XU HƯỚNG là bạn của bạn, tin tức và khung thời gian H - M chỉ tô đẹp cho xu hướng mà thôi!

XU HƯỚNG là bạn của bạn, tin tức và khung thời gian H - M chỉ tô đẹp cho xu hướng mà thôi!

vinhthanhcl

Member
10
39
"Muốn kiếm nhiều tiền phải kiếm ở nơi có nhiều tiền" - và chắc có lẽ thị trường forex là thị trường có nhiều tiền nhất, nơi mà khối lượng giao dịch hàng ngày lến đến hàng nghìn tỷ đô.
Bước chân vào thị trường forex này tôi cũng đã trang bị cho mình những kiến thức, kỹ năng, phương pháp tốt nhất với mong muốn kiếm được thật nhiều tiền.
Và lạ thay càng giao dịch nhiều thì càng không thể chiến thắng, càng không kiếm được tiền và thậm chí là mất rất nhiều tiền. Sau 2 năm ngụp lặn với thị trường tỷ đô này tôi mới nhận ra 1 điều, càng giao dịch ít mới thật sự hiệu quả và kiếm được thật nhiều tiền, kiếm được thật nhiều tiền ngoài sức tưởng tượng của tôi.
Tôi đã nhìn thị trường 1 cách ĐƠN GIẢN nhất, không màu mè, không chỉ báo nhằng nhịt trên biểu đồ. tôi nhìn vào XU HƯỚNG kết hợp với hành động giá để ra và vào thị trường 1 cách hiệu quả nhất.
Xu hướng không phải ngày nào nó cũng có, tuần nào cũng có thậm chí cả tháng mới có đối với 1 cặp tiền.
Nhưng ngoài 7 cặp tiền chính tôi đã chọn ra hơn 20 cặp ngoại lai, tổng khoảng 28 cặp tiền tôi chọn để theo dõi.
Và trong 1 tháng thể nào cũng có những cặp tiền kết thúc chu kỳ tăng, hoặc kết thúc chu kỳ giảm, và tôi gọi là "xu hướng". (Các khung thời gian thấp hơn khung ngày tôi không gọi là xu hướng)
Tôi chờ có thế CƠ HỘI đã đến và lúc này phương pháp hành động giá được áp dụng, những ngọn nến đảo chiều xuất hiện. những bóng nến quen thuộc với tôi kể cả khi cầm vào điện thoại vẫn đặt lệnh được 1 cách nhanh nhất có thể.
XH G.JPG

Xu hướng giảm của: GBP/JPY khung daily

Trong 1 ngày các khung thời gian 4 giờ. 1 giờ, 30 phút..v.v (MT4) cũng xuất hiện những ngọn nến đảo chiều, những bóng nến tăng, giảm liên tục.
khung h4.JPG

GBP/JPY khung H4
khung h1.JPG

GBP/JPY khung H1

Rõ ràng nhìn vào 3 khung thời gian trên khung daily mượt mà hơn nhiều so với các khung còn lại.

Rồi tin tức bắt đầu ra thị trường chạy ngược lại với xu hướng của nó, nhưng nó chỉ diễn ra trong vài phút, vài giờ đồng hồ nó sẽ không có ý nghĩa gì cả, ko mang lại giá trị vào lệnh gì cả và đương nhiên khi kết thúc 1 ngày xuất hiện 1 cây nến đi cùng với xu hướng vốn có của nó
Và những tin tức kia, những khung thời gian ngắn ngủi trong 1 ngày kia nó chỉ tạo ra cái bóng nến tô điểm cho cây nến của 1 ngày, báo hiệu cho tôi 1 xu hướng mới bắt đầu.

khung h4.JPG

khugn 30.JPG

khung h4.JPG

Giới thiệu sách Trading hay
Nhật Ký Giao Dịch Thực Chiến của Phù Thủy Thị trường Tài Chính

Sách chia sẻ 05 tháng giao dịch thực tế trên thị trường tài chính, sử dụng Price Action và Mô hình Biểu đồ của Phù thủy trader Peter Brandt, người có gần 50 năm kinh nghiệm trading và đạt lợi nhuận bình quân 68% lợi nhuận mỗi năm
Chỉnh sửa lần cuối:
Phương pháp cũng giống như tìm các thế bài trong poker,vấn đề là nhận ra khi nào nên thêm cược,khi nào thì nên rút lui....
Trader nửa vời sẽ nói nhiều về phương pháp,
Từng trải sẽ nói về thời gian,
Kinh nghiệm sẽ nói về cách đi tiền.nhưng đi tiền thì đơn giản là đi tiền nên cũng không có gì để nói thêm.
Nên tựu chung lại,là làm một trader có thể kiếm được tiền thì anh ta cũng không có gì để bàn hay để nói cả:cool:

Ngày đầu năm như mọi ngày cảm ơn TraderViet. Kiến thức một người chia sẽ mình rất cảm ơn. Thái độ là quan trọng, tùy duyên tiếp thu mỗi người. Ai đều có con đường đích "của riêng mình".

Phương pháp cũng giống như tìm các thế bài trong poker,vấn đề là nhận ra khi nào nên thêm cược,khi nào thì nên rút lui....
Trader nửa vời sẽ nói nhiều về phương pháp,
Từng trải sẽ nói về thời gian,
Kinh nghiệm sẽ nói về cách đi tiền.nhưng đi tiền thì đơn giản là đi tiền nên cũng không có gì để nói thêm.
Nên tựu chung lại,là làm một trader có thể kiếm được tiền thì anh ta cũng không có gì để bàn hay để nói cả:cool:
Đi tiền là chú trọng risk reward của 1 lệnh đúng ko bạn? bạn có thể chia sẻ thêm về cái này ko? mình đang ở giai đoạn 2 bạn đang nói đến.

Đi tiền là chú trọng risk reward của 1 lệnh đúng ko bạn? bạn có thể chia sẻ thêm về cái này ko? mình đang ở giai đoạn 2 bạn đang nói đến.
Đi tiền là khó nhất trong đánh bài poker hay trong trong các loại game ăn tiền trong đó có forex. Cách đi tiền thực tế nó ko hề có một khuôn mẫu nào cả, tuỳ vào kiến thức, kinh nghiệm và độ dám chấp nhận rủi ro của mỗi người. Cái này nó mang phong cách cá nhân, khó có thể truyền đạt cho người khác về cách đi tiền của một người nào đó. Nói đơn giản thì kiểu như bạn tìm dc 10 setup vào lệnh, mỗi lệnh bạn cho phép rủi ro 1%, tuy nhiên độ thơm các lệnh của bạn là khác nhau và bạn phải biết phân bổ nguồn lực của mình vào những setup tốt nhất.

Đi tiền là khó nhất trong đánh bài poker hay trong trong các loại game ăn tiền trong đó có forex. Cách đi tiền thực tế nó ko hề có một khuôn mẫu nào cả, tuỳ vào kiến thức, kinh nghiệm và độ dám chấp nhận rủi ro của mỗi người. Cái này nó mang phong cách cá nhân, khó có thể truyền đạt cho người khác về cách đi tiền của một người nào đó. Nói đơn giản thì kiểu như bạn tìm dc 10 setup vào lệnh, mỗi lệnh bạn cho phép rủi ro 1%, tuy nhiên độ thơm các lệnh của bạn là khác nhau và bạn phải biết phân bổ nguồn lực của mình vào những setup tốt nhất.
Ông này cứ lấy poker ra làm ví dụ nhưng lý thuyết thì sai lè ra.
Đi tiền trong poker có khuôn mẫu cả nhé. Tùy người sử dụng và ván bài mới khác nhau thôi. Còn nếu không có khuôn mẫu cố định thì chỉ là tay mơ thôi.
Mỗi cái trade đều có xác suất như nhau, phân bổ tiền vào mỗi trade lúc ban đầu không thể khác nhau vì không ai biết cú trade nào ngon hơn cả.

Bạn nên nhớ ko có deal nào gọi là đẹp hơn, thơm hơn để ta có thể rủi ro nhiều hơn.

Bạn nên nhớ ko có deal nào gọi là đẹp hơn, thơm hơn để ta có thể rủi ro nhiều hơn.
Đó là suy nghĩ của đa số những người chơi theo "kèo" của chị cái đưa ra,còn đối với những người chơi set kèo của mình để chị cái chơi thì họ lại nghĩ khác.Anh chơi theo luật chị cái thì anh chỉ là con rối,nhưng nếu chị cái chơi theo luật của anh thì lại là chuyện khác....

Đó là suy nghĩ của đa số những người chơi theo "kèo" của chị cái đưa ra,còn đối với những người chơi set kèo của mình để chị cái chơi thì họ lại nghĩ khác.Anh chơi theo luật chị cái thì anh chỉ là con rối,nhưng nếu chị cái chơi theo luật của anh thì lại là chuyện khác....
Bạn nói vậy có nghĩa là bạn thao túng được thị trường? Ngay cả các tổ chức lớn còn khó, huống hồ là cá nhân nhỏ lẻ. Khi bạn ko nắm chắc được 100% chiến thắng thì cũng chỉ là trò xác xuất mà thôi.

Bạn nên nhớ ko có deal nào gọi là đẹp hơn, thơm hơn để ta có thể rủi ro nhiều hơn.[/QUOTE vẫn có những setup đẹp hơn những setup khác mà bác. Nhận diện cái ấy tuỳ thuộc vào kinh nghiệm thực chiến của mỗi người. Chứ nếu đánh khối lượng như nhau với những lệnh có tiềm năng rr khác nhau thì em nghĩ ko tối ưu dc lợi nhuận. Chu
Bạn nói vậy có nghĩa là bạn thao túng được thị trường? Ngay cả các tổ chức lớn còn khó, huống hồ là cá nhân nhỏ lẻ. Khi bạn ko nắm chắc được 100% chiến thắng thì cũng chỉ là trò xác xuất mà thôi.
chính vì nó là sx lên cần phải đi tiền vào những setup có khả năng cho sx thắng cao hơn. Đó gọi là đi tiền đấy.

chính vì nó là sx lên cần phải đi tiền vào những setup có khả năng cho sx thắng cao hơn. Đó gọi là đi tiền đấy.
Đánh poker còn có thể phân loại bài tẩy chứ đánh fx hay chứng khoán thì kèo nào cũng như nhau cả thôi.
Kể cả bài tẩy có cao như AA và KK thì vẫn thua 22 như bình thường. Ông mới tập tành đánh poker mà phán như thánh vậy.
Thấy Durr từng chơi 7 2 hay Phill Ivey chơi hand 5 2 mà go all in ở cash game bao giờ chưa. Đấy thế xác suất như thế nào mới gọi là kèo ngon?
Bớt chém gió triết lý đi bạn ơi

Đừng mất thời gian với mấy kiểu người như thế này. Dạng này ko cứu được đâu. Kệ họ, bao giờ bị dập cho tơi bời khác tỉnh ngộ

O
Đi tiền trong poker có khuôn mẫu cả nhé. Tùy người sử dụng và ván bài mới khác nhau thôi. Còn nếu không có khuôn mẫu cố định thì chỉ là tay mơ thôi.
Mỗi cái trade đều có xác suất như nhau, phân bổ tiền vào mỗi trade lúc ban đầu không thể khác nhau vì không ai biết cú trade nào ngo
Mỗi cái trade đều có xác suất như nhau, phân bổ tiền vào mỗi trade lúc ban đầu không thể khác nhau vì không ai biết cú trade nào ngon hơn cả.
ồ vậy bác ptkt để làm gì? Có phải là để tìm ra các setup cho rr cao hơn, và sx thắng cao hơn ko? Chứ khi đã vào lệnh thì phải linh động, thị trường thay đổi
Đánh poker còn có thể phân loại bài tẩy chứ đánh fx hay chứng khoán thì kèo nào cũng như nhau cả thôi.
Kể cả bài tẩy có cao như AA và KK thì vẫn thua 22 như bình thường. Ông mới tập tành đánh poker mà phán như thánh vậy.
Thấy Durr từng chơi 7 2 hay Phill Ivey chơi hand 5 2 mà go all in ở cash game bao giờ chưa. Đấy thế xác suất như thế nào mới gọi là kèo ngon?
Bớt chém gió triết lý đi bạn ơi
ồ kèo nào cũng như nhau vậy bác ptkt và ptcb để làm gì vậy? Ko phải là tìm ra những setup cho sx thắng cao hơn sao? Đồng ý là kèo có đẹp như thế nào thì vẫn có khả năng thua, trình của bác tôi ko biết đến đâu. Nhưng tôi nói những gì tôi biết, tôi chơi và thấy nó tốt cho tôi thì tôi chia sẻ. Có thể với bác những gì tôi cs ko ý nghĩa gì, vậy bác vui lòng bỏ qua. Còn ai thấy phù hợp thì họ tham khảo vậy thôi.

mình đánh BO chỉ theo trend và lụm đều . hết trend dù có thua cũng stop chờ trend mới ăn lại nhiều hơn

Khổ mấy bác quá, hở tí là lại lôi trình ra để lè nhau mãi. Thầy đồ còn dạy ra trạng nguyên, người ta chưa thành công đâu có nghĩa là ng ta nói sai. Cứ nghe thảo luận 1 cách văn minh thôi.

thường mấy bác loser thua nhiều quá đều bình luận tiêu cực

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 689 Xem / 48 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 158 Xem / 7 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 210 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên