Xuất thân của trader có ảnh hưởng gì đến thành công của họ trong sự nghiệp trading hay không?

Xuất thân của trader có ảnh hưởng gì đến thành công của họ trong sự nghiệp trading hay không?

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,221
32,354
Xin chào cả nhà!

Hôm nay mình sẽ kể cho các bạn nghe về cuộc trò chuyện của một giảng viên tài chính với các sinh viên của mình....
  • Sinh viên hỏi: Thưa thầy, em muốn được thành công như Bill Gates thì phải làm thế nào ạ?
  • Giảng viên hỏi lại: Em có biết ông ấy thành lập công ty nào không?
  • Sinh viên: Em biết, đó là Microsoft ạ.
  • Giảng viên: Vậy em có biết Bill Gates đã học trường nào không?
  • Sinh viên: Ông ấy từng học Harvard, nhưng đã bỏ học giữa chừng. Cho nên người có năng lực không nhất thiết phải học đại học nữa đúng không thầy?
  • Giảng viên: Vậy em có biết ai là người hợp tác đầu tiên với Bill Gates hay không?
  • Sinh viên ngập ngừng: Dạ...
  • Giảng viên: Là IBM. Em có biết tại sao IBM lại hợp tác với một công ty nhỏ bé vừa mới thành lập hay không? Vì mẹ của Bill Gates là Chủ tịch ủy ban điều hành United Way toàn quốc, người đã trực tiếp giới thiệu con trai mình với ngài Giám đốc IBM.
  • Một sinh viên khác lại hỏi: Thưa thầy, vậy còn Warren Buffett thì sao ạ?
  • Giảng viên cười: Em có biết tỷ phú Buffett bắt đầu đầu tư chứng khoán từ năm bao nhiêu tuổi không?
  • Sinh viên: Là 11 tuổi ạ.
  • Giảng viên: Đúng thế, vậy em nghĩ tại sao một đứa trẻ 11 tuổi có thể mua cổ phiếu ở sàn giao dịch chứng khoán Hoa Kỳ?
  • Sinh viên: Dạ...
  • Giảng viên: Đó là bởi vì cha ông ấy là thượng nghị sĩ Hoa Kỳ.
Nguồn: Trí thức trẻ
Trong nhiều năm qua, có lẽ vai trò của việc học tập đã không còn quá quan trọng khi người ta nhìn vào những tấm gương thành công như Bill Gates, Jack Ma hay Warren Buffett. Tuy nhiên, điều mà giảng viên muốn truyền tải cho các sinh viên ở đây không phải là vấn đề xuất thân, bàn đạp hay bệ phóng tương lai đến từ cha mẹ chúng ta, mà đó là hoàn cảnh mỗi người mỗi khác. Bạn không thể lấy thành quả của một ai đó để áp đặt lên bản thân mình được.

Xuat-than-cua-trader-co-anh-huong-gi-den-su-thanh-cong-trong-trading-TraderViet1.jpg
Có rất nhiều tác nhân ngoại lực có thể định hình nên tương lai của một người, nhưng chỉ có một thứ duy nhất là để lại ảnh hưởng sâu rộng nhất, đó là TIỀM LỰC NỘI TẠI của bạn. Đối với trader, điều khó nhất để vượt qua là cái bản ngã của chính họ chứ chẳng phải cái gì to tát như thị trường hay ghê gớm như các đối thủ cạnh tranh. Nỗi ám ảnh không thể tránh khỏi khi bước vào cái nghề này đó là "Tôi phải giàu như trader ABC...", "Tôi phải kiếm được XYZ để mua nhà lầu, xe hơi...", "Tôi phải chiến thắng thị trường bằng mọi giá"... Thành thật mà nói, sâu thẳm bên trong mỗi chúng ta luôn là cảm giác hơn thua, tâm lý so sánh và thậm chí là tư duy "không phục". Chẳng phải bạn luôn cảm thấy không thoải mái khi nghe ai đó kể về sự giàu có và thành công của họ sao? Chẳng phải bạn đã từng một lần muốn chứng tỏ mình cũng có thể làm được những điều đó, thậm chí hơn thế nữa? Chẳng phải bạn từng cho rằng sự thành công của một ai đó chỉ là do may mắn mà thôi? Mình cũng đã từng có những trải nghiệm trên từ khi còn đang ngồi trên ghế nhà trường, nhưng vì lúc ấy mình còn quá trẻ con để có thể tự điều khiển được cách hành xử của bản thân. Lớn lên một chút, mình đã phần nào nhận thức được đâu là đúng sai, nhưng vẫn không tài nào dừng những suy nghĩ ấy lại được.

Xuat-than-cua-trader-co-anh-huong-gi-den-su-thanh-cong-trong-trading-TraderViet2.jpg

Cho đến một ngày, mình đọc được cuộc trò chuyện này của giảng viên tài chính với các sinh viên của ông, mình mới "làm hòa" được với những tâm lý đố kỵ của bản thân. Hóa ra, cuộc đời mỗi người lại được tạo hóa ban cho một con đường đi hoàn toàn khác nhau. Cách duy nhất để chúng ta không bị vướng bận vào những vùng tối của thế giới quan đó là hãy tập hài lòng với cuộc sống của chính mình và tìm cách cải thiện nó trong khả năng của mình. Một trader không thể đem một chiến lược thành công của trader X nào đó về và áp dụng cho lối trading của mình mà không có bất kỳ điều chỉnh nào cả.

Xuat-than-cua-trader-co-anh-huong-gi-den-su-thanh-cong-trong-trading-TraderViet3.jpg

Như mình đã nói, TIỀM LỰC NỘI TẠI mới là chiếc chìa khóa giúp bạn đạt được đỉnh cao trong chính cuộc đời của bạn, chứ chẳng phải cuộc đời của bất kỳ ai khác. Do vậy, hãy tìm tòi và học hỏi mỗi ngày để nâng cao TIỀM LỰC NỘI TẠI của bản thân lên một tầm cao mới nhé. Nếu bạn đứng yên một chỗ và dòm ngó thành công của người khác thì hoài bão ấy rồi cũng sẽ trở thành hiện thực, nhưng chỉ là trong giấc mơ mỗi tối của bạn thôi!

Đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch
Mỗi người mỗi hoàn cảnh. Nắm rõ hoàn cảnh của mình. Có gì thiếu gì để đưa ra phương án tác chiến sao cho phù hợp mới là điều nên làm. Bởi vì ko ai giống ai nên đừng nghĩ rằng vì ông a ông b nào đó làm dc điều vĩ đại thì mình cũng sẽ làm dc như vậy. Nhìn vào sự thành công của ai đó giống như nhìn vào bề nổi của tảng băng chìm vậy. Cái chìm mới là điều khiến cái phần kia nổi.

Sau này SV hỏi sao ông Hoàng Quang Minh thành công và giàu có trong mảng Forex như zậy....???? giảng viên sẽ trả lời vì ông ấy có bà vợ là Le Hue Truong đấy ....!!!!....kkkk

Mỗi người mỗi hoàn cảnh. Nắm rõ hoàn cảnh của mình. Có gì thiếu gì để đưa ra phương án tác chiến sao cho phù hợp mới là điều nên làm. Bởi vì ko ai giống ai nên đừng nghĩ rằng vì ông a ông b nào đó làm dc điều vĩ đại thì mình cũng sẽ làm dc như vậy. Nhìn vào sự thành công của ai đó giống như nhìn vào bề nổi của tảng băng chìm vậy. Cái chìm mới là điều khiến cái phần kia nổi.
Luôn có người hiểu được ý của mình thiệt là diễm phúc :D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 692 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 166 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,227 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 286 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên