Học cách để giao dịch ngoại hối cho người mới qua lăng kính của một nhà giao dịch quỹ

Học cách để giao dịch ngoại hối cho người mới qua lăng kính của một nhà giao dịch quỹ

namthang

Editor
Trial mod
3,040
16,171
Jarratt Davis là một nhà giao dịch và một nhà quản lý quỹ phòng hộ khá nổi tiếng với cuốn sách "How to trade a currency fund". Và anh là một nhà giao dịch có lợi nhuận đã được xác nhận tới từ Bloomberg. Với bài viết này, chúng ta sẽ cùng nhau tìm hiểu xem những gì chúng ta cần để bắt đầu với thị trường Forex và qua lăng kính Jrarratt Davis

Trong bài đăng này, tôi sẽ chia sẻ những hiểu biết của mình về cách bạn có thể bắt đầu giao dịch ngoại hối ngay cả khi bạn là một người mới hoàn toàn.

Nhóm hỗ trợ của tôi nhận được rất nhiều tin nhắn mỗi tuần để xin lời khuyên tốt nhất của tôi. Rất nhiều câu hỏi trong số này là từ những người muốn tham gia giao dịch FX lần đầu tiên.

Tôi bắt đầu sự nghiệp của mình với tư cách là một nhà giao dịch ngoại hối nhỏ lẻ và gần như hoàn toàn tự học. Mục đích của bài đăng này là để giúp bạn tiết kiệm thời gian và giúp bạn tránh những sai lầm.

Tôi sẽ đề cập đến các chủ đề sau:
  • Tầm quan trọng của việc tìm hiểu thị trường
  • Những phân tích cơ bản thực sự liên quan
  • Cách áp dụng phân tích kỹ thuật chuyên nghiệp.
  • Bảo vệ tài khoản của bạn với quản lý rủi ro
  • Tâm lý hiệu suất giao dịch
  • Cải thiện giao dịch của bạn sẽ như thế nào
Giao dịch thị trường tiền tệ sẽ được tiếp cận như bất kỳ nghề nghiệp hoặc kỹ năng nào khác. Nếu bạn muốn thành thạo nó, bạn cần thực hành có chủ ý.

Điều này có nghĩa là khi bạn học và hoàn thiện các kỹ năng của mình, bạn sẽ liên tục đánh giá kết quả của mình và tìm kiếm sự cải thiện.

Tôi đã thấy nhiều nhà giao dịch nhỏ lẻ đi theo một vòng tròn trong nhiều năm mà không cải thiện được điều gì. Họ chuyển từ chiến lược này sang chiến lược tiếp theo.

Họ dành nhiều ngày để backtest nhưng kết quả thực tế không bao giờ khớp với kết quả được backtest. Sau đó, họ điều chỉnh chiến lược hoặc tìm một chiến lược mới và đi theo vòng tròn một lần nữa.

Tìm kiếm một giải pháp bên ngoài như thế này sẽ không bao giờ dẫn đến việc bạn trở thành một nhà giao dịch thành công.

Nếu bạn không chuẩn bị cho việc này thì giao dịch có thể nhanh chóng trở nên bực bội và khó chịu.

Đây là lời khuyên đầu tiên tôi thường dành cho mọi người: "Bạn hãy tập trung vào việc trở thành một nhà giao dịch giỏi, thay vì tìm kiếm bên ngoài hệ thống bí mật."

Hiểu thị trường

Nếu bạn đang cố gắng bắt đầu giao dịch thì bước đầu tiên của bạn cần thực sự hiểu tất cả những gì về nó.

Đối với giao dịch ngoại hối, bạn sẽ cần xem xét rất kỹ thị trường tiền tệ. Điều này không có nghĩa là nhìn chằm chằm vào biểu đồ và tìm kiếm các mô hình.

Thay vào đó, bạn cần tìm hiểu lý do tại sao giá tiền tệ đang di chuyển. Lý do là gì?

Sau đó, bạn cần hiểu tầm quan trọng của những lý do đó. Những người giao dịch chuyên nghiệp khác nghĩ gì về nó?

Giao dịch thị trường tài chính rất giống như chơi bài poker. Hãy tưởng tượng một cái bàn khổng lồ với tất cả những người chơi ngồi xung quanh.

Sự khác biệt duy nhất là trò chơi không bao giờ kết thúc. Người chơi đến và đi đồng thời một số người tạo ra vận may trong khi những người khác phá sản.

Nhưng liên tục có những người chơi mới đến bàn để tham gia khi những người khác rời đi. Mỗi người chơi đang cố gắng kiếm tiền từ trò chơi.

Nó có tính cạnh tranh cao và không có sự cắt giảm hay bí mật dễ dàng để tạo ra lợi nhuận phù hợp.

Chìa khóa để chiến thắng ván bài poker là quản lý rủi ro và khả năng đọc vị các người chơi khác của bạn.

Bạn cần tận dụng những gì đã có về những người chơi đã thua lỗ trong khi thận trọng với những người chơi có kinh nghiệm.

Hầu hết thời gian của trò chơi là trần tục và mục tiêu chỉ là ở lại hoặc đi tiếp. Thỉnh thoảng bạn sẽ thấy một cơ hội rõ ràng để kiếm tiền.

Nếu bạn chuẩn bị và có chiến lược thì đây là những lần bạn sẽ ''đi tiền'' - thực hiện giao dịch. Giao dịch trong thị trường FX hoạt động chính xác theo cùng một cách .

Hầu hết thời gian chúng ta không có cơ hội thực sự để lấy tiền từ những người chơi khác. Nó là một trường hợp đứng ngoài quan sát và chờ đợi một cơ hội.

Điều này chỉ có thể nếu bạn tìm hiểu kỹ về thị trường và cách họ chơi.

Xem thị trường như một người

Thị trường chỉ là một tập hợp của tất cả mọi người giao dịch với nhau. Mỗi người trong số họ có cảm xúc và phản ứng với các sự kiện khác nhau.

Nói chung, điều này dẫn đến giá tiền tệ di chuyển phù hợp với những cảm xúc và phản ứng này.
Khi mọi người trở nên tích cực hoặc tham lam thì giá sẽ tăng nhưng nếu họ hoảng loạn và lo lắng thì giá sẽ giảm.

Điều này có nghĩa là thị trường có một tính cách tập thể và cảm xúc tập thể. Nếu bạn có thể đọc người tập thể này thì bạn sẽ xác định được cơ hội.

Các cơ hội chủ yếu nằm ở việc biết thị trường sẽ phản ứng thế nào với các sự kiện cụ thể xảy ra.

Đây là một chủ đề rộng lớn nhưng có một vài quy tắc chung để giúp bạn bắt đầu.
  • Nguyên tắc đầu tiên là thị trường ghét sự không chắc chắn. Bất cứ điều gì khiến tương lai bị nghi ngờ sẽ gây ra sự hoảng loạn và tiêu cực.
  • Nguyên tắc thứ hai là thị trường tiền tệ liên quan đến hầu hết mọi thứ với lãi suất. Nếu một số sự kiện xảy ra, họ sẽ luôn hỏi làm thế nào nó có thể tác động đến hướng lãi suất trong tương lai.
  • Nguyên tắc thứ ba là phản ứng của thị trường có liên quan trực tiếp đến mức độ bất ngờ của một sự kiện.
Những sự kiện lớn đã được dự đoán là không mang lại một phản ứng. Phản ứng sẽ xảy ra tại thời điểm thị trường bắt đầu dự đoán nó.

Các sự kiện lớn gây sốc toàn diện cho thị trường sẽ tạo ra những phản ứng và động thái lớn.

Hãy tiếp nhận ba quy tắc này làm nền tảng của bạn và sau đó xây dựng kiến thức của bạn xung quanh chúng sẽ giúp bạn thay đổi.

Khi bạn thấy tin tức hoặc sự kiện kinh tế diễn ra, bạn sẽ trở nên tốt hơn trong việc dự đoán thị trường có thể phản ứng như thế nào.

Mục tiêu của bạn với tư cách là một nhà giao dịch cần phải trở nên rất thành thạo trong việc phát hiện ra những cơ hội. Đây là cách bạn sẽ kiếm tiền.

Học với phương pháp đúng

Để trở thành một nhà kinh doanh có lợi nhuận cao, trước hết bạn cần nghiên cứu cách tiếp cận chính xác.

Tôi thường minh họa tầm quan trọng của điều này bằng cách sử dụng sự tương tự của việc học golf.

Nếu bạn cố gắng thành thạo chơi golf bằng cách sử dụng gậy bóng chày để đánh bóng, bạn sẽ không đạt được tiến bộ thực sự nào.

Đó sẽ là cách tiếp cận sai. Cách tiếp cận đúng sẽ là mua một bộ gậy đánh gôn.

Sau đó, bạn cần hiểu những điều cơ bản đằng sau việc sử dụng cây gậy và các nguyên tắc đằng sau việc trở thành một tay golf thành công.

Một khi bạn đang đi đúng hướng, bạn có thể tập trung vào thực hành có chủ ý trong phương pháp đã được chứng minh này.

Tôi đã giao dịch chuyên nghiệp trong nhiều năm và cũng đã làm việc với một số nhà giao dịch cực kỳ tuyệt vời.

Mỗi nhà giao dịch quản lý vốn khách hàng sử dụng cùng một cách tiếp cận. Tôi tin rằng tất cả các nhà giao dịch chuyên nghiệp sử dụng phương pháp này dưới nhiều hình thức khác nhau.

Tôi cũng tin rằng bất cứ ai không sử dụng một cách tiếp cận chuyên nghiệp hoặc chỉ sử dụng một phần của nó sẽ không bao giờ trở thành một nhà giao dịch thành công.

Có bốn khái niệm riêng biệt mà bạn cần nghiên cứu và thực hành để phương pháp của bạn được coi là chuyên nghiệp.

Đó là phân tích cơ bản, phân tích kỹ thuật, quản lý rủi ro và tâm lý giao dịch.

Hầu hết các nhà giao dịch nhỏ lẻ đều mất tiền. Trên thực tế, một nghiên cứu năm 2015 cho thấy chỉ 34,2% nhà giao dịch nhỏ lẻ kiếm được tiền trong một quý.

Lý do cho điều này là vì họ không bao gồm tất cả các khái niệm này trong cách tiếp cận của họ. Một ví dụ rất thường xuyên là họ sẽ chỉ tập trung vào phân tích kỹ thuật.

Thực tế là tất cả các khái niệm phải được đưa vào để hoạt động như một nhà giao dịch chuyên nghiệp.

Điều này mang lại cho bạn cơ hội kiếm tiền tốt hơn trong dài hạn.

Phân tích cơ bản thực sự liên quan đến những gì?

Phân tích cơ bản thường là một trong những khía cạnh bị bỏ qua nhất bởi các nhà giao dịch nhỏ lẻ. Có một sự hiểu lầm chung về những gì nó là (định nghĩa) và những gì nó làm (mục đích).

Bạn có thể nghĩ rằng đó là tất cả về dữ liệu kinh tế hoặc các sự kiện tin tức không ổn định. Bạn cũng có thể đã nghe nói rằng giao dịch với những thứ này là nguy hiểm.

Có lẽ suy nghĩ sai lầm nhất là phân tích cơ bản là phức tạp và đòi hỏi bằng cấp về kinh tế.

Tất cả những điều này là niềm tin sai lầm. Tôi biết bởi vì tôi đã từng sử dụng chúng, một cách riêng lẻ.

Thật không may, hầu hết các nhà giao dịch nhỏ lẻ chưa bao giờ giao dịch thành công. Họ không hiểu chủ đề này.

Nó cũng rất dễ dàng để tạo ra các chiến lược kỹ thuật nhìn trực quan tốt. Một chỉ báo cho bạn biết khi nào nên mua hoặc bán bằng cách thay đổi màu sắc rất hấp dẫn.

Phân tích cơ bản không thể được đưa vào một chỉ báo gợi cảm hoặc bộ quy tắc thuộc về cơ học.

Thực tế là phân tích cơ bản được nghiên cứu là nguyên nhân của những chuyển động giá đáng kể.

Các nguyên tắc cơ bản sẽ cho bạn biết lý do tại sao giá tiền tệ di chuyển theo cách mà nó đã làm. Điều này cũng sẽ cung cấp cho bạn manh mối về cách chúng sẽ di chuyển tiếp theo.

Nó không nhất thiết phải về dữ liệu kinh tế hoặc tin tức. Đôi khi nó là về các tin tức chính trị hoặc chính sách của ngân hàng trung ương hoặc bất cứ điều gì khác mà thị trường chọn tập trung vào.

Thay vì suy nghĩ về các nguyên tắc cơ bản như kinh tế học phức tạp bắt đầu xem nó như là nghệ thuật tìm hiểu tại sao.

Tìm kiếm lý do đằng sau mỗi động thái sẽ giúp bạn bắt đầu hiểu về thị trường như một chuyên gia.

Làm thế nào để áp dụng phân tích kỹ thuật chuyên nghiệp?

Nhiều nhà giao dịch nhỏ lẻ tin rằng phân tích kỹ thuật và cơ bản là xung đột. Họ tin rằng họ cần phải chọn cái này và loại bỏ cái kia.

Niềm tin này xuất phát từ một sự hiểu lầm cơ bản về những gì những khái niệm này.

Phân tích cơ bản phục vụ một mục đích rất cụ thể. Nó giúp bạn khám phá lý do tại sao các thị trường đang di chuyển và chúng có thể di chuyển như thế nào tiếp theo.

Phân tích kỹ thuật không có cái nhìn sâu sắc về một trong hai điều đó. Thay vào đó, các phân tích kỹ thuật giúp bạn tìm ra mức giá tối ưu để tham gia và thoát khỏi thị trường.

Phân tích cơ bản cho bạn biết lý do tại sao bạn nên mua nó và cả khi nào nên mua nó.

Phân tích kỹ thuật sẽ cho bạn biết mức giá nào để vào lệnh và nơi để xem xét chốt lợi nhuận của bạn.

Các nhà giao dịch chuyên nghiệp lưu ý từng mức giá khác nhau. Họ sẽ xem xét các nhà giao dịch khác đã mua hoặc bán từ đâu trong thời gian gần đây.

Điều này cung cấp cho họ manh mối về nơi các nhà giao dịch khác có thể tham gia hoặc thoát khỏi thị trường một lần nữa trong tương lai gần.

Các cấp độ này có thể rất hiệu quả khi bạn giao dịch đúng hướng.

Có nhiều hệ thống kỹ thuật và các chỉ báo có sẵn và tất cả chúng đều hoạt động theo cách tương tự.

Điều quan trọng nhất là bạn tìm thấy một thứ mà bạn có thể làm việc cùng. Nó cũng rất quan trọng để thử và sử dụng nó độc quyền.

Tôi thường ví phân tích kỹ thuật với gương trên xe hơi. Các gương rất quan trọng và sẽ giúp bạn tránh va chạm.

Tuy nhiên, nếu bạn lái xe chỉ với gương thì cuối cùng bạn sẽ có nhiều va chạm hơn và tác động tiêu cực đến việc lái xe của bạn.

Chúng chỉ được thiết kế để bổ sung cho vị trí lái xe tổng thể chứ không phải là công cụ duy nhất được sử dụng để đến đích của bạn.

Nguyên tắc này cũng áp dụng cho phân tích kỹ thuật trong giao dịch.

Bảo vệ tài khoản của bạn với quản lý rủi ro

Quản lý rủi ro thường được đề cập trong tài liệu giáo dục giao dịch. Tuy nhiên, nó không bao giờ thực sự là một tâm điểm.

Nó cũng hoàn toàn bị hiểu lầm bởi nhiều người.

Bạn có thể đã nghe thấy mọi người nói với bạn rằng chỉ nên mạo hiểm 1% cho mỗi giao dịch hoặc luôn luôn sử dụng tỷ lệ phần thưởng rủi ro ít nhất là 2:1.

Ý tưởng đằng sau quản lý rủi ro là tránh mất tất cả hoặc thậm chí một phần đáng kể trong tài khoản giao dịch của bạn.

Điều này rõ ràng có lợi nhưng các nhà giao dịch chuyên nghiệp không tiếp cận rủi ro theo cách một chiều này.

Thay vào đó, họ tập trung vào nguyên nhân gốc rễ của mọi rủi ro thay vì các hoạt động chấp nhận rủi ro cụ thể.

Ví dụ, leo núi có thể được coi là rủi ro. Mức độ rủi ro là khác nhau tùy thuộc vào người đang làm điều đó.

Một người leo núi chuyên nghiệp với 25 năm kinh nghiệm và tất cả các thiết bị an toàn phù hợp có thể đang leo lên một vách đá.

Một người mới hoàn toàn không có thiết bị an toàn nào cũng có thể leo lên cùng một vách đá trong cùng điều kiện tương tự.

Rủi ro không bằng. Một người leo núi chuyên nghiệp có cơ hội rơi nhiều hơn mặc dù hoạt động là như nhau.

Có một số rủi ro hình thành trong chính hoạt động giao dịch nhưng cũng có những rủi ro dựa trên sự thiếu kinh nghiệm của người tham gia.

Nếu bạn không thực sự hiểu thị trường và cách tiếp cận của các nhà giao dịch chuyên nghiệp, nguy cơ thua lỗ của bạn sẽ cao hơn.

Bạn không thể mong đợi tạo ra lợi nhuận tương tự như một nhà giao dịch chuyên nghiệp lành nghề với nhiều năm kinh nghiệm chỉ sau vài tuần.

Điều này sẽ được coi là điên rồ trong hầu hết các ngành nghề hoặc hoạt động khác.

Học tập và thực hành theo cách tiếp cận chuyên nghiệp thực sự là một phần của chiến lược quản lý rủi ro hợp lý.

Nó có thể quan trọng hơn đơn giản là đảm bảo bạn chỉ chịu rủi ro 1% cho mỗi giao dịch.

Hiệu suất tâm lý giao dịch

Một nguyên tắc khác bị bỏ qua là tâm lý giao dịch. Điều này có thể bị bỏ qua nhiều hơn so với phân tích cơ bản và quản lý rủi ro kết hợp.

Tâm lý học rất từ nghe có vẻ nhàm chán và lâm sàng. Điều này trái ngược hoàn toàn với các chỉ báo và hệ thống giao dịch mà các nhà giao dịch nhỏ lẻ đang mắc kẹt.

Thực tế là ngay cả các nhà giao dịch hoạt động với một cách tiếp cận chuyên nghiệp đôi khi bị cũng bị ảnh hưởng. Họ cũng trải qua thời gian dài sang chấn tâm lý và thất vọng.

Lý do mà họ có thể duy trì sự điềm tĩnh và kéo nó trở lại là do hiệu suất tâm lý của họ.

Điều này rất giống với cách các vận động viên chuyên nghiệp thể hiện trong các tình huống áp lực mạnh.

Nhiệm vụ đầu tiên của bạn là thực sự hiểu cách thức và lý do tại sao trò chơi tinh thần của bạn rất quan trọng. Các tác dụng phụ của tâm lý xấu là rất nhiều.

Một số nhà giao dịch thấy mình không thể giải thích được các quy tắc của riêng mình và theo đuổi thị trường để thử và từ đó mang lại các khoản lỗ.

Vấn đề lớn nhất của tôi là FOMO. Tôi sẽ mua ở mức cao hoặc bán ở mức thấp để tránh bỏ lỡ các động thái giá.

Điều này hầu như luôn luôn kết thúc trong sự suy giảm nặng nề hoặc mất tiền. Nếu bạn không giải quyết được tâm lý giao dịch hoặc chỉ thử tìm hiểu và bỏ qua nó thì bạn sẽ không bao giờ thực hiện được những giao dịch với tiền thật.

Lời khuyên lớn nhất cho việc này là bắt đầu nghiên cứu và thực hành nghệ thuật chánh niệm.

Điều này có nghĩa là bạn có ý thức về trạng thái cảm xúc của bạn. Khi cảm thấy lo lắng, một người bình thường sẽ phó mặc cảm xúc và phản ứng với nó.

Điều này dẫn đến việc họ phạm phải những sai lầm ngớ ngẩn hoặc những phán xét tồi. Nếu bạn quan tâm thì bạn sẽ không bị phản ứng. Thay vào đó, bạn sẽ nhận ra cảm giác của bạn như thế nào và thực sự lên kế hoạch cho cách bạn sẽ hành động tiếp theo.

Điều này là rất quan trọng cho sự phát triển của bạn. Thử nó.

Cải thiện giao dịch của bạn sẽ như thế nào?

Để trở thành một nhà kinh doanh có lợi nhuận cao, bạn phải tuân theo một cách tiếp cận chuyên nghiệp. Chìa khóa cho việc này là làm việc trên từng khái niệm trong bốn khái niệm chúng tôi đã xem xét trong bài viết này.

Sai lầm lớn nhất bạn có thể mắc phải là chỉ tập trung vào một hoặc hai trong số những khái niệm đó và bỏ bê phần còn lại.

Chúng đều quan trọng như nhau. Tất cả đều phục vụ các mục đích khác nhau và cụ thể.

Một khi bạn có cách tiếp cận, bước tiếp theo của bạn là sử dụng thực hành có chủ ý. Đây là hành động thiết lập mục tiêu và sau đó làm việc để đạt được chúng.

Có một sự khác biệt lớn giữa việc chỉ thực hành một cái gì đó và thực hành nó một cách có chủ ý.

Thực hành có chủ ý luôn tìm cách cải thiện. Nó liên tục nhìn vào những cách khác nhau để cải thiện kết quả.

Nó không bao giờ ngừng cố gắng để trở nên thành thạo hơn và tìm ra những cách mới để tăng hiệu suất.

Nếu bạn đo lường hiệu suất của bạn thì bạn có thể quản lý hiệu suất của mình. Điều này có nghĩa là bạn có thể cải thiện nó, tăng dần, theo thời gian.

Quên tìm kiếm các chỉ số hoặc hệ thống. Thay vào đó, hãy tìm cách cải thiện bản thân và hiệu suất giao dịch của chính bạn.

Khi bạn làm điều này, kết quả giao dịch của bạn sẽ cải thiện dần theo thời gian. Đừng mong đợi sự giàu có chỉ sau một đêm.

Giao dịch thành công trông rất khác với cách các bộ phim miêu tả nó. Trong thực tế, tôi đã viết một nghiên cứu toàn bộ trường hợp về quá trình này.

Bạn sẽ có những thăng trầm nhưng kết quả của bạn sẽ chậm nhưng chắc chắn sẽ ngày càng tốt hơn. Sự tự tin của bạn sẽ cao và tổn thất sẽ không ảnh hưởng đến bạn.

Để trở thành một nhà giao dịch thành công hiểu thị trường tiền tệ. Áp dụng một cách tiếp cận chuyên nghiệp và thực hành có chủ ý để cải thiện theo thời gian.

Nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào , vui lòng để lại trong phần bình luận bên dưới. Tôi sẽ đọc tất cả và trả lời nhiều nhất có thể.

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Theo Xu Hướng Để Kiếm Sống

Sách chia sẻ chiến lược giao dịch, tâm lý, phương pháp quản lý vốn thực chiến của Trader 18 năm kinh nghiệm giao dịch theo xu hướng
Chắc mấy bác pure price action không thể tán thành với quan điểm của tác giả nhỉ

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,494 Xem / 87 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 334 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 849 Xem / 39 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 252 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 388 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 130 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,751 Xem / 1,397 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên