Trendline là công cụ mang tính chủ quan cao nhất trong phân tích kỹ thuật

PepePips

Active Member
582
5,330
Phân tích thị trường là công việc mang tính chủ quan cao. Có thể cùng một chart nhưng hai Trader thuộc hai trường phái Trading khác nhau có thể đưa ra các nhận định khác nhau về xu hướng thị trường. Giống như chuyện năm ông thầy bói xem voi, mỗi ông đưa ra phán đoán một kiểu cho hình dáng của con voi, nhưng kỳ thực mỗi ông thầy chỉ đoán được một phần của con voi mà thôi.

Dù Trading mang tính chủ quan, công việc của Trader thì ngược lại, hạn chế tính chủ quan càng nhiều càng tốt. Và lời khuyên của mình là bạn nên tránh xa việc dùng đường trendline (còn gọi là đường xu hướng). Mình gọi những công cụ như trendline là "các công cụ không có điểm xác định cụ thể" (no-fixed rule) vì thường Trader không biết cách vẽ sao cho đúng, mỗi Trader một cách vẽ khác nhau.

Một trường hợp vẽ trendline chủ quan bạn có thể tìm thấy trong chart dưới đây:

Trader thường sử dụng trendline chủ yếu để xác định xu hướng thị trường và tìm điểm vào lệnh khi giá chạm đường trendline.

Trong hình này, bạn thấy đường trendline màu xanh có khả năng sẽ giữ cho giá giảm sâu. Đường trendline cũng khẳng định thị trường đang trong xu hướng tăng. Bạn tự tin đường trendline này có thể hỗ trợ cho xu hướng tăng của thị trường. Chỉ đến khi:

Thị trường không bao giờ chạm được đến mức giá của đường trendline xanh... bạn đã bỏ lỡ cơ hội mua vào tại đường trendline cũ. Bây giờ, bạn vẽ thêm một đường trendline mới, đường trendline màu cam này đã có giá chạm đến và sắp đảo chiều... và giá đã phá vỡ đường trendline cam.

Bây giờ, bạn kẻ tiếp đường trendline màu đỏ. Bạn có niềm tin cho rằng nó sẽ khác biệt với đường trendline cam trước đó. Nhưng thực ra đường trendline màu đỏ này bắt đầu từ đường trendline màu xanh cũ. Bạn đã rơi vào cái bẫy chủ quan khi sử dụng đường trendline chỉ để xác nhận đúng phân tích xu hướng tăng thị trường. Thị trường lúc này đang nghiêng về sideway, xu hướng tăng không còn đủ mạnh như lúc ban đầu.

Chính vì lý do này, mình rất ít khi sử dụng trendline, trừ khi bạn có một cách xác định trendline khác ít tính chủ quan hơn, như giới hạn cấu trúc trendline với số nến hay tích hợp thêm cách đếm sóng. Chúng ta sẽ thử bàn về vấn đề này trong những bài viết sau.

Anh em nghĩ sao về việc sử dụng trendline khi trade?

Xem thêm

>> Vì sao quy luật rủi ro 2% không phù hợp với tất cả Trader.

>> Rốt cuộc có bao nhiêu ngày trade trong năm, và vì sao thông tin này cực kỳ quan trọng với Day Trader?

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu
Chỉnh sửa lần cuối:
Trend line đích thực là thầy bói xem voi rồi, vấn đề là phải biết xem cái gì, nó nằm ở đâu mới là quang trọng

Công cụ luôn khách quan. Chỉ có người dùng mới biến thành chủ quan.

Dùng trendline để tìm ra trend của thị trường ..loại gì.hay để Ép thị trường vào trendline ..rất khác nhau. Khi đó Trendline là công cụ định vị cho mắt để nhận ra..1 cái gì đó..hay là thứ để ép thị trường chạy theo trendline.

1. Trendline chủ yếu để nhắc nhở trader về xu hướng của thị trường
2. Trendline sẽ đúng hơn nếu được xem xét trên các biểu đồ Daily/ Weekly
3. Trendline cần kết hợp với các công cụ phân tích khác: Pattern, Bolinger Band, cản, Price Action, Volume and/or RSI/MACD
4. Không có công cụ nào có xác suất 100% -> quản lý vốn.

trendline góc càng thoải càng khó tiếp cận, nên vẽ càng nhiều đường có thể càng tốt

Trendline hay bất cứ công cụ nào chỉ là để hỗ trợ. Bạn muốn có điểm vào lệnh hợp lý thì phải kết hợp thêm 1 số công cụ hoặc dấu hiệu khác nữa. Chỉ dựa vào trendline mà thắng là chuyện không tưởng.

vẽ cho dễ nhìn, dễ hình dung, hoặc lúc bế tắc quá coi như cũng có căn cứ vô lệnh, chứ còn trendline kia là ai vẽ?? mình vẽ chứ ai.
thế mình căn cứ vô đâu vẽ, vô đỉnh, đáy đã xảy ra chứ đâu. vậy chuyện j sẽ xảy ra nếu đỉnh, đáy tiếp theo ko đúng trendline đó, thì vẽ lại. ..

Công cụ nào cũng có người dùng được và người ko dùng được, ko công cụ nào là tuyệt đối cả, hiểu rõ cái nào thì dùng cái đó nếu bản thân thấy hiệu quả, đơn giản vậy thôi. Chứ ko có công cụ chén thánh nào cả, nếu có thì nó chả public cho ae mình dùng đâu haha..;)

Đã là cao thủ như tác giả của bài viết thì cái gì mà họ chả biết.Đây chỉ là 1 trong nhiều thứ thôi,biết càng nhiều thì đôi khi lại còn khổ,biết ít mà ra tiền thì tốt hơn,hi

"giới hạn cấu trúc trendline với số nến hay tích hợp thêm cách đếm sóng" bác giảng thêm cho em về đoạn này được không ạ. Em cảm ơn bác nhiều. Nếu cần phải viết dài quá khiến bác ngại trả lời trên này bác gửi cho em xin file word bác nhé. Em mới tham gia thị trường và đang tìm hiểu sâu về trendline, em mong được bác giúp đỡ ạ.

Theo mình nghĩ , ví dụ trong bài viết cần xem lại quy tắc vẽ trendline và kết hợp khung thời gian hợp lý với quy tắc giao dịch của mỗi cá nhân. Cá nhân mình thấy trendline vẫn là 1 công cụ hữu dụng khi biết cách và kết hợp với các phương pháp thuần thục khác

Muốn vẽ trendline đúng có lẽ cần có một chuẩn khách quan để làm căn cứ . Có người dùng MACD làm chuẩn để kẻ .

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,496 Xem / 87 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 340 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 862 Xem / 39 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 262 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 391 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 132 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,755 Xem / 1,397 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên