Khi nào thì Trader nên "thay áo mới" cho chiến lược giao dịch của mình?

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,294
32,446
Xin chào cả nhà!

Bạn nghĩ đã đến lúc để thay chiếc áo mới cho chiến lược giao dịch của bạn?

Bạn đã thực hiện xong nghiên cứu của mình. Bạn đã tìm kiếm lời khuyên từ những anh em khác và sử dụng kinh nghiệm của bản thân để phát triển chiến lược giao dịch của mình. Tuy nhiên, rắc rối là, chiến lược đó không hoạt động như bạn muốn. Bây giờ, có lẽ bạn sẽ tự hỏi bản thân liệu rằng mình nên gắn bó với nó trong bao lâu nữa và thậm chí là khi nào/ làm thế nào bạn nên thay đổi nó?

Vậy thì, dưới đây là một số lời khuyên về thời điểm bạn nên bắt đầu thực hiện những thay đổi từ tinh tế cho đến đáng kể cho chiến lược giao dịch của mình nè!

Trước tiên, cần phải trả lời câu hỏi: "Tại sao chúng ta cần phải có một chiến lược giao dịch?"

Hãy lấy thể thao ra làm câu trả lời tương tự cho dễ hình dung nhé! Trong môn bóng chày, một "base runner" giỏi sẽ không cố gắng cướp base (một trong số bốn điểm mà runner bắt buộc phải chạm vào để ghi được điểm) mỗi khi "pitcher" ném bóng qua "home plate". Thay vào đó, "base runner" sẽ cảnh giác và tìm kiếm cơ hội cho phép anh ta tiến từ base này sang base khác.

Cũng giống như "base runner", những trader thành công cần phải am hiểu về "trò chơi" mà họ đang tham gia. Trước khi vận hành chiến lược giao dịch trên tài khoản real, hãy đảm bảo là bạn đã hiểu đầy đủ về cách mà tin tức kinh tế tác động đến thị trường và bạn có thể đọc được biểu đồ thị trường. Những kiến thức đó sẽ giúp bạn xác định xem một cặp tiền/ cổ phiếu cụ thể (và chiến lược của bạn) có đang được đặt cược chính xác hay không.

Khi bạn đạt đến ngưỡng cảm thấy tự tin vào khả năng đọc biểu đồ và "tiêu hóa" tin tức tài chính thì đã đến lúc đưa chiến lược của bạn hoạt động trong thế giới thực rồi đấy! Hãy chia chiến lược đó thành các phần có thể quản lý. Bạn không nhất thiết phải làm tất cả cùng một lúc. Thực hiện từng bước nhỏ vẫn dẫn bạn đến mục tiêu tài chính cuối cùng của bạn mà!

Tất nhiên, bạn sẽ không biết liệu chiến lược bạn đang sử dụng rốt cuộc có thành công hay không, trừ khi bạn thực hiện một điều: triển khai nó và kiên nhẫn chờ đợi xem kết quả của bạn có đủ mạnh trong một chuỗi đủ dài hay không.

Nếu bạn nhận thấy chiến lược cụ thể của mình thành công, hãy sử dụng những gì bạn đã học hỏi để tiếp tục thành công hơn nữa. Nhưng nếu chiến lược của bạn thất bại, hãy học hỏi từ chính những sai lầm của bạn và thay đổi đồ chơi của bạn để đảm bảo những lỗ hổng đó không được phép xảy ra một lần nào nữa.

Đừng nhanh nhảu mà nhảy hết chiến lược này sang chiến lược khác

Ngay cả các chiến lược giao dịch tốt nhất cũng có thể bị trật bánh khỏi đường ray bởi sự hỗn loạn của thị trường và các yếu tố khác. Trước khi bạn quyết định thay áo mới cho chiến lược giao dịch của mình, hãy tự vấn bản thân một loạt các câu hỏi sau:
  1. Bạn đã cho chiến lược của mình đủ thời gian để thành công hay thất bại thực sự?
  2. Bạn có hoàn toàn tin tưởng rằng chiến lược của mình không chơi theo cách mà bạn hằng mong muốn?
  3. Kỳ vọng của bạn có phù hợp với thực tế hay không?
Nhiều trader cảm thấy họ đã "thất bại" đơn giản là vì kỳ vọng vào giao dịch họ vừa thực hiện không dựa trên thực tế của thị trường. Nói cách khác, họ không hiểu được khái niệm được biết đến như là "giá trị kỳ vọng".

"Giá trị kỳ vọng" là kết quả trung bình có thể được mong đợi sau một số giao dịch nhất định. Các nhà toán học định nghĩa "giá trị kỳ vọng" theo cách này, nó chính bằng: Xác xuất của một giao dịch thành công/ không thành công (phần trăm thắng/ thua) nhân với độ lớn của giao dịch thành công/ không thành công (số tiền được/ mất).

Hầu hết các trader đều tập trung vào mức độ thường xuyên và số lượng tài sản mà họ đang giao dịch, điều này bản thân nó không hề xấu. Tuy nhiên, các trader thành công thực sự sẽ tập trung vào giá trị kỳ vọng của các giao dịch để xác định xem quyết định mua/ bán của họ có đáng để mạo hiểm hay không.

Nếu bạn thấy chiến lược giao dịch của mình đem lại thua lỗ thì bạn nên nhận ra rằng thị trường đang cố nói cho bạn điều gì đó và bạn biết đấy, đó có thể là một sự thật đắng lòng rằng... những gì bạn đang làm có thể sai rồi. Các trader có chiến lược tập trung vào giá trị kỳ vọng hiểu rằng những tổn thất nhỏ là không thể tránh khỏi và sẵn sàng đón nhận chúng. Họ biết rằng một giao dịch tốt có thể giúp họ kiếm được lợi nhuận và xóa sạch những khoản lỗ trước đó.

Đừng vội vàng thay đổi và làm tổn thương chiến lược giao dịch của bạn

Bất kể chiến lược giao dịch của bạn có xuất phát từ đâu - một cuốn sách hay một webinar - thì bạn cũng nên nghĩ về nó giống như một thiết bị điện tử yêu thích của bạn vậy. Liệu bạn có sẵn sàng vứt bỏ chiếc máy tính bảng hay điện thoại di động của bạn chỉ vì một điều nhỏ xíu không ưng ý?

Vậy thì bạn cũng nên làm điều tương tự với chiến lược giao dịch của mình. Hay nói cách khác, chúng ta cần phải điều chỉnh lại chiến lược. Tuy nhiên, hầu hết các chiến lược được thiết kế như một hệ thống khép kín và hoạt động độc lập với nhau. Do vậy, nếu bạn lấy đề xuất từ một chiến lược A và kết hợp chúng với các khuyến nghị từ một chiến lược B thì mình nghĩ nó sẽ không hoạt động đâu!

Vậy bạn phải thay đổi thế nào đây?

Cần phải có thời gian để thay đổi chiến lược thị trường của bạn. Bạn thấy đấy, thị trường tài chính và các thành phần của nó luôn biến động. Chúng di chuyển lên xuống theo thời gian.

Bạn nên chuẩn bị để thay đổi chiến lược của mình khi nó bắt đầu hoạt động kém. Bạn có thể sử dụng các xu hướng - được hiểu là một động thái đi theo hướng này hoặc hướng khác trong một khoảng thời gian - để giúp bạn xác định cặp tiền/ cổ phiếu nào đang hoạt động kém hiệu quả.

Nếu bạn quyết định thay đổi chiến lược giao dịch của mình thì đừng thay đổi mọi thứ cùng một lúc. Hãy nghĩ về những thay đổi trong chiến lược của bạn giống như việc bạn sắp mua một bộ quần áo mới vậy. Bạn sẽ không thể vứt bỏ tất cả quần áo bạn đã sở hữu chỉ vì bạn đã mua một chiếc áo mới, phải không? Bạn cũng không nên loại bỏ toàn bộ chiến lược giao dịch của mình vì một thành phố không hoạt động tốt như bạn muốn.

Vậy bạn nên cân nhắc thay đổi những gì?

Dưới đây là một số điều chỉnh bạn có thể thực hiện cho chiến lược giao dịch của mình mà không nhất thiết phải rũ bỏ toàn bộ hệ thống:
  1. Bạn sở hữu bao nhiêu cặp tiền/ cổ phiếu.
  2. Xem xét các cách bạn có thể cải thiện thành công trong giao dịch của bạn.
  3. Gia tăng số lượng giao dịch bạn thực hiện.
  4. Tìm hiểu một số chiến lược mới và thực hành nó để xác định xem liệu có có tốt hơn chiến lược bạn đang sử dụng hay không.
  5. Tăng tốc khung thời gian giao dịch của bạn, nhưng đừng để cảm xúc chiếm lấy quá trình ra quyết định của bạn.
Các trader lão làng biết một điều chắc chắn rằng: Không có chiến lược giao dịch nào là hoàn hảo cho mọi người đâu! Nếu bạn đã giao dịch trong một khoảng thời gian, hãy tự tin vào những gì bạn đã học hỏi được và nếu cần phải thay áo mới cho chiến lược giao dịch thì hãy thay đổi từ từ rồi xem hiệu quả chúng mang lại ra sao mà tùy cơ ứng biến nhé!

Nguồn: newtraderu
Nếu thấy bài viết hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận
Chỉnh sửa lần cuối:
''Đừng nhanh nhảu mà nhảy hết chiến lược này sang chiến lược khác''...nhảy hơn mấy trăm thôi:eek:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,494 Xem / 87 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 334 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 849 Xem / 39 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 252 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 388 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 130 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,751 Xem / 1,397 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên