Ý tưởng giao dịch đơn giản nhưng hiệu quả kết hợp từ CCI và RSI

Thống

Active Member
1,920
8,374
CCI và RSI là 2 chỉ báo rất quen thuộc trong giới chart nến. Chúng có sẵn và là chỉ báo mặc định trong MT4. Thường thì các trader sử dụng 2 chỉ báo này để lấy thêm thông tin từ thị trường để bổ trợ cho các quyết định vào lệnh, chứ chúng ít khi nào sắm vai trong chính trong chiến lược. Nhưng có lẽ ý tưởng trong bài viết này sẽ đi ngược với điều đó.

Chỉ báo chính của ý tưởng

Tất nhiên là CCI và RSI rồi:
  • CCI 14
  • RSI 8
Chỉ cần 2 chỉ báo thôi, bạn sẽ thấy ý tưởng này vô cùng đơn giản nhưng hiệu quả lại "hết hồn".

Quy tắc vào lệnh

Với long: Tất cả những gì bạn cần là nến đóng (close) đồng thời RSI vượt trên mức 50 cũng như CCI trên mức 0 (zero).

Với short: Chỉ cần RSI rơi dưới mức 50 đồng thời CCI "tạch" dưới mức 0, là bạn đã có thể cân nhắc cho 1 lệnh sell.

Quy tắc thoát lệnh

Có rất nhiều cách để bạn có thể thoát lệnh. Cơ bản nhất là đặt TP SL theo R:R cố định. SL dưới nến vào lệnh, hoặc mức khác phù hợp với ý bạn.

Riêng về phần chốt lời, bạn có thể thoát ngay khi RSI đảo chiều và lại tác động 1 lần nữa vào vùng 50. Hoặc nếu bạn có "tham vọng" thì cứ trailing mà triển.

Đây chỉ là ý tưởng, nên bạn đừng giới hạn sự sáng tạo.

Cảm nhận về ý tưởng

Trước hết thì đây không phải là 1 hệ thống cụ thể với đầy đủ các quy tắc. Nhưng thực sự chỉ với 2 chỉ báo đơn giản nhưng độ hiệu quả lại rất đáng mong đợi nên đây có thể là 1 trong những ý tưởng trading mình thích nhất. Tuy nhiên, ý tưởng vẫn là ý tưởng, chắc chắn sẽ không tránh khỏi những sai só. Nếu cảm thấy ý tưởng này thú vị, bạn hãy xây dựng 1 chiến lược hoàn hảo hơn với các trading rules của riêng bạn.

Chúc bạn thành công với ý tưởng trading này.

Tham khảo: Forex Factory
Happy Trading

Xem thêm:

>> 3 Lầm tưởng về trading khiến trader "lạc lối"

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu
Lặp chắc! Ngay trước đường màu đỏ cũng có điểm thỏa điều kiện nhưng giá giảm.
Anh Thống chỉ là giới thiệu indicators cho anh em mở mang thôi, nhiều cái hay lắm, còn dùng được ko là tùy anh em.

Theo idea gốc từ tác giả (hẻm phải mình hehe) thì ổng xem CCI như indi đo trend, còn RSI sẽ là oscillator.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 668 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 158 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,226 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 281 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên