhưng xưng chú nghe cho nó già dặn, kẻo mấy bác khác lại vào ném đá là mày còn trẻ thế, tuổi nồi gì mà đi tư vấn người khác. hehe

Đùa tôi chứ anh thấy em 18t mà kiếm được 200tr là quá giỏi, vì thời bằng tuổi em, anh toàn đốt của gia đình thôi. Chỉ tiếc là em không xài cách kiếm tiền này được nữa

Em hỏi là có nên bước chân vào lĩnh vực này hay không thì thiệt ra khó trả lời lắm. Nghề này thì 100 chết hết 99, mà lại chưa hợp pháp hoàn toàn ở VN nên cũng hơi phiêu.

Bây giờ em có 200tr thì mở 1 sổ tiết kiệm để đó trước đã. Bỏ ra 100 usd oánh forex nho nhỏ chơi, xem như giao lưu để coi mình có duyên và có hợp với nghề không. Chứ forex nó xay tiền nhanh lắm. 200tr nhiều khi 1 đêm đi sạch

Giai đoạn này của em là học thôi, chừng nào 100 usd đó mà nó tăng lên được đều đều sau 3-5 tháng thì hãy thêm tiền vào đánh. Còn không thì xem như hết duyên

Tiền giờ khó kiếm lắm. Giữ cho chắc đi nhé. Đồng thời tránh xa gấp mấy anh mặt vest và nói chuyện triệu usd nhé.

Nếu em viết được những dòng như trên thì anh đoán em là người khá chính chắn và có hoài bão, không dễ những người độ tuổi như em có thể làm được. Cũng giống như ý kiến các anh ở trên, em nên dành thêm thời gian để tìm hiểu và suy nghĩ kỹ về trading, không nên vội vàng, đặc biệt là độ tuổi còn quá trẻ như em. Chúc em có những trải nghiệm tốt về trading, may mắn, thành công với con đường mình chọn !

Mình cũng mới 26 tuổi thôi, trải qua 2 năm trade rồi, những biến cố mất mát trong đời khi chọn con đường này thật sự làm con người mình chín chắn hơn rất nhiều. Tương lai thì chưa rõ nên chưa thể nói cho bạn biết theo nghiệp trading có đáng hay không, chỉ có 2 lời khuyên cho bạn trước khi bắt đầu:
- Chỉ trade số tiền mình chấp nhận mất mà không ảnh hưởng tới công việc hay cuộc sống hiện tại của mình. Điều nãy cũng đồng nghĩa với việc giai đoạn đầu thì trading chỉ nên là 1 công việc bán thời gian.
- Đối với người trẻ tuổi, tính háo thắng là cực kỳ nguy hiểm đối với nghề. Hãy học tính kiên nhẫn trong mọi chuyện.

18 tuổi mà kiếm được 200tr, em quá giỏi nhé
nhớ hồi mình 18 tuổi chỉ biết tiêu chứ chưa biết kiếm
chúc em thành công trong công việc lựa chọn nhé
có vấn đề gì thì lên đây mọi người sẽ góp ý giúp em :D
good luck :D

Không định nói gì nhưng thấy em nói em mới 18 tuổi , không đành lòng thấy em " tan nát đời trai ".....:)
Trading là 1 nghề nguy hiểm , 100 người bước vào may ra có 1, 2 người thành công, có người thảm đến bán nhà bán cửa, tan nát gia đình. Cho nên bằng tâm mà nói anh không khuyên em bước chân vào khi tuổi còn quá trẻ như vậy. Thiên hạ đều là người thông minh nhưng tại sao lại có tỷ lệ thất bại cao như vậy ? Là vì tâm lý... Tham lam, tức giận, cay cú ...vv...giống như tâm lý cờ bạc vậy rất dễ mất khống chế dẫn đến cuối cùng trắng tay. Đặc biệt tuổi càng trẻ càng dễ dàng bị kích động tâm tình.
Thấy em viết em có đam mê với nghề này, anh cũng đi qua 1 thời tuổi trẻ chỉ cần yêu thích liền không cố kỵ, nhưng thường kết quả là sứt đầu mẻ trán.
Nói nhiều như vậy không phải cản trở em mà để em lường trước những khó khăn trong nghề, nếu em thực sự yêu thích vậy thì không có gì phải nói nữa, giống như yêu thích 1 người bạn gái vậy, không có dũng cảm xông lên vượt mọi thử thách thì làm sao có cơ hội rước nàng về dinh ?
Tóm lại em còn rất trẻ, cái em có là thời gian, nếu hỏi lòng thật sự yêu thích nghề này vậy thì tốt nhất bỏ nhiều chút thời gian luyện demo trước đã đừng vội vàng trade real. Luyện cho đến khi nào có thể khống chế tâm lý mình " mặt không đổi sắc , tim không đập nhanh, bình bình đạm đạm, thắng không kiêu, bại không nản" luôn giữ được tk demo không cháy vậy thì mới nên bắt đầu chơi real, cho dù vậy, bước đầu cũng chỉ nên chơi cent account, vài chục đồng thôi coi như tiếp tục luyện.
1 câu nói của cổ nhân : không mơ chuyện trên trời, cơm phải ăn từng miếng, đường phải đi từng bước - đây là thích hợp nhất cho nghề trading.
Chúc em vững vàng từng bước đi tới thành công !
Những lời khuyên của bạn dành cho em/cháu í hoàn toàn không sai, nhưng thật lòng với gia cảnh của em í thì mình muốn khuyên em í chưa nên bước vào con đường này lúc này. Có người khuyên bỏ vào 1k ah, rồi sao chắc mọi người ở đây cũng bik trước kq, rồi lại máu lên...1k nữa + 1k nữa. Những lời khuyên trên đây của mọi người đều rất chân thành và có vẻ không quá khó hiểu nhưng để hiểu nó thì lại không dễ nếu không muón nói là rất khó đối với e í.
200t a nghĩ với gia cảnh của e cũng tương đối lớn, nên e không nên bước vào thị trường lúc này. a nghĩ e cũng không nên học về trade lúc này vì học rồi thì sớm muộn e cũng sẽ trade. Mà với tuổi của e, việc quản lý vốn sẽ làm e thất vọng thôi. Tại đây e sẽ dc khá nhiều lời khuyên của mọi người, a mong e sẽ có những quyết định đúng đắn và thành công.

200 củ là số tiền lớn nên chia ra nhiều phần bạn ạ. ck theo mình an toàn hơn, bạn có thể tìm hiểu về phân tích cơ bản từ trên mạng ở 1 số trang như akira le... mở tài khoản ck, nghe lời khuyên từ môi giới và đầu tư ban đầu tầm 10 củ. mấy thứ như fx, binary, coin... thì cần nhiều thời gian hơn, dễ kiếm hơn mà cũng dễ cháy hơn cần nhiều thời gian tìm hiểu, demo... khi bạn thấy thực sự ổn hãy tham gia

Chị cũng mạo muội xin chia sẻ vài lời với em, dù sao cũng đã ít nhiều trải qua những cung bậc cảm xúc khi đứng trước ranh giới giữa thành công và thất bại, giữa được và mất, nhiều trạng thái tâm lý lẫn lộn khi nhìn lại những chặng đường đã và đang trải qua. Cái mà chị mong để em có thể vững vàng bước tiếp hay dừng lại đó là niềm tin vào bản thân, và hãy không ngừng cố gắng học hỏi, lúc đó nên hay không nên chị nghĩ em sẽ chẳng cần bận tâm đến nữa đâu em ạ. Chẳng có con đường nào bằng phẳng cho em cả, "nếu rừng còn đó thì đừng lo gì sợ mất củi mà hãy mài cây rìu của em cho thật sắc em nhé". Có công mài sắc có ngày nên kim ! Thân ái

Bạn này 18 chắc trẻ nhất trong group diễn đàn này đấy mọi người nhỉ.

Các anh trên khuyên em như vậy là đúng đó. Như em mới từng đó tuổi mà đã kiếm được 200tr là quá giỏi. Anh nghĩ em là người có khả năng nên hãy cứ bỏ vô khoản 100USD trade nhỏ trước chứ đừng gom hết vô. Xem tâm lý của em có hợp với nghề này không? Vì theo anh nghề này thắng bại ở tâm lý là hơn 50%. Và biết đâu em lại thành công thì sao? Không làm thì sao biết khả năng của mình tới đâu? Chúc em thành công hơn nữa trong sự nghiệp của mình

Mình chẳng có lời khuyên nào, vì những người mới khuyên thế nào cũng vậy, vì chưa mất mát đủ với fx để giỏi trong dài hạn. Khuyên gì cũng vậy thôi ---- " chỉ khi đứng giữa ranh giới sống và chết con người mới bắt đầu chịu học" (Jsi Livemore)

mình cũng chỉ hơn bạn 1 tí, mình chỉ có lời khuyên thế này :
- mang 200 triệu ra ngân hàng, làm cái sổ tiết kiệm 12 tháng, lãi suất đâu đấy tầm 7%, sau 1 năm bạn có 14mil tiền lãi.
- trong 1 năm này, trade demo trước nửa năm đi, rồi dành dụm, làm cái tài khoản 100u, hoặc chịu khó đi offline trader việt, học hỏi thêm, biết đâu tổ đãi được cái tài khoản quà tặng, trade trên đó cho quen nhịp.
- nghề này hay ở cái phân tích và quản lý, còn muốn giàu nhanh, :3 mang 200 mil quất vietlot :D , đề, đĩa :3

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,660 Xem / 96 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,517 Xem / 18 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 379 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 395 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên