Phân tích thị trường tài chính - Những bài học và kỹ thuật giao dịch qua một số trade của tôi

Phân tích thị trường tài chính - Những bài học và kỹ thuật giao dịch qua một số trade của tôi

Chào em,

Ví dụ này là cho em. Mong giúp đc em hiểu phần nào. Took anh almost 1 hour to annotate those charts for you bro.:)

Nhớ là trading củng giống nhụ câu nói của Warren Buffett :
"Be Fearful When Others Are Greedy and Greedy When Others Are Fearful"

View attachment 8034
Anh ơi, em có một câu hỏi mong anh giải đáp giúp với.
Theo em biết thì Volume trong Forex chỉ là Broker Ticks (số lần thay đổi báo giá) nên không thể dùng như khối lượng giao dịch được.

Lấy ví dụ: có 1 tay to nào đó, đặt 1 lệnh Buy Limit USDJPY tại giá 114.97 với lot size = 1000 lot -> Volume hiển thị là rất thấp (vì Tick không thay đổi mấy) nhưng khối lượng thực giao dịch lại rất lớn. Vậy có phải là dùng Volume của MT4 (hoặc tradingview.com) là không chính xác?

Anh ơi, em có một câu hỏi mong anh giải đáp giúp với.
Theo em biết thì Volume trong Forex chỉ là Broker Ticks (số lần thay đổi báo giá) nên không thể dùng như khối lượng giao dịch được.

Lấy ví dụ: có 1 tay to nào đó, đặt 1 lệnh Buy Limit USDJPY tại giá 114.97 với lot size = 1000 lot -> Volume hiển thị là rất thấp (vì Tick không thay đổi mấy) nhưng khối lượng thực giao dịch lại rất lớn. Vậy có phải là dùng Volume của MT4 (hoặc tradingview.com) là không chính xác?
Để nhìn volume thật bác phải giao dịch với instrument future. Bác futuretrader có post 1 hình giao dịch với future USDJPY đảo ngược đó. Mà để có instrument future thường bác phải xài broker xịn với nên xài cùng 1 số phần mềm "ngon hơn" ví dụ như ninja trader ( vì nó có feature với 1 số indicator bán kèm có thể soi được bao nhiêu contract traded), hoặc giao dịch ở sàn chứng khoán

@FuturesTrader1884 Trước tiên em rất cảm kích trước tấm lòng của bác,bác dành rất nhiều thời gian để giúp đỡ anh em vốn là những người ko thân thích gì vs bác.Rất nhiệt tình và chân thành.Em chân ướt chân ráo nên ngu ngơ gặp đc bác mừng lắm.
Bác cho em hỏi nhìn vào volume làm sao để biết sellers không still interested in selling lower price ?Nếu seller không interested thì họ sẽ buy more contracts at lower price...ý bác là trader sẽ buy ở bottom of the range hay dưới của bottom of the range ?

Đính kèm

112.2 KB · Xem: 2
Dau tien toi muon xin loi la toi viet tieng Viet khong giau. Vi toi song va lam viec o nuoc ngoai nhieu nam nen toi ko quen danh tieng Viet co giau. Neu toi phai lam nhu vay thi chac ca may ngay toi se van chua hoan thanh bai viet nay. Va mot dieu nua la may tinh cua toi hien ko co app viet tieng Viet. Cung xin that su xin loi neu tieng Viet cua toi doi khi sai chinh ta ;). Neu admin ko chap nhan bai viet cua toi thi delete thi toi chiu vay !!!
1)
Toi bat dau tap tanh choi Forex tu nam 2008-2009. That trung hop luc day la giai doan financial crisis va la luc toi thay chan cong viec di lam cong an luong cua minh. Vi vay toi cung da nem trai nhieu nhung vi 'dang' va vi 'ngot' cua thi truong tai chinh noi chung va Forex noi rieng cung nhieu roi. Nen toi muon chia se mot so kinh nghiem va lessons cung nhu nhung advanced techniques hua ich cho nhung anh em trader viet cua minh. Toi da tung that bai nhieu va roi cuoi cung tim lai duoc thanh cong o thi truong tai chinh va forex. Toi da chung kien ban be traders o Anh, My va nhung nuoc developed khac cua toi phan lon that bai. Co nhieu nguoi tieu tan ca su nghiep va gia tai vao cai thi truong Forex khoc nghiet nay. Toi co mot so loi khuyen cho nhung newbie cung nhu nguoi da trade va chua thanh cong trong thi truong tai chinh va Forex nhung dieu sau day:

1) Thi truong tai chinh va Forex co tinh canh tranh rat khoc nghiet. Ban muon thanh cong ban phai dat cau hoi " Do I really have an edge over other traders in the markets"? Hang ngay khi ban trade, ban phai compete voi hang tram ngan nhung traders day dan kinh nghiem nhu toi tren thi truong. Ban phai compete voi nhung traders lon cua nhung banks va institutions lon nhu Barclay, UBS, Citigroup, HSBC , nhung hedge funds co bu. Toi goi nhung nguoi ngay la "Big Boys". Thi truong tai chinh va Forex exist de facilitate business cua nhung big banks va institutions. Thi truong tai chinh va Forex everyday bi "manipulated" boi nhung Big boys nay. Do la li do gan nhu 90% Retail traders nhu chung ta cuoi cung cung fail trong viec trade va invest o thi truong Forex.

2) Nhieu nguoi buoc vao thi truong Forex bi scammed boi nhung nha dao tao Forex ko co tam. Cu tuong la rat de kiem tien tren thi truong Forex hang ngay ma ko phai bo nhieu effort. Retail traders nhu chung ta cu tuong la cu hoc Phan tich ki thuat, nhin vao charts bieu do la co the trade va kiem loi nhuan duoc. Tin vao nhung 'bi kiep" vo cong cua nhung nha dao tao. HOc 2,3,5 ngay voi nhung chien luoc giao dich hoan toan nham nhi (BS) dua tren PTKT va nhung nha dao tao hoc duoc va luom lat tren nhung forum nuoc ngoai roi 'no' la 'bi kiep' nay no. Co nguoi con noi chi can 15 phut moi ngay la co the giao dich thanh cong. Khi toi thay nhungkhoa hoc nhu vay toi rat angry vi nha dao tao ko co tam. Ket qua la phan lon nhung Retail traders hoc nhung khoc hoc nay "tien mat tat mang". De giao dich thanh cong o Forex ban phai hieu ro tong quan moi ngoc ngach cua thi truong tai chinh. Nhung Big boys ho dung Fundamental Analysis va intermarket analysis la phan lon. Technical analysis chi la mot phan rat nho trong viec giao dich cua ho. Khi ho trade forex ho ko chi nhin cham cham vao cap tien do. Ho se quan sat nhung cap tien khac, nhung markets khac nhu Gold, Crude Oil. Bond (Interest rate) va Stock market de co cai nhin tong quan va ho co trading theme cua ngay hom do nhu la ngay hom nay la theme Risk on Risk Off hay la Inflation On Inflation Off tu do ma ho co trading program cho nhung currency cua ho. Khi ho da co trading campaign cho cap tien cua ho ho se nhien vao chart va bat dau thiet lap nhung Bay gia stop runs. va lam nhung tricks khac de bay nhung traders yeu tay khac va khi chung ta mac bay. ho co profits.

Do do de thanh cong trong thi truong Forex. Retail traders nhu chung ta phai biet duoc cach giao dich cua nhung Big Boys de minh co the Trade with them, (Not Trade like them) boi vi minh ko co von nhieu nhu ho. Retail traders phai biet nhung vung gia ho se Set up Stops run Liquidity, cheat retail traders ma minh take trades nguoc lai cung huong voi ho thi moi co loi nhuan duoc.

Lam sao toi biet duoc nhung Big boys ho operate lam sao? Vi toi may man duoc quen ket ban va duoc mentored boi mot Big boy Head of Bond trading desk cua mot prop trading firm chuyen trade va tu van cho nhung big banks like Barclay, ANZ, HSBC...Toi tan mat chungkien va trade cung anh ay moi ngay. VA toi duc ket duoc chac Trade cua nhung Big Boys hoan toan khac han voi nhung nhu retail traders duoc biet va dung. Do la li do tai sao retail traders ko successful tren thi truong.

3) Retail traders chung ta qua quan trong vao viec ching xac cua gia mua va ban. Tren thuc te ngay ca Big boys ko the biet chac chan gia mua va ban ching xac 100%. Khi ho muon Sell va Buy. Ho co Sell Zone va Buy Zones voi 50-100 Pips deep. Khi gia toi nhung vung Buy zones va sell zones nay ho se bat dau set up Bays stop runs de hunt for Liquidity. Luon luon remember Big boys want to Buy, ho ko the Buy lien duoc, Ho can phai tim seller Liquidity . Neu ko ho se Buys o gia ko tot. va Day la dieu ho hoan toan ko muon.

4)Mot diem khac biet nua la Retail traders luc nao cung muon thang , muon win:Loss rate cua minh cao nhung tren thuc te nhung Big boys ho chi dung co chung 50-60% thoi nhung ho van make a lot of money con retail traders cu thang 80-90% ma cuoi cung cung chay tui. La vai ho loss small and Win Big. Phai chu trong toi van de Money Management nua may bac

5) Mot dieu cuoi cung toi muon noi la trong thi truong tai chinh va Forex ko co Secrets hay bi kiep hay la HOly Grails gi ca. Neu ai noi voi ban nhu vay thi nguio do la Scammers la ke lua dao chi muon lay tien cua ban. Secrets va Holy grails den tu Cach Trade Right va effort va disciplines cua chung ta bo ra hoc hoi va thuc hanh giao dich tren thi truong hang ngay, den tu good money management va trading psychology

Toi post mot swing trade o cap USDJPY cua toi hoi cuoi namva khi co thoi gian toi se giai thich can ke nhung reasons toi Buy USDJPY o nhung cho nhu screenshots. Hi vong se giai thichduoc phan nao nhung dieu toi noi o tren.

Happy trading and Stay safe out there!View attachment 7461 View attachment 7462 View attachment 7463 View attachment 7464 View attachment 7465 View attachment 7466 View attachment 7467

Xin gởi lời chào thân ái đến bạn @FuturesTrader1884 và tất cả các thành viên của TraderViet.

Đọc hết những lời tâm sự,cùng với nhiệt huyết chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm "chiến trường" (forex nói riêng) của bạn thì mình không khỏi bồi hồi và tất nhiên là "sáng mắt" trước nguồn kiến thức mà bạn có! Rất hay và đáng được đánh giá cao. Cảm ơn bạn nhiều.

Tuy vậy,khi mình liên tưởng bản thân và đường lối mà bạn muốn gởi gấm,dẫn dắt thì mình cảm giác mình "theo không nổi"! Nói chính xác hơn là khả năng của mình (và có thể không ít khối lượng traders khác nữa) không đủ sâu để tiếp thu và áp dụng những kiến thức bao quát này vào trading một cách hiệu quả như bạn đang làm được. Cho nên,đọc bạn viết là để nâng cao kiến thức là chủ yếu!:) Khó thật đó. Và nhiêu đây chỉ mới là một vài mảnh puzzles như bạn nói,thì làm sao mà thâu tóm lại được,rồi đưa ra 1 giải pháp xuất sắc nhất cho bản thân mình đây? Khó thật. Mấy ai sẽ đọc,hiểu và làm được? Có,nhưng chắc không nhiều và cũng không thể "giết người" thành công như bạn: Một "born killer"? Hi hi...Ví dụ vui nha?

Câu trả lời và cũng là giải pháp cho mình là PTKT là chổ dựa và tin tưởng tuyệt đối với đường lối : Chấp nhận trả giá và rút kinh nghiệm với "trình" PTKT đã và đang học. Cái mà nó là "của mình". Cái mà dễ làm,dễ sửa sai. Vì nó là của mình và phù hợp với cá tính của mình. Mình nghĩ vậy. Không biết bạn và các bạn ở đây có đồng ý không...

Mình cần nói lên những điều này,vì nó khác một chút với nhận xét của bạn ở 1 phần của bài viết bạn. Mình nói thế này: Mình KHÔNG đủ khả năng học để ít ra trade như một "big boy",mà mình chỉ MONG mình có thể hiểu được ít nhiều về những gì mà "ông thị trường" muốn "vẽ" ra trên 1 biểu đồ đơn giản và dễ sửa sai,với mục đích là FOLLOW "ông". Điều này,với mình thực sự đã có đôi chút thành công. Tuy nhiên,mình phải nói và khẳng định rằng nó vẫn không phải là chìa khoá vàng để mở kho báu đâu! Mà phải là CHIẾN THẮNG CẢM XÚC. Tức là phải chiến thắng lòng tham,cùng nỗi sợ hãi! Đó mới là chìa khoá dẫn đến thành công.

Dù thế nào đi chăng nữa,mình cũng ngỏ lời cảm ơn bạn rất nhiều vì nhiệt huyết ấy. Chúc bạn luôn thành công và mình luôn đón nhận những bài viết mới tới đây của bạn.

Thân ái.

Xin gởi lời chào thân ái đến bạn @FuturesTrader1884 và tất cả các thành viên của TraderViet.

Đọc hết những lời tâm sự,cùng với nhiệt huyết chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm "chiến trường" (forex nói riêng) của bạn thì mình không khỏi bồi hồi và tất nhiên là "sáng mắt" trước nguồn kiến thức mà bạn có! Rất hay và đáng được đánh giá cao. Cảm ơn bạn nhiều.

Tuy vậy,khi mình liên tưởng bản thân và đường lối mà bạn muốn gởi gấm,dẫn dắt thì mình cảm giác mình "theo không nổi"! Nói chính xác hơn là khả năng của mình (và có thể không ít khối lượng traders khác nữa) không đủ sâu để tiếp thu và áp dụng những kiến thức bao quát này vào trading một cách hiệu quả như bạn đang làm được. Cho nên,đọc bạn viết là để nâng cao kiến thức là chủ yếu!:) Khó thật đó. Và nhiêu đây chỉ mới là một vài mảnh puzzles như bạn nói,thì làm sao mà thâu tóm lại được,rồi đưa ra 1 giải pháp xuất sắc nhất cho bản thân mình đây? Khó thật. Mấy ai sẽ đọc,hiểu và làm được? Có,nhưng chắc không nhiều và cũng không thể "giết người" thành công như bạn: Một "born killer"? Hi hi...Ví dụ vui nha?

Câu trả lời và cũng là giải pháp cho mình là PTKT là chổ dựa và tin tưởng tuyệt đối với đường lối : Chấp nhận trả giá và rút kinh nghiệm với "trình" PTKT đã và đang học. Cái mà nó là "của mình". Cái mà dễ làm,dễ sửa sai. Vì nó là của mình và phù hợp với cá tính của mình. Mình nghĩ vậy. Không biết bạn và các bạn ở đây có đồng ý không...

Mình cần nói lên những điều này,vì nó khác một chút với nhận xét của bạn ở 1 phần của bài viết bạn. Mình nói thế này: Mình KHÔNG đủ khả năng học để ít ra trade như một "big boy",mà mình chỉ MONG mình có thể hiểu được ít nhiều về những gì mà "ông thị trường" muốn "vẽ" ra trên 1 biểu đồ đơn giản và dễ sửa sai,với mục đích là FOLLOW "ông". Điều này,với mình thực sự đã có đôi chút thành công. Tuy nhiên,mình phải nói và khẳng định rằng nó vẫn không phải là chìa khoá vàng để mở kho báu đâu! Mà phải là CHIẾN THẮNG CẢM XÚC. Tức là phải chiến thắng lòng tham,cùng nỗi sợ hãi! Đó mới là chìa khoá dẫn đến thành công.

Dù thế nào đi chăng nữa,mình cũng ngỏ lời cảm ơn bạn rất nhiều vì nhiệt huyết ấy. Chúc bạn luôn thành công và mình luôn đón nhận những bài viết mới tới đây của bạn.

Thân ái.

Đọc bài của bác FUTURES TRADER1884 tôi còn hiểu chứ bài của bác tôi đọc những 5 lần vẫn không hiểu bác muốn nói gì (hay bác chẳng muốn nói gì? tôi cũng thế đấy!)
Bác không theo nổi, không học nổi mà lại đánh giá cao? Bác hiểu gì mà đánh giá?
"của mình"? Ở cái nơi không có đồng bạc nào mà có gì là của bác thì nó cũng là 0 đấy!

Đọc bài của bác FUTURES TRADER1884 tôi còn hiểu chứ bài của bác tôi đọc những 5 lần vẫn không hiểu bác muốn nói gì (hay bác chẳng muốn nói gì? tôi cũng thế đấy!)
Bác không theo nổi, không học nổi mà lại đánh giá cao? Bác hiểu gì mà đánh giá?
"của mình"? Ở cái nơi không có đồng bạc nào mà có gì là của bác thì nó cũng là 0 đấy!

bác nói chuẩn, e đồng tình vs ý kiến của bác :rolleyes:

Thân ái.
Chào bác,
Cám ơn đã viết ra những suy nghĩ của bác. Tợi cũng phần nào hiểu đc suy nghĩ của bác.

Những ai đã từng trade va invest trong thi trường rồi chắc cũng sớm muộn gì nhận ra rằng thị trường khong đơn giản như mình nghĩ. Thật ra thi truong tài chính nói chung va forex nói riêng rat phức tạp (complex and sophisticated). Nếu nó đơn giản và dễ kiếm tiền thì ai cũng có thể kiếm tiền va thị trường sẻ ko còn tồn tại được nữa. Thị trường tài chính la sân chơi của những Big Boys. Dù bạn trade và invest theo timeframe nào intraday scalpers, short-term traders, swing and position traders hay la investors thì timeframe nào cũng có những Big Boys có ảnh hưởng rất lớn đến thị trường. (short term thì có market makers, professional scalpers, medium and long term thì có những funds, global macro hedge funds....)

Thật ra phương pháp nào cũng được, nếu có phuong pháp đon giản ma co consistent lợi nhuận thì tốt chứ sao. Nhung phuong pháp gì thì theo ý kiến chủ quan của tội mình phải hiểu được những Big Boys họ operate business cua họ như thế nào, điều gì họ chú trọng khi đua ra trading decisions của họ. Phương pháp của mình càng hiểu đc suy nghi đoán bắt duoc họ trade làm sao thi càng có nhiều cơ hội thành công. Nếu ko thì rất là khó.

Theo ý kiến chủ quan của toi, Problem của đa phần retail traders là quá đon giản hóa thị truong. Họ chỉ muốn chú trong vào một khía cạnh như PTKT, rồi dùng PTKT theo cách hoàn toàn sai, đi nguoc hoàn toàn với cách Big Boys dùng. Ngoài ra, Big Boys nhìn vào nhiều khía cạnh khác cua thị trường nữa nhu Fundamentals, Intermarket analysis (tôi gọi la Intrinsic Value analysis) và market Sentiment... trước khi họ đua ra trading decisions cua họ. Nếu thị trường đon giản như vậy thì những trading desks cua big banks va institutions da ko cần tới vài chục, vài trăm Analysts, Economists và Traders làm việc liên tục ko ngoi nghỉ 9, 10 có khi 12 giở một ngày mới có hi vọng compete với những bank va institutions khác. Nhung global macro hedge fund managers cỡ bự họ trade long term nhưng họ cũng có nhiều Analysts va traders làm việc ko ngoi nghỉ cả ngày để analyze markets. Còn retail traders nhiều người nghỉ chỉ cần bỏ ra một ngày 15, 30 phút, hay 1 ,2 tiếng là có thể kiếm tiền dc từ market thì tôi nghĩ thật la ảo tưởng. Co khi bạn có the may man trong một vài trades nhung over the long-term thật khó để có đc consistent profits nếu cứ tiep tuc làm như vậy.

Just my 2 cents!

FuturesTrader1884

@FuturesTrader1884 Trước tiên em rất cảm kích trước tấm lòng của bác,bác dành rất nhiều thời gian để giúp đỡ anh em vốn là những người ko thân thích gì vs bác.Rất nhiệt tình và chân thành.Em chân ướt chân ráo nên ngu ngơ gặp đc bác mừng lắm.
Bác cho em hỏi nhìn vào volume làm sao để biết sellers không still interested in selling lower price ?Nếu seller không interested thì họ sẽ buy more contracts at lower price...ý bác là trader sẽ buy ở bottom of the range hay dưới của bottom of the range ?

Chào em

Bác cho em hỏi nhìn vào volume làm sao để biết sellers không still interested in selling lower price ?
Em biết dc dieu này nếu giá cứ đi xuống từ từ và mỗi lần giá di xuong Volume traded lại cứ giảm so với Up candles (Day la accumulation pattern cua Big boys). Một truong hợp nữa là Price Breakout di xuong va Volume cua breakout candle khá nhỏ (Volume dry up), và price ko thể chấp nhận giá breakout va quay trở về vùng sideways mà giá mới breakout

Nếu seller không interested thì họ sẽ buy more contracts at lower price...ý bác là trader sẽ buy ở bottom of the range hay dưới của bottom of the range ?
Buyers thuong test lực sell cua Sellers at botton of the ranges hoac la giá chị phá vở lows at bottom of the ranges một chút để xem có còn nhieu Sellers muon Sell o day ko. Neu luc Seller khá yeu họ se biet la price ko the di xuong thấp hon dc nua. Vì họ la interested Buyers nen neu price ko the xuong thap dc nữa thì họ MUST Buy at that price before that price is gone (goes up).
Big boys va ngay ca Soros rat thuong xuyen lam dieu này. Ho luon luon constantly test lực Buy and Sell cua đối phuong trước khi họ dua ra trade decisions chieu nguoc lai

Hope this helps

FuturesTrader1884

Chào bác,
Cám ơn đã viết ra những suy nghĩ của bác. Tợi cũng phần nào hiểu đc suy nghĩ của bác.

Những ai đã từng trade va invest trong thi trường rồi chắc cũng sớm muộn gì nhận ra rằng thị trường khong đơn giản như mình nghĩ. Thật ra thi truong tài chính nói chung va forex nói riêng rat phức tạp (complex and sophisticated). Nếu nó đơn giản và dễ kiếm tiền thì ai cũng có thể kiếm tiền va thị trường sẻ ko còn tồn tại được nữa. Thị trường tài chính la sân chơi của những Big Boys. Dù bạn trade và invest theo timeframe nào intraday scalpers, short-term traders, swing and position traders hay la investors thì timeframe nào cũng có những Big Boys có ảnh hưởng rất lớn đến thị trường. (short term thì có market makers, professional scalpers, medium and long term thì có những funds, global macro hedge funds....)

Thật ra phương pháp nào cũng được, nếu có phuong pháp đon giản ma co consistent lợi nhuận thì tốt chứ sao. Nhung phuong pháp gì thì theo ý kiến chủ quan của tội mình phải hiểu được những Big Boys họ operate business cua họ như thế nào, điều gì họ chú trọng khi đua ra trading decisions của họ. Phương pháp của mình càng hiểu đc suy nghi đoán bắt duoc họ trade làm sao thi càng có nhiều cơ hội thành công. Nếu ko thì rất là khó.

Theo ý kiến chủ quan của toi, Problem của đa phần retail traders là quá đon giản hóa thị truong. Họ chỉ muốn chú trong vào một khía cạnh như PTKT, rồi dùng PTKT theo cách hoàn toàn sai, đi nguoc hoàn toàn với cách Big Boys dùng. Ngoài ra, Big Boys nhìn vào nhiều khía cạnh khác cua thị trường nữa nhu Fundamentals, Intermarket analysis (tôi gọi la Intrinsic Value analysis) và market Sentiment... trước khi họ đua ra trading decisions cua họ. Nếu thị trường đon giản như vậy thì những trading desks cua big banks va institutions da ko cần tới vài chục, vài trăm Analysts, Economists và Traders làm việc liên tục ko ngoi nghỉ 9, 10 có khi 12 giở một ngày mới có hi vọng compete với những bank va institutions khác. Nhung global macro hedge fund managers cỡ bự họ trade long term nhưng họ cũng có nhiều Analysts va traders làm việc ko ngoi nghỉ cả ngày để analyze markets. Còn retail traders nhiều người nghỉ chỉ cần bỏ ra một ngày 15, 30 phút, hay 1 ,2 tiếng là có thể kiếm tiền dc từ market thì tôi nghĩ thật la ảo tưởng. Co khi bạn có the may man trong một vài trades nhung over the long-term thật khó để có đc consistent profits nếu cứ tiep tuc làm như vậy.

Just my 2 cents!

FuturesTrader1884

Chào buổi sáng FututuresTrader1884,

Mình rất cảm ơn bạn vẫn luôn dành ra thời gian để trả lời. Đúng vậy,thị trường thật không đơn giản chút nào! Nhưng nói cho cùng thì tất cả cái mà thị trường thể hiện,theo quan điểm của mình,nó chẳng có gì ngoài giá. Dù có "big boys" hay trăm ngàn vạn "big boys" thì cái nhìn của mình cũng không khác đi." Market action discounts everything".Hiểu được đường đi của giá là hiểu được tất cả. Có phải vậy không? Có khi cần hiểu cả thế giới cũng hay,nhưng có khi đơn giản hoá vấn đề cũng không dở.Có câu "you're as good as your last trade".Nhiêu đó đủ rồi?Hiểu phức tạp thì sẽ có phức tạp. Hiểu đơn giản thì sẽ ra đơn giản. Cái hiểu của mình tương tự như đường lối "K.I.S.S" trong trading,nhưng cách thực hành của mình không hoàn toàn giống. Đúng như bạn nói,làm sao làm miễn trade có lời thì thôi. Phương pháp mà mình tự học được khá là đơn giản như vậy,nhưng nó không phải xuất phát từ trong suy luận của một newbie mới bước chân vào thị trường này,mà là sự đúc kết từ một số sách vở bởi những vị tiền bối đi trước...

Trong 1 quyển dạy về PTKT của ông John Murphy,ông cũng có đề cập về Liên thị trường.Thích hay không thích thì đó cũng vẫn là kiến thức. Mà kiến thức thì không bao giờ thừa! Mình nói ra đây không nằm ngoài mục đích bày tỏ quan điểm. Mà quan điểm của mình,thị trường này vốn dĩ là 1 thị trường đấu giá (an aution market). Phe nào lắm tiền Ở MỘT THỜI KHẮC NÀO ĐÓ thì phe đó thắng thôi,kể cả "big boys" hay do bởi đám đông tạo dựng mình thấy cũng như nhau. Chính vì vậy mà quan điểm của mình là không cần phải học để trở thành một trong số họ,mà chỉ cần theo (follow) họ là được.

Nói không bằng làm. Mình cũng có công việc tay phải và trading chỉ mới là nghề tay trái,nên rảnh thì mình sẽ đóng góp công sức bằng những cuộc mua bán live,chứng minh cho những lời mình nói. Mong rằng FuturesTrader1884 khi đó sẽ cho ý kiến nha?

Quan điểm mỗi người mỗi khác. Mong rằng ai cũng dung hoà. Cảm ơn. Mình xin kết thúc phần bày tỏ quan điểm của mình ở đây,để bạn tiếp tục phần việc của bạn. Lời cuối mình nói riêng với bạn thôi là mình thấy FuturesTrader1884 rất quen thuộc. Hình như đã từng nghe ở đâu đó thì phải? Những traders dựa vào cả 2 mặt là PTKT và PTCB rất đông,nếu không muốn nói là chiếm đại đa số,nhưng không có mấy ai hiểu và viết ra được như anh Việt ("Bang Chủ").Nên mình có nghi vấn bạn là BC có phải không? Mình có đi "ta bà" một số diễn đàn như X-cafe,Vietlandnews.net,v.v.,nhưng ngòi bút mình ưa chuộng trước sau vẫn là bạn và bạn BC mà thôi!:)

Chỉnh sửa lần cuối:
Hi bác futurestrader1884

Em muốn hỏi về kinh nghiệm của bác về market profile. Bác nghĩ giá sẽ chạy thế nào từ vùng POC( nhiều trade) tới vùng light traded area. Và khi cái bell curve xuất hiện một số TPO Gap, bác nghĩ xác suất giá sẽ phải điền đầy vùng đấy lại là khoảng bao nhiêu. Gỉa sử các bell curve của em là ở timeframe monthly, bác có kinh nghiệm nào liên hệ sự liên quan giữa các vùng poc, value area, light traded area giữa các tháng với nhau không. Thanks bác nhiều

ai-imgur-com_mufbfyf-png.7822

Chủ thớt cho em hỏi. Volume của bác dùng trên tradingview này là như thế nào vậy?
Vì theo em biết Currency là thị OTC nên không có thống kê về volume. Người ta thường dùng volume trong options để thay thế. Nhìn đây thì không phải là options volume rồi.

hic, từng đường đơn us30 và us10 mình đã vẽ được. Làm sao để vẽ đường hiệu us30-us10 nhỉ? Mình đọc các bài viết hướng dẫn vẫn ko thấy.
investing làm gì có mà thấy. vô tradingview.com trả tiền mua tk pro plus gì đó mới dc.

hoặc biết code + biết google thì xài miễn phí như mình nè.

Thế thì chú làm 1 bài hướng dẫn cho anh em đi. Mỗi anh em mời chú 1 ly cafe

Em cũng muốn hướng dẫn lắm, mà mấy bác lại phải uống paradon nên thôi.
Các của em có hướng dẫn thì đa phần mấy bác ở đây cũng không làm được.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 680 Xem / 26 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 407 Xem / 22 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294 Xem / 7 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 171 Xem / 1 Trả lời
  • PaulTien trong Hệ thống giao dịch - Trading system 839 Xem / 6 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 297,205 Xem / 1,405 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên