Hôm nay trade coin gì? - Ngày 30/12: Cuối năm đập hay gom?

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,534
Đập xuống hay gom hàng mua lên đây anh em? Hay tốt hơn hết là đứng ngoài thoải mái xem vở kịch của gấu và bò? Chúng ta đã có sự phân hoá trong xu hướng giữa các đồng altcoin top và bitcoin, trong khi vẫn đang chờ biến động từ bitcoin mà đã có vài đồng coin tăng phá vỡ xu hướng rồi. Liệu đó có phải là điều đáng mừng không, mời anh em xem chart khắc biết.

Bitcoin BTCUSD bitstamp H4

Kèo sell BTC chưa vào được do chưa có sự phá vỡ và đóng cửa dưới hỗ trợ

Mô hình vai đầu vai vẫn còn tác dụng và chưa có sự phá vỡ rõ ràng dưới đường cổ. Vẫn là 1 mô hình đúng chuẩn đảo chiều từ tăng sang giảm, thoả mãn các điều kiện về nến và volume 1 cách chính xác: nến yếu, nhỏ, chứa đựng ít sức mạnh do market đang trong giai đoạn phân phối trước khi đảo chiều sang giảm, bên cạnh đó volume giảm dần đều cho thấy sự tích luỹ đều từ trái sang phải của mô hình. Ta cần 1 cú phá vỡ xuống xác nhận mô hình mới có thể vào sell được. Đây cũng chưa phải là mô hình bearish quasimodo - thằng gù giảm giá, nên chưa thể sell ngay vùng vai phải được.

Kỳ vọng hiện tại của mình nghiêng về giảm sau khi vai phải được hình thành: price action cho thấy nến nhấn chìm giảm ( bearish engulfing), anh em chưa biết về nến nhấn chìm có thể xem tại video dưới:

Xem thêm chi tiết: https://www.youtube.com/watch?v=HqgHQ2VyQjw

mô hình nến nhấn chìm này mà anh em ưa thích rủi ro có thể sell ngay vùng giá hiện tại bằng cách đặt lệnh sell stop dưới đáy nến nhấn chìm, dừng lỗ phía trên đỉnh. Anh em an toàn có thể chờ mô hình phá vỡ hoàn toàn rồi mới vào sell, yên tâm vì nếu mô hình đạt được thì mục tiêu của nó sẽ rất xa.

Ethereum ETHUSD bitstamp H4

Kèo sell ETH tuần trước chưa vào được

Giá hiện tại đang vẽ xong 1 pin bar giảm chưa được hoàn hảo lắm, vì bóng dưới của nó vẫn còn khá rõ cho thấy vẫn có lực mua đẩy lên, vẫn có thể sell được bằng cách đặt lệnh sell stop dưới đáy nến.

Giá vẫn có khả năng điều chỉnh cao hơn, thậm chí đảo chiều sang tăng mà không cần mô hình đảo chiều. Để phòng trường hợp đó xảy ra anh em nên đặt lệnh stop cách 5 pip so với đáy nến để tránh các cú quét và biến động ngẫu nhiên. Anh em ưa an toàn thì chờ sell cao hơn.

XRP XRPUSD bitstamp h4

Kèo sell XRP tuần trước dừng lỗ

Giá chuyển sang đi ngang tạo nền giá - base price, do đó sell ở đây có vẻ không được khôn ngoan lắm. Vẫn có khả năng cái range giá này sẽ tiếp diễn do đó anh em ưa rủi ro có thể sell tại mức giá hiện tại khi thấy setup giảm giá xuất hiện. Nếu không có setup thì chờ cao hơn để sell.

Cấu trúc vẫn là giảm và chưa thấy mô hình đảo chiều nào. Sell trên cao xuống vẫn tốt hơn.

Litecoin LTCUSD bitstamp H4

Kèo sell LTC tuần trước đã kết thúc, kèo sell mới chưa vào được

Giá đang thể hiện dấu hiệu sức mạnh rất tốt: các nến trend bar lớn (anh em xem video về nến trend bar- nến xu hướng bên dưới), bên cạnh đó còn có 1 cặp pin bar đôi test lại hỗ trợ và đang chuẩn bị bật lên. Volume tăng rất mạnh. LTC đang rất muốn tạo đáy đảo chiều.

Xem thêm chi tiết: https://www.youtube.com/watch?v=kcLXUXdPAeo

Vì các dấu hiệu tăng giá trên mà anh em ưa rủi ro có thể vào 1 lệnh nhử mồi với khối lượng 1/2 bình thường bằng setup pin bar đôi. Khi giá phá đỉnh có thể vào thêm 1/2 vị thế còn lại.

Binance coin BNBUSDT binance H4

Kèo sell BNB tuần trước dừng lỗ

Sức mạnh đang quay lại với BNB, các nến bullish marubozu khối lượng lớn lần lượt phá các đỉnh trước. Kèo tạm thời chuyển sang mua lên dành cho các anh em ưa rủi ro.

Anh em ưa an toàn thì chờ đỉnh 14.5 phá vỡ đã rồi hãy tính chuyện mua lên nhé. Chờ mua tại hỗ trợ dưới khi giá tiếp cận và hình thành các setup price action tăng giá đẹp.

Bitcoin cash BCHUSD coinbase H4

Kèo sell BCH mới chưa vào được

BCH đã phá vỡ xu hướng giảm bằng 1 con sóng tăng rất mạnh đi kèm volume khủng, có vẻ như cá mập đã gom hàng đồng coin này từ trước. Kèo chuyển sang mua lên.

Các anh em có thắc mắc về bất kỳ đồng coin nào thì hãy để lại comment bên dưới, mình sẽ gửi chart nhận định đến anh em trong thời gian sớm nhất. Xin Cảm Ơn!

Tổng kết 2 kèo dừng lỗ mất 2R, còn lại chưa vào được

Giới thiệu sách Trading hay
Khám phá Nghệ thuật Giao dịch Tiền tệ Chuyên nghiệp

Sách được viết bởi FX Trader chuyên nghiệp, có gần 30 năm giao dịch Forex cho các ngân hàng lớn thế giới như Citi, Nomura hay HSBC, đồng thời từng trading cho quỹ đầu cơ có vốn hàng chục triệu đô la
Vừa comment bên bài bác Huy thì bác Hoài lên sóng. Mình thì vẫn giữ kha khá lệnh Long BTC và một số altcoin. Hiện BTC đang có mô hình giá double bottom, với một đáy là VĐV ngược. Mình có so sánh với quá trình tạo đáy vùng 3k trước đây thì thấy nó khá tương đồng về mô hình giá cũng như cách giá vận động. Nên theo mình khả năng tiếp theo là BTC vẫn sẽ tiếp tục tăng ở khung daily, nhưng biến động nhỏ mình bỏ qua.
Chart bên dưới là để so sánh cấu trúc giá ở vùng đáy 3k và vùng hiện tại:
tải xuống.png

Vừa comment bên bài bác Huy thì bác Hoài lên sóng. Mình thì vẫn giữ kha khá lệnh Long BTC và một số altcoin. Hiện BTC đang có mô hình giá double bottom, với một đáy là VĐV ngược. Mình có so sánh với quá trình tạo đáy vùng 3k trước đây thì thấy nó khá tương đồng về mô hình giá cũng như cách giá vận động. Nên theo mình khả năng tiếp theo là BTC vẫn sẽ tiếp tục tăng ở khung daily, nhưng biến động nhỏ mình bỏ qua.
View attachment 129008
mình cũng giữ một lệnh long dài hạn...mình thấy có dấu hiệu phân kỳ thường tăng giá ở khung tuần :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

mình cũng giữ một lệnh long dài hạn...mình thấy có dấu hiệu phân kỳ thường tăng giá ở khung tuần :rolleyes::rolleyes::rolleyes:
Phân kỳ khung tuần thì nó chưa rõ ràng lắm bác, hiện khung Daily thì phân kỳ khá rõ. Cộng với thời gian giá xuống tính đến hiện tại cũng hơn 6 tháng, khả năng là chu kỳ giảm đã kết thúc và chuyển sang chu kỳ tăng tiếp.:)

Phân kỳ khung tuần thì nó chưa rõ ràng lắm bác, hiện khung Daily thì phân kỳ khá rõ. Cộng với thời gian giá xuống tính đến hiện tại cũng hơn 6 tháng, khả năng là chu kỳ giảm đã kết thúc và chuyển sang chu kỳ tăng tiếp.:)
mà mình cũng bối rối, volume giảm một cách bấ thường...thường là dấu hiệu cho thấy sự bối rối của nhà đầu tư có nhiều khả năng giá sẽ không tăng hay giảm mạnh mà tiếp tục sideway biên độ nhỏ...một cú hích lớn từ tay to thì có thể khiến thị trường sẽ break theo hướng đó luôn...

thật sự đang rối thiệt áh bác @Nhật Hoài, đứng ngoài quan sát thôi :(

mà mình cũng bối rối, volume giảm một cách bấ thường...thường là dấu hiệu cho thấy sự bối rối của nhà đầu tư có nhiều khả năng giá sẽ không tăng hay giảm mạnh mà tiếp tục sideway biên độ nhỏ...một cú hích lớn từ tay to thì có thể khiến thị trường sẽ break theo hướng đó luôn...
Giá xuống thấp và vol nhỏ dần là dấu hiện cạn cung bác. Với BTC hiện tại khi tạo mô hình double bottom thực chất cũng là đang sideway. Nên cụ nào chơi an toàn thì chờ dấu hiệu breakout rõ ràng hãy vào.:D. Mình rãi đạn từ sớm nên thôi kệ, chờ thêm.:)

Giá xuống thấp và vol nhỏ dần là dấu hiện cạn cung bác. Với BTC hiện tại khi tạo mô hình double bottom thực chất cũng là đang sideway. Nên cụ nào chơi an toàn thì chờ dấu hiệu breakout rõ ràng hãy vào.:D. Mình rãi đạn từ sớm nên thôi kệ, chờ thêm.:)
IOTA, ETC chờ hồi 4.2 còn ATOm em vao 4.22 stl 4.161 lỗ it :D buy đều cấc bác ạ

View attachment 129008
chà có vẻ đúng vdv ngược thật
mấy cái mô hình giá này nhìn hồi điên mất thôi bác ạ :rolleyes:

tham khảo ý kiến các bác hồi Hoài rút ra vài kết luận:
1, btc đã cạn nguồn cung (seller không còn hàng để bán nữa), giá khó có thể giảm sâu thêm
2, tuy nhiên nguồn cầu chưa xuất hiện (buyer còn xoắn chưa dám mua)
3, chiến lược: chờ break lên rõ rồi mua, hoặc mua rải hàng đều đều từ giờ giống bác @Sonvu82

có xuống 3k nữa ko bác Sơn để mình chờ

chúc các bác những ngày cuối cùng của năm an toàn nhá
trong khi chờ btc duy chuyển thì bác nào vào con này chơi không :):)

Trong trading luôn có ba trạng thái: Buyer, Seller và Viewer. Điều quan trọng là chọn đúng thời điểm để xác định trạng thái sao cho có lợi nhất.
Quan điểm của mình vẫn như vậy, chúng ta đang đi trong một vùng xáo trộn của thị trường, lúc này đã xuất hiện một bộ phận NĐT tin tưởng Long và chống lại phe short. Đây là vùng quá độ của xu hướng giảm, có những cơ sở về việc giai đoạn điều chỉnh đã kết thúc.

Nếu theo trường phái Wyckoff đây là giai đoạn tích lũy - Accumulation, BTC đang vận động trong TR 6k4-8k. chúng ta không thể dự đoán khi nào giai đoạn này kết thúc mà chỉ có thể quan sát để phán đoán trạng thái của thị trường và nắm bắt cơ hội, có thể có một cú Spring xuống vùng dưới là 5k8-6k mà bao dự đoán bấy lâu nay.

Theo Elliott way, đây là giai đoạn sóng phức hợp - sóng iv cho thấy sự xáo trộn trong tâm lý của nhà đầu tư, báo hiệu một chu kỳ sắp kết thúc và một chu kỳ mới đang nhen nhóm. Nó ứng với giai đoạn tích lũy ở trên, và mình thấy có một điều thú vị giữa sóng phức hợp và giai đoạn phân phối/tích lũy trong Wyckoff.

Quan điểm của mình vẫn là vậy, chọn hướng viewer và chỉ xem xét cơ hội trade tại hai vùng biên trên và biên dưới của TR, các vùng khác bỏ qua luôn cho đỡ rồi lòng.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,498 Xem / 87 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 347 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 874 Xem / 39 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 276 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 393 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 145 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,759 Xem / 1,397 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên