?

Bạn có viết nhật ký giao dịch không?

Poll closed 10/01/2019.
  1. Có, tất nhiên rồi!

36 phiếu
    70.6%
  2. Không, nó là cái quái gì thế!

15 phiếu
    29.4%
  1. ZUKO’s Trading Journal: Nhật ký giao dịch của một nhà đầu cơ

ZUKO’s Trading Journal: Nhật ký giao dịch của một nhà đầu cơ
    03/01/2019
    6,802 lượt xem
    Hello anh em! Mình open topic này để ghi lại những giao dịch của mình trong năm 2019.

Mình tạo topic này đơn giản là để improve trading skill và avoid mistakes trong tương lai.

Với mình thì trading là business thực sự (hiện tại mình ko biết làm gì khác ngoài nó). Và khi đã nói đến business thì mình nghĩ không thể bỏ qua khâu tracking được (that’s why this topic is created).

Mặc dù trên diễn đàn đã có nhiều topic như thế này nhưng theo mình quan sát thấy đa số chỉ là “share kèo” (có entry không thấy exit) hoặc “show the money”.

Trading journal của mình sẽ không giống với những topic trước đây. Cụ thể: nó bao sẽ gồm điểm khởi đầu và kết thúc của một giao dịch.

1. Mỗi khi bắt đầu một giao dịch mình sẽ screenshot lại thời điểm vào lệnh và lý do mình entry.

2. Khi kết thúc giao dịch mình cũng sẽ screenshot lại kết quả của nó (hit stop loss, take profit in pips, hay lessons từ cú trade đó).

3. Kết thúc topic này mình sẽ share info trading account của mình để bạn thấy đó là những trade mình dùng cho tài khoản real.

Mình thiên về follow trend và trade dài hạn nên tùy market conditions mà một giao dịch của mình sẽ có thể bao gồm nhiều lệnh liên tiếp (mình chỉ exit khi có signal cho thấy trend đã hết hoặc đạt target mình đặt ra - hoặc là hit stop loss).

Về system giao dịch thì mình tập trung vào 2 yếu tố chính.

1. Quản lý vốn (77%): mình chỉ risk tối đa 1,5% vốn cho mỗi giao dịch (một giao dịch mình có thể open multiple positions tùy theo đó là intraday hay swing trade).

2. Chiến lược (23%): mình sử dụng Price Action at Support and Resistance. Bạn có thể xem video này để biết qua nó là gì (video dài 4 phút 12 giây bằng tiếng Anh).

Again, mình viết nhật ký giao dịch is to avoid making the same mistakes in the future. Bởi vì trading là việc mình sẽ làm to the rest of my adult life nên trading journal là phần không thể thiếu.

Lưu ý: Đối với những bạn đang “đi tìm chiến lược giao dịch” thì nên tham khảo các topic khác trên diễn đàn về chủ đề này. Topic này mình không nói sâu về chiến lược trade…. TUY NHIÊN

Mình sẽ đính kèm bên dưới ebook hướng dẫn chi tiết về cách trade với price action at support and resistance. Bạn có thể tải về nghiên cứu ứng dụng thử, đừng hỏi mình bất kỳ câu hỏi nào về nó là được (chiến lược trade của mình là sự pha trộn của đông tây nam bắc, mình chỉ dung 1 phần rất nhỏ trong ebook trên thôi).

Đối với những bạn follow topic của mình từ đầu tới cuối, thì mình sẽ lựa chọn ngẫu nhiên 5-7 bạn để tặng 1 ebook khác về price action. Ebook này mình mất $399 để mua và bạn sẽ không tìm thấy được ở đâu (trừ nơi bán nó). Đây coi như là quà tặng mình dành cho những ai kiên nhẫn theo dõi journal của mình trong 1 năm trời.

Hãy nhớ: Dù bạn có tìm được 1 chiến lược tốt đến đâu đi chăng nữa thì nó cũng chẳng có nghĩa lý gì hết. Theo mình chiến lược nó chỉ giúp bạn có thêm 10% khả năng thành công thôi. 90% còn lại nó nằm ở mức độ luyện tập của bạn nghiêm túc như thế nào, tâm lý bạn ra sao và kỹ năng quản lý vốn của bạn tốt đến đâu.

Giống như học võ hay đánh đàn thổi sáo vậy. Có bí kíp trong tay không có nghĩa là bạn sẽ luyện được nó (chưa nói đến chuyện thành thạo, thi triển được kỹ năng). Bí kíp càng cao thâm thì càng khó luyện. System giao dịch cũng thế.

Cảnh báo: Những trade mình đăng trên topic này bạn chỉ nên xem nó là nguồn tham khảo, đừng coi đó là “kèo để trade”.

Bạn không biết mình là ai, kỹ năng giao dịch của mình đến đâu cho nên đừng nhắm mắt làm liều.

Chính mình cũng không biết (và dám chắc) giao dịch của mình sẽ win hay loss, đó là lý do mình focus heavily vào money management. Strategy chỉ giúp mình biết nên làm gì thôi (buy, sell, or stay out).

Ok, phần thủ tục chào hỏi giới thiệu đã xong, bây giờ sẽ là những giao dịch đầu tiên của mình trong năm...

Các file đính kèm:

Đang tải...
  2. Em đặt gạch nhé, nghe PA là khoái rồi!
    Em rất thích đọc các Topic được các bác đầu tư nghiêm túc, em không chép tín hiệu và lệnh, em thích cách tư duy và mindset của các bác :D
    HAPPY TRADING!

3. Woa woa, chị cũng like nhiệt tình. Thích kiểu phân tích của em.:)

0903213291zukotrade bài này.
  4. Nice to have you here..

Vâng, cám ơn chị... cơ mà sẽ hơi lâu em mới có trade đó ạ, 1 tháng cùng lắm 5-7 trade thôi ạ :)

5. e đặt gạch theo dõi bác luôn. ah, mà nếu e có những nhận định khác muốn chia sẻ thì có thể post lên đây được k? e sợ làm rối topic của bác

0903213291zukotrade bài này.
  6. Mình nghĩ là không. Mình sẽ open 1 topic khác gọi là chart of the day để share những cặp tiền đáng chú ý trong ngày. Bạn có thể share nhận định của mình trong topic đó nhé, cái này là journal thì cứ focus vào journal thôi. Thank bạn rất nhiều.

saophucNguyễn Duy Vương bài này.
  7. ok, e cũng đoán vậy. hong bài viết của bác

zukotrade bài này.
  8. #TRADE 001: LONG CADCHF
    ai.imgur.com_2FufIyY.

Lý do entry:

** The Pros:

- D1: Doji Insidebar + Engulfing Bar => Bullish
    - H4: Downtrend break. => Bullish
    - H1: Higher highs, higher lows form => Bullish

** The Cons:

- Counter trend D1.

Check trade sau 3 ngày.

9. SOooooooo Excited !! :D

Kidluv201 bài này.
  10. Cản tại 0.7340 chưa phá được; H4 vẫn ranger thôi; W và D vẫn trend giảm; chờ lên vùng cản đó rồi sell xuống thì an toàn hơn

Aladdinzukotrade bài này.
  11. Quan điểm giao dịch của bác khá giống tôi. Hiện giờ cũng đang giao dich counter trend D1 nhưng là cặp GBPNZD. Giao dịch bao giờ cũng có SL. Sai thì thôi làm lại. Tôi risk mỗi giao dịch là 100usd. new.

12. Cám ơn bạn @Cafeforex123 đã góp ý cho trade của mình, có thể đó là những gì mình chưa nhìn thấy. Tuy nhiên.....

.....mỗi người có một system khác nhau, cách trade cũng khác nhau, kể cả có cùng sử dụng price action thì cũng có thể có cái view khác nhau nữa.

Quan điểm trade của mình rất đơn giản, đó là mình sử dụng triết lý đơn giản trong cuốn ebook mà mình share đầu topic. Đó là MUA KHI GIÁ NGỪNG GIẢM, BÁN KHI GIÁ NGỪNG TĂNG.

Kể cả trong 1 up trend mạnh nếu thấy giá đang giảm mình cũng không long, mình chỉ long khi thấy giá tăng trở lại... down trend cũng tương tự.

Tại thời điểm mình entry thì đây là những gì mình nhìn thấy:

ai.imgur.com_NNJ9Z1o.

Vùng box màu xanh đó là signal cho mình thấy giá nó không còn muốn giảm nữa.

Còn đây là những gì mình nhìn thấy trên khung H4:

ai.imgur.com_8bvBaX8.

Khung H4 nó có mô hình vai-đầu-vai-ngược giá đã phá vỡ được đường cổ. Đấy là mô hình đảo chiều tăng giá.

Đây là những gì mình thấy trên khung H1:

ai.imgur.com_ZDjpX0B.

Mình thấy giá đã phá vỡ cái đường màu vàng và tạo ra những sóng tăng giá. Mình entry ngay khi giá tạo đỉnh cao mới, bạn có thẻ thấy là ngay sau khi mình entry thì giá rớt rất mạnh sau đó bật tăng trở lại.

Mình go long đơn giản vì system của mình bảo lúc này chỉ được go long. Ngay cả sau khi mình entry mà bị hit stop loss mình cũng không thắc mắc, bởi vì mình đã biết trước nếu lỗ thì mình sẽ lỗ bao nhiêu. System của mình tập trung chủ yếu vào quản lý vốn.

Nhân tiện từ nay về sau, các bạn follow topic của mình không judge trade của mình dựa trên System trade của bạn, vì mình không care.

Đây là topic mình lập ra để ghi lại nhật ký giao dịch của mình, nếu mình sai chỗ nào thì mình sẽ sửa ngay chỗ đó. Mong các bạn không comment những nội dung không liên quan đến chủ đề để tránh loãng topic.

Đặc biệt là bạn cũng không nên share System của bạn, share chart của bạn ở đây, hay hỏi mình là có nên long hay short cặp tiền ABC, XYZ này không...

Nếu như bạn đã có System riêng khi trading thì hãy stick với nó. Mình cũng thế. Đừng vì người khác bảo nên long cái này, short cái kia, hay không nên long cái này, short cái kia mà ra quyết định trade. HÃY TIN TƯỞNG VÀO SYSTEM CỦA CHÍNH BẠN, VÌ CHỈ CÓ BẠN MỚI HIỂU NÓ.

Một lần nữa cám ơn các bạn đã follow topic của mình, hy vọng chúng ta sẽ cùng học hỏi lẫn nhau trong im lặng và tỉnh thức.

13. thái độ chủ topic rất nghiêm túc , cảm ơn vì đã share

zukotrade bài này.
  14. có myfxbook k, cho mình xem với

15. Rất hay; Mình rất thích câu "mua khi giá ngừng giảm và bán khi giá ngừng tăng" Cặp này hôm qua sau khi xem xét kỹ lại, mình thấy giá có thể đi xa hơn mình suy nghĩ". Anh em cùng chia sẻ thảo luận góc nhìn của mỗi người về thị trường sẽ nhanh tiến bộ. Thanks

Chỉnh sửa cuối: 04/01/2019
  16. Sau khi D1 xuất hiện bộ nến inseidebar và Bulish Engulfing đảo chiều trong ngắn hạn tại cản. Zoom về H1 giá đã tạo cấu trúc sóng 123 lên. Nhờ chủ thớt và các bạn góp ý xem trường hợp này có nên vào tại vùng màu đỏ khoanh tròn khi giá pullback về test lại Swing và có tín hiệu nến Engulfing tại H1 như hình không để có RR tốt? upload_2019-1-4_10-29-41.

17. minhnq

minhnq

626
    1,437
    Ở thời điểm hiện tại, canh M15 nhồi thêm lệnh buy ở 0.730-0.731 thì hơn. Giá mà test lại vùng khoanh đỏ thì đâu còn đẹp cho buy.

zukotrade bài này.
  18. Ý mình nói là buy khi giá tại vùng khoanh tròn đó và có tín hệu nến chứ ko phải bây giờ test lại.

zukotrade bài này.
  19. Dear @Cafeforex123 and @minhnq

Nếu các bạn muốn chia sẻ nhận định về market thì có thể qua topic mới mở của mình ở đây nhé: https://traderviet.com/threads/zukos-chart-of-the-day.22421/

Topic này mình chỉ muốn share nhật ký giao dịch thôi. Mình không muốn nói về những thứ không liên quan. Bởi vì mọi người vào đây để xem nhật ký trade, thì nên focus nào nó, không nên lan man sang đề tài khác mất thời gian.

Topic của mình muốn hướng tới chất lượng và laser focus.

Cám ơn hai bạn nhiều.

20. #TRADE 01: LONG CAD/CHF (UPDATE #1)
    ai.imgur.com_EQ0VcQA.
    M15 chart có mô hình vai đầu vai ngược - tăng giá. Nếu nó break được đỉnh gần nhất thì giá sẽ có khả năng đi lên mạnh trong phiên Mỹ.

Ngược lại nếu nó break trendline tạm thời giá có thể retest vùng dưới. Chờ mua ở higher lows để có Risk/Reward tốt hơn nếu điều đó xảy ra!

=> Move stop loss to break even. Now the trade is risk free.

Các file đính kèm:

Đang tải...